ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

wanrawee

เศร้าใจจังค่ะ..พรุ่งนี้ต้องนั่งรถไประยอง..มีคนที่ฝนไม่ชอบนั่งไปด้วย
เฮ้อออออออออออออออ :-[

ว่าจะเอาลูกปัดไปร้อยบนรถไม่รู้จะปวดหัวป่าวอ่ะ...

พี่หลิงอย่าลืมแผ่เมตตาให้หนูนะ พรุ่งนี้หนูแย่แน่ๆ

panapien

ข้ามาอนุโมทนาบุญกุศลที่น้องสาวแสนดีได้ทำอย่างไม่หยุดยั้ง
::ene17::
ก่อนเข้าเส้นชัยอย่าลืมฉุดพี่ไปด้วยน้า.....

Gogolico

มาร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณ Angel ด้วยครับ ได้ฟังเทศน์หลวงพ่อปราโมทย์ แล้วได้ทำบุญอีกหลายวัด

ทำบุญ รพ.สงฆ์ ผมเคยแวะไปแล้วแค่บริจาคเิงินอย่างเดียว ไม่ได้ถวายเพล แต่ก็รู้สึกดีครับ ได้ทำบุญแล้ว ถึงแม้จะไม่มีพิธีการอะไร

ไว้ถ้าไปทำบุญกัน อาจจะขอตามไปร่วมบุญด้วยนะครับ  :)

Angel

น้องฝนคะ พี่จะแผ่เมตตาไปให้นะ  _/\_
ถ้าน้องนั่งบนรถขณะวิ่งอยู่ อย่าร้อยลูกปัดเลยค่ะ เพราะจะทำให้สายตาเสีย  8)
ลองทำใจสบายๆ แล้วสวดมนต์เท่าที่จำได้ และแผ่เมตตาให้คนนั้นด้วย  _/\_

พี่เคยทำแล้ว ทุกเช้าตอนมาถึงโต๊ะทำงาน พี่จะทำความสะอาดโต๊ะ
และสวดมนต์แผ่เมตตาให้เทวดาผู้รักษาตึก บริษัท และเพื่อนร่วมงานทุกคนค่ะ
ถ้าเรารู้สึกไม่ชอบคนไหน ให้แผ่เมตตาไปให้เขามากๆ หน่อย
ได้ผลนะคะ รู้สึกว่าเขาอ่อนลง และพูดกับเราดีขึ้น
สิ่งที่เคยคิดว่าเป็นเรื่องใหญ่ก็กลายเป็นเรื่องเล็กลง
เรื่องเล็กก็อาจจะมองไม่เห็นเลยก็ได้ ลองทำดูนะคะ  ::02::
ทำแล้วผลเป็นยังไง บอกพี่ด้วยนะคะ
เอาใจช่วยนะจ๊ะ  ::33::

Angel

ขอบคุณพี่เปี๊ยกด้วยค่ะ แองจี้ยังเป็นแค่ผู้เริ่มหัดใหม่เองค่ะ  ::01::
ตั้งแต่แองจี้ไปปฏิบัติธรรมมา ทำให้แองจี้รู้ว่าแองจี้มาถูกทางแล้ว
และจะเริ่มสะสมบุญ สร้างแต่กรรมดี เพื่อให้หลุดพ้นจากสังสารวัฏนี้ค่ะ

เวลาในโลกมนุษย์นี้สั้นนัก ต้องเร่งเพียรสร้างกรรมดี
เพราะไม่รู้จะมีเวลาให้ทำอีกนานแค่ไหน แองจี้จะทำดีต่อไปค่ะ   ::02::
ขอให้พี่เปี๊ยก และเพื่อนๆ ชาวสองวันฯ ร่วมกันสร้างกรรมดีกันมากๆ นะคะ
เรามาร่วมกันเพื่อความหลุดพ้น แล้ววันหนึ่ง เมื่อกรรมดีพร้อมบริบูรณ์
เราจะได้บรรลุมรรค ผล นิพพาน ด้วยกันค่ะ  _/|\_ _/|\_ _/|\_

ขอบคุณคุณ Gogolico ด้วยนะคะที่เข้ามาร่วมอนุโมทนาบุญกับ Angel  _/\_
บุญทั้งหลายที่ Angel ทำนี้ ขอแบ่งให้คุณ Gogolico และเพื่อนๆ ชาวสองวันฯ ทุกคนค่ะ

ส่วนเรื่องการทำบุญของพวกเรา Angel จะสรุปภายในสิ้นเดือนนี้นะคะ
แล้วจะแจ้งให้คุณ Gogolico และเพื่อนๆ ทราบแน่นอนค่ะ
ขอเชิญคุณ Gogolico ร่วมบุญกันล่วงหน้าเลยนะคะ  :)

wanpen

เมื่อวันอาทิตย์ดิฉันกับสามีก็ไปฟังธรรมที่วัดเบญจฯ มาค่ะ  เสียดายไม่ได้พบกับคุณ angel เพราะไม่ทราบล่วงหน้า  ไปถึงประมาณ เที่ยงครึ่ง  ก็ค่อนข้างเต็มแล้วค่ะ  อยากส่งการบ้านก็ไม่ได้ส่ง  แต่ก็ดีใจค่ะ ยังเจอเพื่อนเลย  ไม่ได้เจอตั้งนาน พอเจอกันแล้วดีใจมากเลยค่ะ  ตอนนี้ ก็จะชวนเพื่อนคนนี้ ไปฟังธรรมกันต่อไป

วันที่ 24 นี้ หลวงพ่ออำนาจ ที่บ้านอารีย์  มาฟังมั้ยคะ  _/\_

Angel

โอ้โห คุณ wanpen ไปตั้งแต่เที่ยงครึ่งหรือค่ะเนี่ย เยี่ยมมากเลยค่ะ  ::12::
แสดงว่า Angel ไปไม่เร็วเลย บ่ายโมงครึ่ง นึกว่าเร็วแล้วนะคะ
แต่ไม่เป็นไร ถือเป็นโชคดีที่ได้ฟังธรรมสดๆ เพราะส่วนใหญ่ฟังจากซีดี
เสียดายที่เราไม่ได้เจอกัน แต่ไม่แน่นะคะ  อาจจะเจอกัน แต่ไม่ทราบว่าใครเป็นใคร  o_rolleyes

ส่วนฟังธรรมที่บ้านอารีย์ ก็มีน้องที่ทำงานชวนไปเหมือนกันค่ะ
แต่ Angel เกรงว่าค่อนข้างดึก แล้วจะกลับบ้านมืดเกินไป
ไว้มีโอกาส ก็จะไปด้วยค่ะ

yuwa

มาติดตามดูกิจกรรมนางฟ้าต่อค่ะ
ขออนุโมทนากับนางฟ้าใจบุญ และคุณลูกกตัญญูด้วย
ขอโหวตด้วยคนนะคะเรื่องทำบุญ
ไปทำที่โรงพยาบาลสงฆ์ก็ดีค่ะ พอจะไปได้
ถ้าไม่สะดวกไปก็จะขอฝากทำบุญด้วยนะคะ
  ขอบคุณที่แบ่งปันเรื่องราวดีๆ แล้วจะมาติดตามต่อค่ะ ::33::

Angel

ขอบคุณค่ะคุณ yuwa ที่เข้ามาร่วมโหวตการทำบุญด้วย  o_smiley
แล้ว Angel จะแจ้งผลให้ทราบภายในสิ้นเดือนนี้นะคะ
อนุโมทนาบุญล่วงหน้าด้วยค่ะ   _/|\_

wanrawee

ฮัลโหลๆ  กลับมาอย่างราบรื่นค่ะ..

ต้องเป็นเพราะพี่หลิงแผ่เมตตาให้แน่ๆเลย ::m41::

ส่วนเรื่องเพื่มรูปนะคะ ..คือลองมั่วๆไปดันได้ค่ะ..

ไปที่หน้ารวมกระทู้แล้วคลิกเลือกชื่อของเราเลยค่ะ

จากนั้นไปที่ modify profile ค่ะ แล้วเลือก forum profile

จากนั้นเลือก  I will upload my own pictureค่ะ

แล้วเลือกจากรูปในเครื่องเราได้เลยค่ะ

sun

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Angel

ดีใจกับน้องฝนด้วยค่ะ การแผ่เมตตาดีจริงๆ นะคะ

ขอบคุณนะคะที่สอนพี่เพิ่มรูปนะคะ พี่จะลองทำดูค่ะ

Thank you ja.  ::m32::

Angel

วันนี้ Angel ได้ทำบุญใส่บาตรเหมือนเช่นทุกวันพุธที่ผ่านมาค่ะ  _/|\_

ส่วนเมนูอาหารมังสวิรัติเช้านี้ คือ เต้าหู้ทอดค่ะ  :)

การปฏิบัติก็ยังคงทำอยู่ทุกวันค่ะ นั่งสมาธิตอนกลางวันบ้าง
ก่อนนอนเกือบทุกคืน บางคืนก็เป็นนอนสมาธิค่ะ  ::02::
ก็ยังทำได้อยู่นะคะ และจะพยายามทำไปเรื่อยๆ
ประกอบกับรู้กาย รู้ใจ ไปเรื่อยๆ ค่ะ

ขอส่งกำลังใจให้เพื่อนๆ ทุกคน ทำให้สำเร็จดังที่ตั้งใจไว้นะคะ   ::ene2::

wanrawee

พี่ angle คะส่งการบ้านเป็นยังไงคะ...
แล้วถ้าเราจะเริ่มต้นทำการบ้านเราจะต้องทำยังไงเหรอคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

yuwa

โกรธหนอ โกรธหนอ
พิมพ์เล่าเรื่องยืดยาว อยู่ๆไปกดอะไรไม่รู้หายหมด...เลยค่ะ
สงสัยธรรมะจะจัดสรร อะไรให้เรียนรู้อีกแล้วนะคะคุณANGEL
ตอนนี้พ้นจากความไม่สบายใจจากเรื่องการพูดเมื่อ2วันก่อนแล้วอย่างน่าอัศจรรย์ค่ะ
ขอขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจ
และจะพยายามต่อไปค่ะ
   เรื่องทำบุญขอให้ได้มีโอกาสไปทำร่วมกันกับทุกคนนะคะ

Go Up