ตั้งใจจะหาเรื่องราวดีๆ คำพูดดีๆมาเป็นข้อคิด กำลังใจ ให้เพื่อนๆค่ะ

Started by MindBeFriend, August 13, 2009, 07:00:06 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

ขอบคุณสิ่งดีๆ ที่คุณเขียนมาเตือนสติเพื่อนๆ นะคะ  ::33::
Angel เองก็อ่านทั้ง เข็มทิศชีวิต เล่ม 1 และ 2
แต่อ่านรอบเดียวเอง คิดว่าต้องกลับไปอ่านอีกรอบค่ะ
เพราะเป็นการทบทวนไปด้วยในตัว  :)

อยากบอกว่าหนังสือเล่มนี้เป็นตัวจุดประกายให้ Angel ทำบุญ
และปฏิบัติธรรมค่ะ   ::02::
Angel ได้ซื้อหนังสือเป็นของขวัญปีใหม่ให้เพื่อนรักด้วยค่ะ
เพราะหนังสือช่วยให้ Angel คิดทำสิ่งดีๆ ตั้งแต่ได้เริ่มอ่านค่ะ   ::01::

wanrawee

ขอบคุณมากค่ะที่เอาเรื่องดีๆมาให้อ่าน

เราเพิ่งเคยเข้ามากระทู้นี้ครั้งแรก..ปวดหัวนิดหน่อย...ไม่รู้คนอื่นเป็นรึป่าว

แบบว่าถ้าเคาะแบ่งบรรทัดให้มากกว่านี้จะดีมากๆเลยค่ะ..

แต่ยังไงก็ขอบคุณนะคะ

MindBeFriend

คุณ Angel คะ    เล่ม1 นี่เพื่อนให้ยืม   อ่านแล้วได้ข้อคิดและโดนมากๆ
ได้ซื้อให้คนอื่นด้วยเช่นกัน

เล่ม 2 อ่านแล้วก็โดนอีก  อ่านรอบเดียวเหมือนกัน 
แล้วก็จำไม่ได้แล้วว่าได้เรียนรู้อะไรบ้าง  มาอ่านจริงๆก็ตอนมาพิมพ์ให้อ่านนี่แหละค่ะ  เหมือนมีคนคอยมาเตือนสติอีกรอบ

ขอบคุณ คุณ wanrawee มากนะคะ   :)   ตอนนี้จะลองพิมพ์แบบสั้นๆ   แล้วเว้นวรรค 

ถ้าอ่านแล้วเป็นอย่างไร  ช่วยเข้ามาบอกอีกนะคะ    จะได้ปรับปรุงให้ดีขึ้นอีก 

ถ้ามีข้อเสนอแนะอย่างอื่นอีก  ยินดีน้อมรับนะคะ    ::01::

วันนี้เท่านี้ก่อนนะคะ  ขอให้มีความสุขสงบ   สาธุ _/|\_

sun

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Angel

ค่ะ Angel ก็ได้อ่านเล่ม 1 จากเพื่อนเหมือนกัน
แล้วตอนหลัง ทางสำนักพิมพ์ขายในราคาที่ถูกมาก
เพราะอยากส่งเสริมการอ่านหนังสือดีๆ และเป็นการทำบุญด้วย
Angel ก็เลยซื้อเก็บไว้เล่มหนึ่งแล้วค่ะ
รู้สึกอ่านแล้วโดนใจมาก จนต้องซื้อเก็บไว้  ::02::

ส่วนเล่ม 2 ก็เลยซื้อตอบแทนให้เพื่อนรักที่เคยให้ยืมตอนเล่ม 1 ค่ะ
อ่านเล่มนี้แล้ว รู้สึกลึกซึ้งมากขึ้น
เพราะผู้เขียนได้ไปปฏิบัติธรรมะ และเป็นวิทยากรด้วย
ทำให้การเขียนแปลกไปกว่าเดิม
อาจจะเข้าใจยากมากขึ้น
แต่ก็น่าค้นหา และติดตามค่ะ  :)

ทุกคนในโครงการนี้เป็นกัลยาณมิตรที่ดีต่อกันค่ะ  ::01::
ถ้าเห็นว่าควรจะปรับปรุงตรงไหน ก็จะแสดงความคิดเห็นอย่างตรงไปตรงมา
เพื่อให้เกิดประโยชน์กับทั้งเจ้าของกระทู้ และผู้อ่านค่ะ

ขอบคุณน้องฝนที่ช่วยแนะนำคุณ MindBeFriend ด้วยนะจ๊ะ
อ่านสบายตาขึ้นมากแล้วค่ะ
เพราะ Angel ก็เจ็บตา จากการอ่านคอมพ์ นานๆ เหมือนกันค่ะ
แต่ก็อยากเข้าให้กำลังใจเพื่อนๆ ทุกวัน  o_love

สวัสดีค่ะ  ทุกๆท่าน  สวัสดีค่ะคุณ Angel

หนังสืออีกเล่มที่อยากนำมาให้อ่านกัน  ..."หิมะกลางฤดูร้อน" (Snow in The Summer)  ฉบับภาษาไทย
เกิดจากการรวบรวมจดหมายที่ "พระโชติกะ" ชาวพม่า เขียนถึงลูกศิษย์

เรื่อง "ความคิด ความต้องการ"   ค่อยๆอ่านแล้วคิดตามนะคะ :-\

เราควรยอมรับ  ว่าความคิดที่เกิดขึ้นในจิตของเรา   คือความเป็นจริงส่วนหนึ่งในชีวิตด้วย
เพราะจิตให้ความสำคัญกับความคิดที่กำลังเกิดในขณะนั้น   มากกว่าความคิดผิดชอบชั่วดี
ที่มีต่อความคิดนั้น

กระนั้นก็ตาม เราควรจะรับรู้จิตที่กำลังตัดสินผิดชอบชั่วดีต่อความคิดเหล่านั้นด้วย

แทนที่จะกดทับมันไว้   

นี่ละมังที่เรียก  คิดซ้อนคิด   ???

ผู้ที่ยังไม่เคยผ่านอารมณ์รุนแรงราวกับเพลิงแผดเผา    >:(  ย่อมยังไม่สามารถเอาชนะมันได้
มันแค่แอบไปซ่อนอยู่ข้างบ้านอย่างเงียบกริบ  รอเวลา............

การที่เราล้มเลิกอะไรบางอย่าง  ละทิ้งมันไว้เบื้องหลัง   แล้ว.......ลืมเลือนไป

มันมักจะก่ออันตรายอย่างรุนแรง   เมื่อสิ่งที่เราละเลยนั้น.........หวนกลับมาใหม่........

............ด้วยพลังรุนแรงกว่าเดิม

อย่าเอาแต่นั่งทับอารมณ์รุนแรงของตัวเองไว้   แต่ให้พึงเอาสติตามรู้มัน เรียนรู้จักมัน

ด้วย......สติ

เข้าใจว่าเขาให้เรายอมรับความคิดของตนเองที่เกิดขึ้น..............ไม่ว่าจะดีหรือชั่ว
เหมาะสม....หรือไม่ก็ตาม   

เมื่อยอมรับ  แล้วก็ไม่ต้องตัดสิน  .............ชม หรือประนาม  ความคิดนั้น

แต่ยอมรับ   และรับรู้......เท่านั้นเอง

จะทำอย่างนี้ได้............. สติ  เท่านั้น  ที่จะช่วย

พอเขียนของตัวเองเสร็จ  เลยเข้าไปอ่านของคนอื่น    บังเอิญเหลือเกินที่หนังสือที่นำมาเขียน  เป็นเล่มเดียวกับที่คุณพิมพลอยเขียนถึง

เห็นด้วยกับคุณพิมพ์พลอย   กับ  ความสงบเย็นที่สัมผัส   เมื่อได้อ่าน

คุณ Angel คะ ขอให้สุขภาพสายตาดีวันดีคืน   หายเร็วๆนะคะ  โอมเพี้ยง... _/|\_

พิมพ์พลอย

::01:: ::33::

ตั้งใจ ให้คำเตือน
เพื่อเพื่อนเพื่อน หายเศร้าหมอง
ชื่นชอบ ปลอบประคอง
ด้วยเฝ้ามอง อย่างชื่นชม

เพียงผ่าน ตัวอักษร
ได้ถอดถอน ผ่อนอารมณ์
คืนวัน อันทุกข์ทม
กลับสุขสม ร่มรื่นใจ

ข้อความ ที่เลือกสรร
ได้แบ่งปัน มุมมองใหม่
โมทนา ความตั้งใจ
ขอทุกข์ภัย ไม่แผ้วพาน

อิ่มบุญ ได้หนุนเกื้อ
ด้วยความเชื่อ เพื่อสืบสาน
คำสอน ครูอาจารย์
สู่นิพพาน สิ้นสุดกัน

_/\_
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

admin

กลอนเพราะจังเลยครับคุณพิมพ์พลอย  ::33::

อนุโมทนากับทุกคนด้วยนะครับ  _/\_
อ่านแล้วอบอุ่นกันดีจัง  ::01::

Angel

:) สวัสดีค่ะ คุณ MindBeFriend

ใจตรงกับเพื่อนๆ เลยนะคะ ที่เลือกหนังสือเล่มนี้มาแนะนำ

ขอบคุณที่เป็นห่วง Angel นะคะ ตอนนี้ตาดีขึ้นมาแล้วค่ะ  ;)

จะเป็นกำลังใจให้คุณ และเพื่อนๆ ต่อไปค่ะ สู้ๆ  ::33::

:) คุณพิมพ์พลอยแต่งกลอนไพเราะเหมือนเดิมนะคะ อิ อิ   ::01::

sittnn

อนุโมทนาคุณ MindBeFriend และคุณพิมพ์พลอยอย่างสูงด้วยนะครับ  _/\_ ::33::

" อิ่มบุญ ได้หนุนเกื้อ
สู่นิพพาน สิ้นสุดกัน"

_/\_ _/\_ _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

พิมพ์พลอย

อนุโมทนาจ้า  _/\_
กลอนไพเราะ ก้อเพราะออกมาจากใจ ..
ความตั้งใจนี้ ตรงกับที่พิมพ์พลอยหมั่นอธิษฐานไว้เช่นกันค่ะ

::33::
สู้ๆ เพื่อความตั้งใจดีๆ ของทุกคนนะ~*
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

brilliantty

เข้ารับความรู้ และสิ่งที่ดีดีที่คุณ MindBeFriend มอบให้นะคะ

เลยขอตอบแทนด้วยการนำสิ่งดีดีที่ได้อ่านมาแบ่งปันเช่นกันค่ะ

คุณ ชาร์ลส์ สวินดอลล์ เคยกล่าวว่า
สิ่งสำคัญที่สุดในชีวิตไม่ใช่ เงินตรา การศึกษา ความสำเร็จ
หากคือคำคำเดียว "ทัศนคติ"

ทัศนคติ สำคัญกว่า ความจริง
สำคัญกว่า อดีต
สำคัญกว่า เปลือกนอก พรสวรรค์ ความเชี่ยวชาญ

ท่านกล่าวว่า...
"ชีวิต คือ 10 เปอร์เซนต์ของสิ่งที่เกิดขึ้นกับข้าพเจ้า
และ 90 เปอร์เซนต์ของปฏิกิริยาของข้าพเจ้าต่อสิ่งที่เกิดขึ้น
และมันก็เป็นกับคุณเช่นกัน
เราเป็นคนดูแลทัศนคติของเราเอง"

เราทุกคนเกิดมาโดยไม่สามารถเลือกข้อแม้ของการเกิด
ไม่สามารถเลือกชาติกำเนิด ฐานะ คุณภาพของสมอง
ความแข็งแรงทางกายภาพ ฯลฯ

แต่อย่างน้อยที่สุด...
เราสามารถเลือกที่จะมองโลกด้วยสายตาแบบ "บวก" หรือ "ลบ"
เราอาจไม่สามารถเปลี่ยนแปลงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในวันหนึ่งๆก็จริง
แต่สามารถผ่านชีวิตวันนั้นหรือทั้งชีวิตไปได้ด้วยดี
หากเรามีทัศนคติที่ดี

หากชีวิตแรกเกิดเป็นผืนผ้าใบว่างเปล่า
เราแต่ละคนต่างก็ได้รับพู่กันกับสี
บางคนโชคดี ได้รับหลอดสีสดใส
บางคนได้รับหลอดสีดำหม่น
แต่ไม่ว่าจะเป็นสีสดหรือสีดำ
เราต่างสามารถระบายที่ต้องการให้สวยงามได้

กวีชาวอังกฤษ เฟรเดอริก แลงบริดจ์ เขียนไว้ใน
A Cluster of Quiet Thoughts (1896) ว่า

"สองคนยลตามช่อง
คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม
คนหนึ่งตาแหลมคม
เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย"

จะเลือกเป็นสุขหรือเลือกเป็นทุกข์
อยู่ที่ตัวเราเองทั้งสิ้น..

บางครั้งในความมืดมนที่สุดของชีวิต
ทัศนคติที่ดี อาจช่วยเป็นแว่นขยายให้เราเห็นภาพต่างๆชัดขึ้น
และพบว่าในความมืดยังมีจุดสว่าง

เบื้องบนยังมีแสงดาว

(วินทร์ เลียววาริณ)

ขอเป็นกำลังใจแด่ทุกๆท่านนะคะ  ::33:: ::12:: ::01::

ปล..ชอบบทสุดท้ายของพี่พิมพ์พลอยจังค่ะ

"อิ่มบุญ ได้หนุนเกื้อ
สู่นิพพาน สิ้นสุดกัน"

อนุโมทนาด้วยค่ะ  _/\_ _/\_

sun

::33::  อ่านแล้วได้ข้อคิดดีๆหลายอย่าง  ;D

ร่วมอนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ  ::33::
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Go Up