จะสวดมนต์ทุกวัน และ เดินจงกรมให้ได้ 15 นาทีทุกวัน

Started by wanpen, September 15, 2009, 12:15:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

yuwa

แวะมาบอกข่าวบุญคุณแม่วันเพ็ญกับน้อง gundumค่ะ
เข้าไปดูรายละเอียดที่กระทู้ YUWAนะคะ
ขออนุโมทนาการปฏิบัติค่ะ
ในช่วงที่ตัวเองเจอปัญหาในชีวิต
การสวดมนต์เป็นการเพิ่มพลังให้ตัวเองได้ดีมาก
ขอให้ครอบครัวนี้มีความสุขร่มเย็นยั่งยืนนะคะ
อยู่ในร่มเงาพระพุทธศาสนาจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งทุกข์ค่ะ
::33::

gundam123456788

ไม่ได้เข้ามานานแล้วค่ะ  หลังจากคิดว่าเลิกโครงการไปแล้ว มีแต่ได้รับความกรุณาข่าวสารต่างๆ จากคุณ angel บ่อยๆ
ช่วงนี้ จิตตกและเกิดอกุศลบ่อยๆ  เนื่องจากสถานการณ์ไม่ปกติทางการเมือง  บ่อยครั้งที่่อยากให้มีตัวการบางคนตายไปให้สิ้นเรื่อง  จะได้เลิกความวุ่นวาย และยุติการตายเพิ่ม
เมื่อคิดได้ รู้สึกว่าธรรมะไม่ได้ช่วยขัดเกลาจิตใจเราสักเท่าไรเลย
กิเลส ในใจ เราสู้มันไม่ได้เลย

ช่วงนี้  เรื่องงานหนักหนาสาหัส  คงเป็นกรรม ที่ทำให้ได้เลื่อนตำแหน่ง  ไม่เคยอยากได้  ไม่เคยยินดี  ทำให้ภาระหนักหนาถาโถมเข้ามา จนจิตใจท้อแท้  และเป็นอุปสรรคต่อการปฏิบัติธรรมเป็นอย่างยิ่ง  เรื่องโลกๆ  วุ่่นวายจริงๆ นะคะ

วันเพ็ญ

Angel

สวัสดีค่ะ คุณวันเพ็ญ :)

ดีแล้วค่ะที่เข้ามาใน web นี้อีก เข้ามารับกำลังใจดีๆ จากเพื่อนๆ ชาวสองวันฯ นี้  ::12::

หลิงคิดว่าช่วงนี้หลายๆ คนก็เป็นอย่างคุณวันเพ็ญนะคะ แม้แต่ตัวหลิงเอง ตอนช่วงปฏิบัติธรรมวันที่ 1-8 พ.ค. ที่ผ่านมา ก็ไม่ได้รู้ข่าวสารบ้านเมืองเลยว่าเป็นยังไงบ้าง แต่ก็มีวิทยากรจากข้างนอกกระซิบว่ายังไม่เลิกการชุมนุม แต่น่าจะคลี่คลายไปในทางที่ดีขึ้น อาจารย์ท่านอื่นก็บอกว่าไม่ต้องไปกังวล ทุกอย่างจะเรียบร้อยเหมือนธรรมะจัดสรรไว้ ถ้าเรากังวลจะเป็นอุปสรรคในการปฏิบัติ เพราะเราจะมีตัวโมหะ และจิตเราจะหมอง ไม่สว่างสดใส ดังนั้นวางใจเป็นกลาง อุเบกขา แล้วใจเราก็จะสบาย เป็นอิสระจากความทุกข์ที่เรียกว่า โมหะ ความโกรธ ความเกลียดนี้ได้  ;)

แต่หลิงขอสารภาพว่า พอออกจากการปฏิบัติมาแล้วได้ดูข่าวสารอีกครั้ง ก็เกิดความรู้สึกขึ้นมาอีกค่ะ ก็รู้ว่าเรายังไม่สามารถละกิเลสตัวนี้ได้เลย ยังเป็นทาสของตัวโมหะนี้อยู่  :'(

ยังไงก็ตาม หลิงคิดว่าให้พวกเราทุกคนมาช่วยภาวนา แผ่เมตตาให้กับทุกคนในเหตุการณ์นี้ เพื่อให้สังคมเรา ประเทศของเรากลับมาสู่ความเป็นปรกติสุขโดยเร็วกันดีกว่า ไม่มีประโยชน์ที่จะอารมณ์เสียกับภาพข่าว เหตุการณ์นี้อีกต่อไป  ::01::

หลิงเองทั้งบ้านและที่ทำงานก็อยู่ใกล้ที่ชุมนุม ทำงานไปก็ต้องคอยดูเหตุการณ์ว่าเป็นยังไงบ้าง จะได้เตรียมทางหนีทีไล่ได้ทัน ตั้งแต่วันศุกร์และวันนี้ หลิงก็ไปทำงานแค่ครึ่งวัน และรีบกลับเพราะที่ทำงานสั่งให้ทุกคนออกจากพื้นที่ด่วน พรุ่งนี้เขาก็ไม่ให้เข้าไปทำงานอีก ให้ standby ทำงานอยู่ที่บ้านค่ะ แต่ไม่ดีเลย เพราะเราทำงานได้ไม่เต็มที่ และผลก็สืบเนื่องต่อไปว่าเราทำงานไม่เสร็จตามกำหนด เพราะงานบางอย่างทำที่บ้านไม่ได้ค่ะ ต้องใช้ข้อมูลจาก server ซึ่งเรา copy มาไม่ได้ โดยเฉพาะงานของหลิงที่ต้องเอาข้อมูลจาก server มาใช้ค่ะ

ทุกคนมีความลำบากมากขึ้น ทั้งการทำงาน ชีวิตประจำวัน ความเป็นอยู่ ขอให้มองว่าทุกอย่างเป็นสิ่งชั่วคราว เมื่อมีเหตุให้เกิดก็เกิด เมื่อเหตุดับก็ดับไป ไม่มีอะไรเที่ยงแท้แน่นอนค่ะ

สำหรับงานที่เพื่มขึ้น ขอให้คิดว่าเป็นบทพิสูจน์ความสามารถนะคะ เพราะหลิงก็เคยผ่านความยากลำบากนี้ และเมื่อคุณวันเพ็ญผ่านมาได้ แล้วมองย้อนกลับไป จะรู้สึกภูมิใจกับผลงานตัวเองค่ะ อย่าเพิ่งท้อถอยนะคะ สร้างกำลังใจให้กับตัวเองทุกวันโดยการยิ้มให้กับคนแรกที่คุณพบเจอในแต่ละวัน ซึ่งก็คือตัวคุณเอง (หน้ากระจก) และคนอื่นๆ ที่คุณเจอต่อๆ ไป ก็จะเพิ่มกำลังใจให้กับตัวเองมากขึ้นค่ะ ถ้ามีอะไรจะปรึกษาหรือต้องการคำแนะนำอะไรที่หลิงพอจะช่วยได้ หลิงก็ยินดีเต็มที่เลยนะคะ

เป็นกำลังใจให้คุณเสมอค่ะ ::33::

บุญรักษานะคะ

Angel หลิง

wanpen

ได้อ่านที่คุณหลิงเขียนแล้ว  ดีขึ้นค่ะ  อย่างน้อยก็มีเพื่อนอยู่ 
งานยังมี ก็ยังดีกว่าไม่มีงานทำนะคะ

เรื่องโลกๆ ที่ยุ่งๆ นี้ ทำให้ปฏิบัติธรรมได้ยาก แต่จริงๆ แล้ว ก็เพราะตัวเองไม่มีความตั้งใจพอ  หากนำเรื่องโลกๆ มาปฏิบัติธรรมจริงๆ คงจะบรรลุได้ไม่ยาก เพราะเห็น อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา อยู่ทุกวัน

Angel

ถูกต้องแล้วค่ะคุณวันเพ็ญ  ดีใจที่เราได้เป็นกัลยาณมิตรกันนะคะ  ::01::

มีอะไรก็เล่าสู่กันฟังได้ค่ะ หลิงยินดีเป็นผู้รับฟังที่ดีและแนะนำเท่าที่ทำได้ค่ะ

เราสามารถนำเรื่องทางโลกมาฝึกการเจริญสติ

เพื่อให้เห็นกฎไตรลักษณ์ได้ง่ายๆ และเรียนรู้ว่าทุกอย่างล้วนชั่วคราว

เมื่อคิดได้เราก็จะวางใจเป็นกลาง ปล่อยวางลงได้ค่ะ

หลิงอยากส่งหนังสือที่หลิงพิมพ์แจกเป็นธรรมทานให้คุณวันเพ็ญจังเลยค่ะ

ช่วยส่งที่อยู่มาทาง email ให้หลิงนะคะ หลิงจะจัดส่งไปให้

บุญรักษานะคะ  ::33::

หลิง

พิมพ์พลอย

พิมพ์พลอยก้อจมกับกองงาน เครียดไปวันละหลายหนเช่นกันค่ะ
ยังดีนะคะที่โลกวุ่นวาย แล้วเราเห็นมัน ;)

ธรรมรักษาค่ะ ^/\^
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

yuwa

ในช่วงที่ผ่านมาบ้านเมืองวุ่นวาย
แต่เราทุกคนก็ยังมั่นคงในพระรัตนตรัย
อย่างที่คุณพิมพ์พลอยว่า ดีที่เราได้เห็น
ได้เห็นใจของเราเอง ว่าจริงๆเป็นอย่างไร
เรื่องข้างนอกเราไปควบคุมอะไรไม่ได้
แต่เรื่องข้างในขับเคี่ยวกับมันไปเถอะค่ะยิ่งดูน่าจะยิ่งดี
ที่ผ่านมาเวลาที่ไม่สบายใจ
จะพยายามดูว่าเราไม่สบายใจเพราะเราปล่อยวางอะไรไม่ได้
เรายึดอะไรไว้หรือเปล่า
เพราะถ้าเราปล่อยสิ่งที่เรายึดไม่ได้ เราก็ไม่มีทางจะสงบสบายใจ
จิตเราจะไม่เบาไม่โปร่งได้เลยค่ะ
วันนี้ก็ตั้งใจเข้ามาทักทาย
แล้วก็เป็นกำลังใจให้พี่วันเพ็ญและน้องกันดัมเช่นเคยค่ะ
ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป
บุญรักษานะคะ _/|\_

Go Up