ฝึกรู้ลมหายใจ

Started by sun, September 12, 2009, 10:51:32 pm

previous topic - next topic
Go Down

yuwa

ฟังคุณ Sun เล่าน่าสนุกจังเลยนะคะ
น่าลองดูลมหายใจก่อนนอนเหมือนกัน
เพราะปกติจะสนใจแต่ว่าจะนอนท่าไหนให้หลับดีเท่านั้นค่ะ
ดูไปวันละ 10วินาทีก่อนก็ยังดี สำหรับ ยุว..ชน
คุณSun เล่าอีกนะคะจะมาตามดูด้วย

yuwa

"ผมเคยได้ยินใครพูดก็ไม่รู้ว่า ...สิ่งไหนที่เรากำลังคิดว่าจะพูดหรือไม่พูดดี นั่นล่ะอย่าพูดเลยดีกว่า... "
                     ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำดีๆ ::12::

Angel

สวัสดีค่ะคุณ sun _/\_
Angel ก็นั่งสมาธิ และต่อด้วยนอนสมาธิก่อนนอนเหมือนกัน
ก็ยังจับไม่ได้อยู่ดี ว่าหลับไปตอนหายใจเข้า หรือ หายใจออก  ::115::

ที่คุณ sun บอกว่ามีช่วงของลมหายใจหยุด
Angel ก็มีเหมือนกันค่ะ  :)

ถ้ากลัวจะเคลิ้มหรือหลุดจากสมาธิ
ก็ให้นึกในใจว่า หยุดหนอ ก็ได้นะคะ
เพราะจะได้มีสติคุมไว้ตลอด จะได้ไม่เคลิ้มไงคะ

พองหนอ ยุบหนอ หยุดหนอ รู้หนอ
เอาใจช่วยนะคะ  ::33::

พิมพ์พลอย

เอาใจช่วยด้วยคนค่ะ  ::33::

สำหรับพิมพ์พลอยเอง เวลาตั้งใจจะดูลมทีไร ก้อเกร็ง เพ่งเกินไปทุกที
และเห็นด้วยอย่างยิ่งว่าท่านอนเป็นท่าที่ทำให้ไม่ค่อยเกร็งค่ะ รู้สึกดี และเบาๆ ขึ้นมาหน่อย
ว่าแล้วแอบลองสังเกตตัวเองด้วยบ้างดีกว่า ว่าก่อนนอนและตอนตื่น เราหายใจยังไง ..

อนุโมทนาด้วยคนนะคะ  ::01::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

yuwa

ยังตามรู้ลมหายใจไม่ได้นานค่ะ
ยังไงก็ขอหายใจต่อไปก่อนก็แล้วกันนะคะ
ขอให้คุณSun ทำต่อเนื่องไปได้เรื่อยๆจนสำเร็จค่ะ _/|\_

sun

_/|\_ ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจอันอบอุ่นจากทุกท่าน ผมรู้สึกถึงแรงหนุนส่งอย่างประหลาด :)
     ผมเองก็มีความคืบหน้านิดหน่อยครับ
     ความรู้สึกคล้ายกับว่าประตูแห่งความสำเร็จเปิดแง้มออกมานิดๆแล้วล่ะ....แต่ว่ามันก็ปิดเข้าไปใหม่ครับ
     เอาไว้ให้ผมทำได้สัก สอง หรือ สามครั้งก่อน แล้วผมจะเล่าตอนที่ว่าประตูเปิดนิดๆให้อ่าน
     ผมจะได้แน่ใจว่าผมทำได้จริงๆหรือว่าคิดปรุงแต่งไปเองกันแน่
     ตอนนี้ผมรู้สึกถึงลมหายใจได้ชัดเจนขึ้นกว่าเดิม ตอนหายใจเข้าความแรงของลมเข้าก็ไม่ราบเรียบเสมอกันตลอดสายยังมีความหนักความเบาต่างกัน
     ตอนหายใจออก ก็มีความแรงของลมต่างกัน
     ตอนลมหายใจหยุด บางทีหยุดช้า บางทีหยุดนาน
     บางทีก็รับรู้ลมหายใจได้ต่อเนื่อง
     บางทีก็ฟุ้งซ่าน
     บางทีก็รู้สึกถึงความเย็นสบายของสายลมที่ผ่านเข้าบริเวณโพรงจมูก บางครั้งก็เย็นจนแสบเหมือนมีน้ำแข็งเกาะ ส่วนลมหายใจออกจะเย็นน้อยกว่านิดหนึ่ง เคยได้ยินบางท่านว่า ลมหายใจออกจะอุ่น แต่ผมยังรู้สึกได้ไม่ถึงขนาดนั้น
    บางทีก็รู้สึกถึงเส้นเลือดฝอยบริเวณจมูกเต้นกระตุกตามจังหวะการเต้นของหัวใจ  บางทีก็รู้สึกชัดของการเต้นของหัวใจเหมือนกับจะได้ยินเสียงยังงั้นหล่ะ
    ความรู้สึกต่างๆ หลากหลาย แต่สิ่งหนึ่งที่เหมือนกัน คือ
มีการเริ่มต้น  แปรเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่คงที่ แล้วมันก็หายไป
บังคับมันไม่ได้ อยากคงความรู้สึกทีดีๆเอาไว้ก็ไม่ได้ ...โอ๊ะ ว่าจะเล่านิดเดียว....ยาวเลย
    ท่านอื่นมีอะไรชี้แนะก็บอกหน่อยนะครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

sittnn

เป็นกำลังใจให้ด้วยคนนะครับ  _/\_ ::33::

ขอถามนิดนึงนะครับว่า มีเหตุผลอะไรหรือเปล่าครับถึงได้เลือกฝึกรู้ลมหายใจ
พอบอกได้หรือเปล่าเอ่ย ::115::
-- เมตตาคือไมตรี --

wanrawee

sun คะ

เราทำไม่ได้เลยค่ะ...

พอเราเปิดแอร์แล้วนอนลงกับที่นอนเราเหมือนหมดสติไปเลยค่ะ... ::m45::

พอตื่นเช้ามารู้สึกตัวได้แป๊บนึง ก็คิดได้ว่าจะตั้งใจรู้ลมหายใจนี่นา...

sun ช่วยแบบแนะนำหน่อยสิคะ...ขอบคุณมากค่ะ

Angel

อนุโมทนากับคุณ sun ด้วยค่ะ  _/|\_

ที่รู้ลมหายใจได้ละเอียดขนาดนี้

แสดงว่าเป็นคนละเอียด และช่างสังเกตมากเลยนะคะเนี่ย  o_cool

คุณได้เห็นถึงกฎไตรลักษณ์แล้วล่ะค่ะ  ::02::

เพราะการไม่คงอยู่ แปรเปลี่ยนสภาพไป ไม่คงที่

ดังเช่น ลมหายใจ ก็ยังมีการแปรเปลี่ยนไปตลอด

ทั้งลมหายใจเข้า ออก และ หยุด

ขอให้คุณเจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ

ได้ผลคืบหน้าอย่างไร อย่าลืมมาแบ่งปันเล่าให้ฟังอีกนะคะ  ::ene17::

sun

September 21, 2009, 11:02:30 pm #24 Last Edit: September 21, 2009, 11:06:19 pm by sun
คุณ sittnn ครับ
  ก็มาจากหลายสาเหตุครับ เช่น
    ทุกวินาทีที่ผ่านไป ชีวิตเราไม่ได้ยืนยาวออกไปเรื่อยๆ แต่มันสั้นลง  สั้นลง  ถ้าเราฝึกได้แม้แต่ตอนนอน ก็นับว่าใช้เวลาได้คุ้ม

จากประสบการณ์ในอดีตบ้างครับ.... ::115::...ถ้าเล่าหมดเดี๋ยวจะยาว  เอาประมาณว่า พอถึงเวลาที่ต้องเผชิญกับเหตุร้ายๆสิ่งที่พึ่งพิงได้สุดท้าย คือ สติ และลมหายใจครับ

จากหนังสือ ณ มรณา ของคุณดังตฤน จำได้คล้ายๆกับเขาแนะนำว่า ให้ฝึกระลึกถึงความตายก่อนนอน หรือ มีสติก่อนตายอะไรประมาณนี้ ...(จำไม่ได้หมด  ยืมเขามาอ่าน คืนเขาไปแล้ว)

อยากจะหาวิธีฝึกที่เหมาะสม กับ คุณพ่อ คุณแม่ ก็เลยใช้ตัวเองเป็นหนูลองยาก่อน ถ้ามีอะไรเหมาะกับผม ก็น่าจะมีแนวโน้มว่าเหมาะกับท่าน น่ะครับ

สงสัยครับ   อยากรู้
     ....... ;D....
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

sun

September 21, 2009, 11:21:14 pm #25 Last Edit: September 21, 2009, 11:31:20 pm by sun
คุณ wanraweeครับ
    ผมขอแนะนำหนังสือดีกว่านะครับ
      มหาสติปัฎฐานสูตร , วิปัสสนานุบาล  ของคุณดังตฤน
      วิถีแห่งความรู้แจ้ง  ของพระอาจารย์ ปราโมทย์
    มีส่วนที่ผมจะเสริมคือ เวลา อาหาร  สถานที่  ครับ
        เวลา  เคยทำเวลาไหนก็ทำเวลานั้น
        อาหารเย็น เอาเป็นอาหารเบาๆ มังสะวิรัติก็เหมาะให้มีระยะห่างจากเวลาที่จะต้องฝึกหน่อยก็ดี  ดูข้อมูลเพิ่มเติม ในธรรมะจากพระผู้รู้ ฉบับที่ 068  วันที่ 14 พฤษภาคม 52
        สถานที่ ถ้าเป็นที่ๆเดิม ที่เราเคยฝึกได้ก็ดี
        อ้อ...อีกอย่างครับ เรื่อง ข่าวสาร หรือละครทีวี อะไรก็ตามที่ทำให้จิตใจพลุ่งพล่าน  หรือไม่ส่งเสริมสติปัญญา ถ้าเผลอไปดูก็ทิ้งช่วงก่อนการฝึกให้นานหน่อย

อาจจะ เหมาะสำหรับคนหนึ่งแต่อาจจะไม่เหมาะสำหรับอีกคนครับ ก็ลองๆ พิจารณาดู .......เป็นกำลังใจให้ครับ ::33::

พิมพ์พลอย

โอ้โห .. อนุโมทนาคุณ sun ด้วยนะคะ  ::33::
ยิ่งบอกว่าให้ตัวเองเป็นหนูลองยาเพื่อหาวิธีที่เหมาะกับคุณพ่อคุณแม่ยิ่งขออนุโมทนาคูณสองไปเร้ย
ณ มรณา กำลังอ่านอยู่ค่ะ ดีมากๆ และเตือนสติให้เห็นคุณค่าของคำว่าให้อภัยและปล่อยวางชัดเลยค่ะ

ปล. เอ๊ะ คุณ sun ก้อมีความสามารถเขียนเล่ายาวๆ ได้เหมือนกันนี่คะ อิอิ  ::115::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

sittnn

ชอบหนังสือ ณ มรณา ด้วยเหมือนกัน ทุกวันนี้ก็ยังพลิกมาอ่านเพื่อเตือนตัวเองอยู่เรื่อยๆ
ขอบคุณนะครับคุณ sun ที่เล่าอธิบายให้ฟัง ขออนุโมทนากับคุณด้วยนะครับ
ขอให้ประสบความสำเร็จในสิ่งที่ตั้งใจไว้โดยสะดวกนะครับคุณ sun  _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

อนุโมทนากับคุณ sun ด้วยค่ะ _/|\_

Angel ยังทำไม่ได้เลยค่ะ แต่ยังมีนอนสมาธิอยู่นะคะ

หลับไปตอนไหนก็ไม่รู้อีกเหมือนกัน  ::)

ตอนเช้าตื่น ก็จำไม่ได้ว่ากำลังหายใจเข้า หรือ หายใจออก อยู่กันแน่

ยังไง ก็ขอเอาใจช่วยคุณ sun ให้หาวิธีฝึกที่เหมาะกับคุณพ่อคุณแม่ด้วยนะคะ

o_kiss

wanrawee

ขอบคุณ คุณsun นะคะ ...
เราจะลองดูซักตั้งค่ะ ::m42::

Go Up