สวดมนต์บทธัมมจักรกัปปวัตนสูตร

Started by chai_bma, August 06, 2009, 05:55:54 pm

previous topic - next topic
Go Down

chai_bma

สองวัน...ฉันทำได้
  ขอตั้งจิตอธิษฐาน สวดมนต์บทธัมมจักรกัปปวัตนสูตร ในวันพระ
  สวดมา 1 วันพระแล้วนะ วันนี้(วันพระ)ก็จะสวดอีกเป็นครั้งที่ 2

สมชาย

Aims

_/\_ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
ชอบบทสวดนี้เหมือนกันค่ะ  ::02::

วันนี้วันพระเลยขอสวดด้วยอีกคนหนึ่งนะคะ  ::115::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

sittnn

อนุโมทนาครับ ขอให้ทำสำเร็จลุล่วงกับที่ตั้งใจอธิษฐานไว้ทั้งสองท่านเลยนะครับ  ::33:: ::01:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

ขออนุโมทนาบุญกับคุณสมชายด้วยค่ะ ขอให้ทำสำเร็จสมดังที่ตั้งสัจจะอธิษฐานไว้นะคะ Angel ยังไม่เคยสวดบทนี้เลยค่ะ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ สาธุ  _/|\_ ::01::

dang1304@yahoo.com

อนุโมทนาด้วยค่ะ ยังไม่เคยสวดบทนี้เลย ขอให้ประสบความสำเร็จค่ะ :D

panapien

เห็นกระทู้ K.Chai  เมื่อคืนเลยเปิดหนังสือสวดมนต์แล้วลองสวดบทนี้
ยาวจังนะคะ  เราจะได้สมาธิระหว่างสวดมนต์บทยาวๆ
K.Chai ได้ทำบุญคืำอมีส่วนทำให้ดิฉันสวดมนต์ด้วยค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

::m28::

piyanuchsorn

ดิฉันขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

พอ ได้สวดบทนี้แล้วรู้สึกสบายใจ และ พอศึกษารายละเอียดในบทสวดมนต์แล้วก็รู้สึดีมาก

อยากรู้ให้ได้ทุกๆคำ แปลความได้ทุกคำ

ขอเป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

Angel

ขออนุโมทนากับทุกคนที่สวดมนต์บทนี้ได้นะคะ
Angel จะลองหาข้อมูลบทสวดมนต์นี้ดูค่ะ  _/|\_

Soey

sittnn

Aims

ตั้งแต่มาเขียนว่าจะสวดเป็นเพื่อนคุณสมชาย
ก็สวดบทนี้ทุกคืน
คงเหมือนหลายๆ ท่านที่ชอบความหมายของบทสวดมนต์นี้
เลยได้ใช้การสวดมนต์นี้เป็นการปฏิบัติในรูปแบบไปเลยค่ะ

ขอบคุณคุณสมชายที่เป็นแรงบันดาลใจด้วยนะคะ  _/|\_

"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

sittnn

อนุโมทนาครับ  _/\_

มีท่านใดชอบสวดบทนี้กันอีกบ้างไหมครับ สวดแล้วรู้สึกอะไรบ้างครับ อิอิ สัมภาษณ์กันหน่อย  ::01:: _/\_ ::33::

Angel

ยังไม่สามารถหาข้อมูลบทสวดนี้ได้เลยค่ะ ถ้าคุณ sittnn หรือใครมีบทสวดนี้ รบกวนส่งให้ Angel ด้วยได้ไหมคะ Angel จะได้สวดบทนี้เป็นอีกบทหนึ่งค่ะ

อนุโมทนาบุญกับทุกคนด้วยค่ะ  _/\_ ::02::

supawadee

ยังไม่เคยเห็นบทสวดนี้เหมือนกัน ใครมีก็เอามาเเบ่งกันมั่งนะคะ

sittnn

จัดให้ครับ  _/\_ ::01::

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%98%E0%B8%B1%E0%B8%A1%E0%B8%A1%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9B%E0%B8%9B%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%95%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3

http://www.dhammajak.net/prayer/dhammajak.php

Go Up