จะมีเมตตากับลูกมาก ๆ และจะเจริญสติ วิปัสสนาก่อนนอนค่ะ

Started by jasmin, August 03, 2009, 04:03:11 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

ยินดึกับคุณ jasmin ด้วยค่ะ สำหรับเด็กสมาธิสั้น ขอให้ใช้หลักใจเย็น และฝึกโดยหาเกมส์มาหลอกล่อให้เขาทำดีขึ้น เช่น ให้คะแนนเป็นดาวเมื่อเขาไม่ทำอะไรแตกเลยในวันนี้ หรือจดการบ้านมาครบ หรืออะไรก็ได้ที่เขามักจะลืม เพราะการให้รางวัลเป็นคะแนน จะเป็นการกระตุ้นให้เขาสนใจกับงานนั้นๆ มากขึ้น เรื่องนี้ Angel ได้ฟังมาจากรายการ The Trainer ค่ะ เพราะน้องพอตเตอร์เป็นเด็กสมาธิสั้นเหมือนกัน ครูฝึกต้องหาวิธีทำให้น้องสนใจกับการร้อง เต้น และจำท่าทางต่างๆ ได้ ลองเอาไปใช้ดูนะคะ ได้ผลเป็นยังไงแล้วเล่าให้ฟังด้วยนะคะ

ส่วนการทำสมาธิ ถ้ารู้สึกง่วง ก็หยุดก่อนก็ได้ค่ะ เพราะ Angel เองก็เป็น ถ้าวันไหนเหนื่อยมากๆ นั่งสมาธิไปแล้วเกิดง่วง ก็ออกจากสมาธิก่อนกำหนดเวลา แต่ถ้าวันไหนยังไม่ง่วงนอน ก็ให้ต่อเวลาไปอีก สามารถยึดหยุ่นได้ค่ะ และถ้าทำตอนกลางคืนแล้วง่วง คุณ jasmin ก็อาจจะหาเวลาระหว่างวัน ช่วงว่างๆ และใจสงบ นั่งสมาธิประมาณ 10-15 นาทีก็ได้นะคะ เมื่อออกจากสมาธิแล้ว จะรู้สึกสดชื่นกว่าเดิมอีกค่ะ Angel ก็ใช้วิธีนี้หลังจากทานข้าวเที่ยงเสร็จ ก่อนเริ่มงานช่วงบ่ายก็นั่งสมาธิสั้นๆ ได้ผลค่ะ เหมือนเป็นการ charge ไฟให้กับสมองเลย เพราะทำงานได้อย่างปลอดโปร่งมากขึ้น ไม่เครียด

การทำสมาธิ ไม่มีหลักตายตัวนะคะ สามารถทำได้ทุกที่ทุกเวลาเมื่อใจเราพร้อม ให้ทำแบบสบายๆ ดูลมหายใจ ดูกาย ดูใจไปเรื่อยๆ ค่ะ เพราะถ้าเราง่วง เราจะไม่ค่อยตามรู้กาย รู้ใจแล้วค่ะ สรุปว่า ง่วงก็พักก่อนนะคะ จะเอาใจช่วยต่อไปค่ะ  ::02::

jasmin

วันแม่ พาลูก ไปเที่ยว ฟาร์มโชคชัย ค่ะ ก่อนเดินทางคิดปุ๊บเลยค่ะ ฮืม !!  วันนี้ลูกจะทำอะไรไม่เข้าท่าให้เราโกรธอีกหรือเปล่านะ สติเริ่มมา นั่นแน่ เริ่มจะประคองโกรธอีกแล้ว  เลยตั้งใจว่า วันนี้เราลองปล่อยใจสบาย ๆ ซิ ถ้าโทสะมันจะเกิด ก็ให้เกิดต่อหน้าต่อตาไปเลย แล้วค่อยรู้เอา ไม่ไปดักหรือประคองไว้ ปรากฏว่า ลูกไม่มีซนเลย สนใจฟังเรื่องราวต่าง ๆ เกี่ยวกับวัว และผลิตภัณฑ์จากนมวัว หรือจะเป็นเพราะคุณยายไปด้วย เลยช่วยกันดู ทำให้รู้สึกการไปเที่ยวมีความสุขขึ้น ได้ยินเสียงหัวเราะจากลูก และเราก็ได้หัวเราะไปพร้อม ๆ กับลูก

ขอบคุณคำแนะนำของคุณ Angel อีกครั้งนะคะ คุณ Angel เป็นจิตแพทย์หรือเปล่าคะ ให้คำแนะนำเหมือนจิตแพทย์เลยค่ะ ปกติต้องพาลูกพบจิตแพทย์ทุกเดือนเพราะน้องต้องทานยา ก็จะได้รับคำแนะนำดี ๆ เกี่ยวกับการประพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสม  ตั้งแต่เดือน เมษา ไม่ได้พาน้องไปพบแพทย์เลยค่ะ น้องก็ไม่ได้ทานยาด้วย สาเหตุเพราะ สามีไม่เห็นด้วยกับการทานยา และเค้าก็พูดตลอดเวลาว่า ลูกไม่ได้เป็นสมาธิสั้น ดิฉันคิดมากไปเอง ดิฉันพาลูกไปพบคุณหมอ 2 ท่านต่างโรงพยาบาล ท่านก็บอกว่าเป็นสมาธิสั้น แต่ทุกครั้งที่พาลูกไปพบแพทย์ สามีไม่เคยไปด้วยเลยเขาไม่เห็นด้วยเลยจริง ๆ ปกติแล้วเราไม่ค่อยมีเรื่องเถียงกันหรือทะเลาะกันหรอกค่ะ จะมีก็เรื่องยานี่ล่ะค่ะที่ไม่เห็นด้วย ก็คิดว่าจะรอดูผลการเรียนเทอมนี้ก่อน ถ้าแย่ลงเพราะไม่มีสมาธิในการเรียน ลุกเดินทั่วห้องเรียนก็คงต้องคุยกันใหม่

เรื่องนั่งสมาธินี่อายจังที่จะบอกว่าชอบนั่งหลับอยู่เรื่อย วันนี้ก็ตั้งใจว่าทานข้าวกลางวันเสร็จจะนั่งดู ก็หลับอีกแล้ว!! แต่ก็พยายามมีสติตอนล้างจาน กวาดบ้าน  จะพยายามต่อไปค่ะ

Angel

ยินดีและดีใจด้วยค่ะที่คุณมีความสุขกันทั้งครอบครัวในวันแม่แห่งชาติ  ::02::
Angel เคยได้ยินมาว่า บ้านที่สมบูรณ์ที่สุด คือ บ้านที่มีคน 3 วัยอยู่ด้วยกัน

1) วัยเด็ก เพราะเสียงหัวเราะ และร้องไห้ของเด็ก บ่งบอกถึงชีวิตใหม่ที่เริ่มต้น  :D
2) วัยผู้ใหญ่ หมายถึง พ่อ แม่ ของเด็ก เป็นต้นแบบของเด็ก  :-*
3) วัยสูงอายุ หมายถึง ปู่ ย่า ตา ยาย เพราะเป็นผู้ที่ผ่านประสบการณ์ชีวิตมามาก และสามารถถ่ายทอดให้รุ่นลูก รุ่นหลานได้  :D

คุณ jasmin โชคดีมากเลยนะคะที่มีครอบครัวที่สมบูรณ์ที่สุด ขอให้มองในแง่ดีนะคะ
ในร้ายก็ยังมีดีอยู่ค่ะ บางทีลูกของคุณอาจจะไม่เป็นโรคสมาธิสั้นก็ได้ เพราะเคยฟังจาก
คุณหมอว่า มีโรคสมาธิสั้นเทียม ด้วยนะคะ เกิดจากการที่พ่อแม่สร้างพฤติกรรมสมาธิสั้นให้ลูกก็ได้
เพราะบางคนมักคิดว่า ลูกไฮเปอร์ สมาธิสั้น อยู่นิ่งไม่ได้ แต่ความเป็นจริงอาจจะไม่ใช่
การทานยามากๆ ก็ไม่ใช่วิธีที่ดีเท่าไหร่นะคะ เพราะยาทุกอย่างก็มีผลข้างเคียงค่ะ
แต่เห็นด้วยที่มีการปรึกษาแพทย์อยู่เสมอ ฟังคำแนะนำ แล้วมาปรับใช้กับลูกของคุณ  ::12::

ถามว่า Angel เป็นจิตแพทย์หรือเปล่า ใช่ไหมคะ
ตอบเลยว่า Angel ไม่ได้เป็นค่ะ แต่ชอบที่จะรับฟังเรื่องต่างๆ ทั้งจากเพื่อน ผู้มีประสบการณ์
ทั้งทางตรง คือ พูดคุยโดยตรง และทางอ้อม คือ หนังสือ และสื่อต่างๆ ค่ะ
การที่มีโครงการนี้ แล้วได้รับฟังเรื่องราวของเพื่อนๆ ทำให้ Angel อยากถ่ายทอดและแนะนำสิ่งดีดีให้ค่ะ อาจจะถูกใจหรือไม่ก็ได้ แต่ขอบอกว่า ด้วยความบริสุทธิ์ใจอย่างแท้จริงค่ะ  ::02::
ขอให้คิดว่าเราเป็นกัลยาณมิตรกัน มีบุญที่ได้รู้จักกัน แม้จะเป็นแค่การส่งข้อความตามกระทู้นี้

ส่วนเรื่องการปฏิบัติ ดีแล้วค่ะที่รู้กาย รู้ใจทุกขณะ เริ่มจากการทำงานบ้าน
เพราะทุกขณะที่เราตามรู้กาย รู้ใจ ก็เท่ากับเราได้ปฏิบัติแล้วค่ะ ไม่จำเป็นต้องนั่งสมาธิก็ได้
คุณ jasmin อาจจะเหนื่อยกับการดูแลลูก ก็เลยง่วงเวลานั่งสมาธิ ไม่เป็นไรค่ะ
วันไหนง่วงก็หยุดพักก่อนก็ได้ วันไหนยังไม่ง่วง ก็ทำสมาธิ
เพราะการนั่งสมาธิ เป็นแค่อีกหนึ่งรูปแบบในการปฏิบัติค่ะ
เราสามารถปฏิบัติโดยการตามรู้กาย รู้ใจทุกๆขณะ ถือเป็นการปฏิบัติด้วยเหมือนกันค่ะ   ::01::

Angel จะเป็นกำลังใจให้นะคะ แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ  ::33::

Angel

คุณ jasmin เป็นยังไงบ้างค่ะ Angel เป็นกำลังใจให้อยู่นะคะ
แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ  ::02::

sittnn

คุณแม่ jasmin มีเรื่องเล่าอะไรเกี่ยวกับชีวิตลูกๆหรือเปล่าเอ่ย
แต่ละคนคงตั้งใจรอฟังอยู่แน่นอนเลยครับ  ::115:: ::33:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

สวัสดีค่ะคุณ Jasmin ยังคงปฏิบัติอยู่รึเปล่าค่ะ
Angel และเพื่อนๆ รอฟังเรื่องเล่าของคุณอยู่ค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33:: ::02::

ทานตะวัน

คุณแม่จัสมินยังอยู่ไหมคะ ตามมาฟังเรื่องราวค่ะ

เรื่องนั่งสมาธิ ไม่ต้องหลับตาก็ได้นะคะ เพราะเราเอาแค่ดูลมหายใจไปสบายๆ
แต่ถ้ายังหลับอยู่ดีเพราะเหนื่อยหรือง่วงก็ไปนอนได้
บางทีจะมีแบบง่วงเพราะกิเลสมันพาให้เราไม่สนใจการปฏิบัติก็มี ถ้ารู้ทันจะหายค่ะ

หลายๆคนนั่งสมาธิไม่ได้เลยค่ะ อ.สุรวัฒน์ท่านก็นั่งไม่ได้เหมือนกัน ท่านก็ต้องหาวิธีอื่นที่เหมาะสมกับตัวเองในการฝึกดูกายใจ

แต่ละคนจะมีวิธีต่างกันไปค่ะ บางคนกระดิกนิ้วเอา บางคนท่องพุทโธ

สำหรับดิฉันเองใช้วิธีเดินจงกรมเอา เพราะว่านั่งสมาธิแล้วฟุ้งมาก ไม่ก็หลับ ท่องพุทโธก็รู้สึกเป็นส่วนเกิน สวดมนต์ก็ยังฟุ้ง เลยต้องใช้วิธีเคลื่อนไหวร่างกายเอาด้วยการเดินจงกรมเอาน่ะค่ะ

คุณแม่จัสมินลองดูนะคะว่าตัวเองเหมาะกับแบบไหน

แล้วมาเล่าให้ฟังต่อนะคะ เพื่อนๆรอติดตามกันเยอะเลย

wanrawee

lalita

ปอเองไม่ได้อยู่ใกล้ลูกทุกวันเพราะอยู่คนละจังหวัด ได้กลับเฉพาะวันเสาร์วันเดียวแต่ก็อนุโทนาบุญด้วยนะคะ

jasmin

มาแล้วค่ะ ต้องขอโทษด้วยค่ะ ไม่ได้เข้ามาเขียนต่อนานเลย แต่ยังคงปฏิบัติอยู่นะคะ พยายามอยู่ตลอดทำได้มั่ง ไม่ได้มั่ง แต่ก็ไม่เคยละเลยค่ะ

ที่ห่างไปก็ไปกังวลกับลูกอยู่น่ะค่ะ พอดีคุณครูเรียกไปคุยตามคาดเลย คุณครูแจ้งว่า ลูกช่างพูดเหลือเกินพูดตั้งแต่ครูเดินเข้ามาในห้อง พูด ๆ คุณครูหันหลังเขียนกระดานเธอก็ยังคงพูดอยู่ พูดไม่หยุดจนทำให้เพือน ๆ ไม่มีสมาธิในการเรียน แล้วไม่ได้พูดอย่างเดียวเดินด้วย ลุกขึ้น ยืน เดิน นั่ง (ดีที่ไม่ลงไปนอน) อิ อิ  เลยเฉลยกับคุณครูว่า ลูกเป็นสมาธิสิ้น ตั้งแต่เปิดเทอมมานี้ไม่ได้ทานยา เพราะอยากดูพฤติกรรมว่าเป็นอย่างไร ได้ถามคุณครูว่า พฤติกรรมประมาณนี้ คุณครูพอจะรับไหวมั้ยคะ ถ้าคุณครูคิดว่าทำให้คุณครูลำบากในการสอน คุณแม่จะให้ทานยา คุณครูน่ารักมากเลยบอกว่า ไม่ต้องทานก็ได้ เพราะถึงน้องจะพูดมากและไม่ค่อยจะนิ่ง แต่ถ้าคุณครูสั่งให้หยุดน้องก็จะหยุด ไม่เกเร ก้าวร้าว โอ้ยยยย  ถอนหายใจเฮือกใหญ่เลยค่ะ  โล่งไปทีไม่ต้องทะเลาะกับคุณพ่อเค้าด้วย

คุณครูให้ปรับปรุงเรื่องลายมือค่ะ ซึ่ง jasmin ก็เห็นด้วยค่ะ เปิดสมุดลูกทีไรเวียนศรีษะทูกกกกที ตาลาย น้องเรียน ป.3 แต่เขียนหนังสือตัวใหญ่เหมือนเด็กอนุบาล แล้วไม่มีเว้นวรรค ติดกันเป็นพรืดดดด jasmin ก็เรียกลูกมาคัดลายมือให้ดู  โทสะเกิดค่ะ  โอ้โห  พุ่งปรี๊ดดดด เราเห็นเลยนะคะ รู้สึกได้เลยว่า มันพุ่งแรงมาก ปรี๊ดดดด   อยากหยุดมัน แต่หยุดไม่ได้ ก็หลุดไปแล้วเรียบร้อย รู้ก็รู้ว่าโกรธ แต่มันก็ไม่ดับไป ก็ดูมันไป ต่อสู้กันมากเลยค่ะ แต่ที่สังเกตุได้คือ มันดับเร็วกว่าเดิมมาก ความโกรธมันค่อย ๆ คลายลงเรื่อย ๆ พอหายโกรธก็มาสงสารลูก ไม่น่าเลยเราก็ฟุ้งเลยค่ะที่นี้

หลังจากวันนั้นก็ฟุ้งมาตลอด ใจไม่สงบเลย คอยแต่คิดว่าเราไม่น่าทำแบบนั้น ไม่น่าพูดแบบนั้น ทำไมเราต้องทำแบบนั้น แต่วันนี้ดีขึ้นค่ะเมื่อเช้าขับรถมาก็ฟัง CD หลวงพ่อปราโมช ทำให้ใจสงบขึ้น มีกำลังใจขึ้น ยิ่งได้เข้ามาในเว็บนี้ เจอคุณ Angel คุณ sittnn คุณ ทานตะวัน คุณ wanrawee คุณ lalita ให้กำลังใจ พร้อมคำแนะนำดี ๆ ก็ดีใจมากเลยค่ะ ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้กำลังใจนะคะ โดยเฉพาะ คุณ Angel อยากเห็นตัวจริงคุณ Angle จริง ๆ เลย jasmin คิดว่าคุณต้องน่ารักเหมือนชื่อแน่ ๆ เลย

เมื่อคืน jasmin ชวนลูกนั่งสมาธิค่ะ บอกเค้าว่า เราลองมานั่งนับลมหายใจกันดีมั้ยลูก ซัก 15 ครั้ง หายใจเข้า.... หายใจออก  นับ 1 นะ  หายใจเข้า......หายใจออก นับ 2 นะลูก  ลูกตอบ  โห..... แม่ตั้ง 15 ครั้ง ผมนับไม่ไหวหรอก นั่งเฉย ๆ มันเครีด  งั้น 10 ครั้งก็ได้อ่ะ  ไม่ไหวครับ โอเค 5 ครั้งก็ได้  3 ครั้งละกันแม่  ตกลง 3 ครั้ง ก็ 3 ครั้ง แต่ต้อง 3 ครั้ง ทุกวันนะ วันนี้ jasmin จะชวนอีกไม่รู้ว่าจะยอมทำหรือเปล่า วันละ 3 ก็ยังดีค่อยขยับขึ้นทีละนิด ผลเป็นไงจะมาเล่าให้ฟังนะคะ

Angel

ดีใจจังเลยค่ะที่คุณ jasmin กลับมาแล้ว  ::02::
Angel ลุ้นอยู่ว่าคุณกับลูกจะเป็นยังไงบ้าง

ดีแล้วล่ะค่ะ ที่บอกคุณครูเอาไว้ก่อนว่าลูกเป็นเด็กสมาธิสั้น  :-*
เพราะคุณครูจะได้เข้าใจ และช่วยหาวิธีสอนน้องให้เรียนร่วมกับเด็กคนอื่นๆ ได้

ส่วนเรื่องลายมือของน้อง คุณแม่ jasmin จับมือน้องเขียนรึเปล่าคะ
ถ้ายังไง ลองหาลายมือสวยๆ มาให้น้องดู เพื่อจุดประกายให้น้องเขียนสวยๆ แบบนี้
อาจจะมีการให้รางวัลเล็กๆ น้อยๆ เมื่อลูกเขียนสวยขึ้น ::12::
อย่าเพิ่งท้อนะคะ เมื่อตอนเด็กๆ น้องของ Angel ก็เลียนแบบลายมือของ Angel
ตอนเขาอยู่ประถมเด็กๆ เนี่ยแหละค่ะ จำไม่ได้แน่ชัดว่าประถมเท่าไหร่แน่
จนคุณครูต้องเรียกมาถามว่าให้ใครทำการบ้านให้ พี่สาวทำให้เหรอ
น้องบอกว่าน้องทำเอง คุณครูสงสัยว่าทำไมเขียนลายมือตัวเล็กๆ เขียนสวยเหมือนเด็กโตเลย
ให้น้องลองเขียนสดๆ ให้คุณครูดู พอน้องเขียนได้ คุณครูถึงเชื่อค่ะว่าเป็นลายมือของน้องเลย
ก็ถือเป็นความภูมิใจตอนเด็กๆ ที่น้องหัดลายมือสวยจากพี่ Angel คนนี้  ::01::

ส่วนความกังวลใจที่ได้ระเบิดโทสะใส่ลูกไปแล้วนั้น
อย่านำมาคิดอีกเลยค่ะ ทุกอย่างผ่านไปแล้ว อยู่กับปัจจุบันดีกว่านะคะ
ที่ทำได้ดีที่สุดตอนนี้ คือ ใจเย็นๆ สอนลูกด้วยความรักและเมตตา
รู้กาย รู้ใจของตัวเอง เพื่อระงับความโกรธ โทสะ ก่อนที่มันจะพลุ่งพล่านออกมา
ฟังซึดีธรรมะของหลวงพ่อปราโมชก็ยิ่งดีค่ะ ทำให้ใจสงบเร็วขึ้น  :D

ส่วนเรื่องอยากเห็นตัวจริงของ Angel นั้น  :)
จริงๆ Angel ก็เป็นคนหน้าตาธรรมดาแหละค่ะ ออกจะหมวยๆ ด้วยซ้ำ
ไว้มีโอกาสคงได้พบเห็นตัวจริงกันและกันค่ะ

ส่วนเรื่องสอนลูกนั่งสมาธินั้น ถือว่าเยี่ยมมากๆ เลยค่ะ  ::12::
เริ่มจากครั้งละน้อยๆ ก่อน แล้วค่อยๆ เพิ่มดีกว่านะคะ
เพราะน้องจะได้ค่อยๆ ซึมซับ และดูคุณแม่ jasmin เป็นแบบอย่างที่ดีให้กับน้อง
ถือเป็นความโชคดีที่คุณได้เรียนรู้จากลูกที่มีความพิเศษแบบนี้ค่ะ   :)

Angel จะเป็นกำลังใจให้ตลอดไปนะคะ สู้ๆ ค่ะ  ::33:: _/|\_

wanrawee

เห็นด้วยกับคุณ angle ค่ะ ที่ว่าคุณแม่เยี่ยม..อดทนและพยายามมากเลยค่ะ ::12::

เอาใจช่วยนะคะ..เพราะมีแต่ความรักของคุณแม่นี้แหละค่ะที่จะช่วยน้องได้

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

Think Plus

::115:: ::33:: ::33:: ::33::  อยากให้คุณแม่ทุกคนตั้งใจทำด้วยกันเยอะๆจังเลยคะ

jasmin

เมื่อวาน (วันจันทร์) เข้างานทันกันไหมคะ  รถติดมากเลยค่ะ ถนนรัตนาธิเบศร์ รถไม่ขยับเลย jasmin เลี้ยวรถกลับบ้านเลยค่ะถือโอกาสทำความสะอาดบ้านซะเลย กวาดบ้าน ถูบ้าน ฟัง CD หลวงพ่อปราโมช ไปด้วย เวลาที่ฟัง CD หลวงพ่อ รู้สึกดีค่ะเหมือนเรามีที่ยึดเกาะ จิตใจไม่ฟุ้ง คิดนั่น คิดนี่ เรื่อยเปื่อย เอาเสียงหลวงพ่อเป็นวิหารธรรมไม่ทราบว่าถูกหรือผิดนะคะ

เรื่องลายมือของลูกจะนำไอเดีย คุณ Angel ไปใช้นะคะ jasmin ไม่เคยจับมือลูกเขียนเลยค่ะ ลูกไม่ยอมให้จับตั้งแต่เล็ก ๆ แล้วค่ะ เค้าจะปัดมือเราออก อีกอย่าง ลูกถนัดมือซ้ายด้วยค่ะ รู้สึกขัด ๆ ไม่ถนัดเวลาจะไปจับมือเค้าเขียน แต่ก็ดีขึ้นมากนะคะ เมื่อก่อนเขียนหนังสือกลับด้านนะคะ อยากรู้ว่าลูกเขียนอะไรต้องเอากระจกมาส่อง ตอนลูกเรียนประถม 1 สอบเกือบตก ได้ประมาณ 50-60 คะแนน ถามคุณครูว่าลูกทำข้อสอบไม่ได้เหรอคะ คุณครูตอบว่า ทำได้ค่ะ เขียนคำตอบถูกด้วยนะคะ แต่เขียนกลับด้านค่ะ คุณครูเลยไม่ให้คะแนน ช่วงนั้นเครียดเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ทำใจได้แล้วยอมรับในตัวลูก เค้าอาจจะมีความสามารถด้านอื่น

พยายามให้เค้ามีจิตใจดี มีเมตตา อ่อนน้อมถ่อมตน มีความกตัญญู อยากให้ลูกเป็นแบบนั้นนะคะ เราเป็นแม่ก็ต้องเป็นตัวอย่างที่ดีก่อน แต่ปัญหาคือ เราเป็นคนขี้โกรธ ขี้โมโห นี่สิคะ พยายามมากเลย พยามยามรู้สึกตัวบ่อย ๆ จะได้รู้ทันความโกรธ แต่ก็ดีขึ้นค่ะ

น้องไม่ยอมนั่งสมาธิ อ้างว่าง่วง ก็ไม่เป็นไร ให้สวดมนต์ก่อนนอน กราบหมอน 3 ครั้งแล้วนอนได้  jasmin ก็สวดต่ออีกนิด ท่องศีล 5 แล้วก็นอนข้าง ๆ ลูก บอกให้เค้าฝันดี

Go Up