ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

:) ขอบคุณคุณ brilliantty นะคะที่เข้ามาร่วมอนุโมทนากับ Angel

แถมยังแนะนำอาหารบำรุงดวงตาอีกต่างหาก

Angel จะถนอมสายตาให้มากกว่านี้ค่ะ

ถ้าไม่ได้เข้ามาให้กำลังใจเพื่อนๆ บ่อยๆ

ก็ขอส่งกระแสจิตไปให้นะคะ  ::02::

:) คุณวันเพ็ญคะ Angel อยากให้คุณไปกันทั้งครอบครัวเลยค่ะ

ดีนะคะ Angel ก็จะพาครอบครัวไปด้วย

เพราะยังไม่มีโอกาสทำบุญที่โรงพยาบาลสงฆ์ร่วมกันเลย

ถ้ากำหนดวันที่ได้เมื่อไหร่ จะรีบแจ้งให้คุณวันเพ็ญทราบทันทีเลยนะคะ

:) น้องฝนคะ ขอบคุณที่อยากร่วมบุญไถ่ชีวิตโค กระบือด้วยกันนะคะ

สร้างกุศลครั้งละเล็กละน้อย วันหนึ่งกุศลก็จะรวมกันเป็นกุศลใหญ่ค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยจากใจจริงค่ะ  _/|\_ o_love

wanrawee

พี่angle พาคถณแม่ไปด้วยเหรอคะ...ดีจังจะได้สวัสดัคุณแม่ของพี่ด้วย..

แล้วคุณแม่หายปวดขายังล่ะคะ...

วันนี้ฝนมีเมนูมังสวิรัติมาฝาก....

นั่นคือ แกงกะหรี่ญี่ปุ่นค่ะ..

ไม่ยากเลยง่ายมั่กมาก

หั่นหอมใหญ่ เป็นสี่เหลี่ยมใหญ่หน่อย แล้วก็แครอทหั่นเต๋า มันฝรั่งหั่นเต๋า.

ผัดรวมกัน จนสุก  แล้วใส่น้ำตุ๋นต่ออีกหน่อย..จากนั้นใส่ก้อนแกงกะหรี่ญี่ปุ่นลงไป

อ้อก่อนใส่ปิดไฟ(แก๊ส)ก่อนนะคะ...ถ้าอยากใส่แอปเปิ้ลขูดฝอยด้วยก็ได้นะคะ...

ฝนชอบมากค่ะ ราดข้าว ทานตอนร้อนๆอร่อยมากกกกกกกกกกกกก

ไปก่อนนะคะ แอบเอา login หัวหน้ามาเข้าnet นอก

Angel

ขอบคุณในความห่วงใยของน้องฝน :)

ที่มีต่อคุณแม่ของพี่นะคะ

เรื่องปวดขา ก็ดีเป็นพักๆ หน่ะคะ

แต่ยังไม่หายดี เพราะคุณแม่ไม่ยอมไปหาหมอ

พี่กลัวเป็นพวกรองหมอนกระดูกเสื่อมจังเลยค่ะ :(

เพราะคนสูงอายุส่วนใหญ่จะเป็นโรคนี้

ตอนนี้ให้คุณแม่กินยาจีนบ้าง ยาสมุนไพรบ้าง

แล้วรอดูอาการก่อน ค่อยว่ากันใหม่

คุณแม่พี่เป็นโรคกลัวหมอค่ะ

ขนาดต้องคะยั้นคะยอให้ไปตรวจร่างกายประจำปี

ยังต้องเกลี้ยกล่อมกันตั้งนาน

ยังไงก็ขอขอบคุณในความเป็นห่วงนะคะ

แล้วพี่จะฝากไปบอกคุณแม่ค่ะ

วันก่อนพี่ print ข้อความทั้งหมดในกระทู้ของพี่

ไปให้คุณแม่อ่าน คุณแม่ชอบมากค่ะ  :D

ดีใจที่ลูกมีกัลยาณมิตรจากโครงการนี้

แล้วเจอกันตอนไปทำบุญนะจ๊ะ  ::02::

อ้อ ขอบคุณสำหรับเมนูแกงกระหรี่ญี่ปุ่น ด้วยนะคะ

แล้วจะลองทำดูค่ะ แต่ไม่รู้จะอร่อยเท่าของน้องฝนรึเปล่า  o_huhh

wanrawee

พี่หลิงไม่ต้องห่วงนะคะ

เพราะก้อนแกงกระหรี่ญี่ปุ่นน่ะ มันเป็นตัวให้รสชาติค่ะ...

ไม่ต้องใส่เกลือน้ำตาลอะไรเลยนะคะ...จริงๆขอบอก

ทำตามสูตรที่ฝนให้ก็พอค่ะ...ใส่น้ำตามอัตราส่วนที่ข้างกล่องบอกนะคะ  อร่อยมากๆ ต้องกินกะไก่ทอด หูยยยยยยยย  อย่าบอกใครเลย

Angel

โอ้โห น้องฝนเขียนเชิญชวนได้น่ากินสุดๆ

บรรยายซะเห็นภาพเลย  ::m42::

sittnn

ชอบแกงกระหรี่ญี่ปุ่นเหมือนกันเลยครับ อ่านแล้วอยากกินอีกจัง ไม่รู้จะได้กินอีกเมื่อไหร่ ฮือๆ T___T
-- เมตตาคือไมตรี --

wanpen

น่ากินนะคะ แต่เมนูมังสวิรัติกินกับไก่ทอด จะดีเหรอคะ

ดิฉันชอบกิน pizza เพิ่มชีส กับ diet coke ::12::

Angel

:) คุณวันเพ็ญคะ เมนูของคุณเหมือนจะลดความอ้วน  :D

คือดื่ม diet coke แต่ pizza เพิ่มชีส ก็น่าจะเพิ่มความอ้วนแล้วนะคะ

อย่าทานชีสเยอะนะคะ Angel เคยอ่านว่ากินชีสมากๆ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่คะ

รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

::02:: สำหรับเมนูมังสวิรัติเช้านี้ของ Angel คือ

ผัดผักบุ้งไฟแดง และ ไข่ดาวราดขิงค่ะ อร่อยนะจะบอกให้  ::12::

:) ส่วนการนั่งสมาธิก่อนนอน ก็ยังทำได้อยู่ค่ะ

หวังว่าจะพัฒนาขึ้นบ้าง แต่จะไม่เร่ง และเพ่งจนเกินไปค่ะ

เอาใจช่วยด้วยนะคะ  ::33::

พิมพ์พลอย

ชอบ pizza ใส่ชีสเยอะๆ เหมือนกันค่า ...
พูดแล้วจดๆๆๆ ไว้เป็นอีกหนึ่งเมนู  ::115::

อยากชิมข้าวแกงกะหรี่ญี่ปุ่นฝีมือฝนมั่งอ่ะ
ทำไงจะได้กินเหรอจ๊า  :D

เคยให้คุณแม่อ่านกระทู้พิมพ์พลอยทีนึงตอนวันแม่อ่ะค่ะแองจี้
แม่ท่านก้อชอบและปลื้มมากเลยเหมือนกัน ท่านดีใจที่ลูกได้พบคนน่ารักๆ เต็มไปหมด
ยังไงก้อขอให้คุณแม่ของแองจี้แข็งแรงขึ้นไวๆ นะคะ บอกคุณแม่เลยว่า
คุณหมอไม่ได้น่ากลัวกันทุกคนหรอกนะคะ ยังมีหมอใจดีๆ อยู่อีกมาก
อย่างคุณพ่อคุณแม่ของพิมพ์พลอยไงคะ  ::01::

พิมพ์พลอยว่าแองจี้น่าจะ print ข้อความกำลังใจอุ่นๆ ที่แองจี้ไปโพสตามกระทู้อื่นด้วยนะคะ
ไม่ยากค่ะ กดชื่อของแองจี้เพื่อดู Profile แล้วก้อคลิก "Show posts" ด้านซ้ายมือจ้ะ  ;)
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

เพิ่งรู้ว่าคุณพิมพ์พลอยก็ชอบกินอาหารฝรั่งด้วย

เพราะคิดว่าชอบกินแต่อาหารรสจัดซะอีก  ::115::

:) ปรกติคุณแม่เป็นคนชอบอ่านหนังสืออยู่แล้วค่ะ

โชคดีที่ Angel print กระทู้ไปให้ท่านอ่าน

ท่านก็แซวว่ามีหลายชื่อจัง ทั้ง Angel แองจี้ น้องนางฟ้า

แต่ก็ยิ้ม หัวเราะ ดีใจที่ลูกมีเพื่อนดีๆ น่ารักๆ เพิ่มขึ้นอีก

ยังไง Angel จะ print ข้อความที่ Angel ไป post ไว้ในกระทู้เพื่อนๆ

ให้คุณแม่อ่านด้วยค่ะ จะได้รู้ว่าลูกคนนี้ก็ให้กำลังใจเพื่อนๆ ได้ดีเชียวแหละ

::02:: เพิ่งทราบอีกว่า คุณพ่อคุณแม่ของคุณพิมพ์พลอยเป็นคุณหมอ

ไม่ทราบว่าเป็นหมอด้านไหนคะ แล้วอยู่ในกรุงเทพรึเปล่า หรืออยู่เชียงใหม่

อยากให้คุณแม่ได้ตรวจกับคุณหมอที่รู้จัก คุ้นเคยกัน

คุณแม่จะได้ไม่กลัวคุณหมอค่ะ  ::m49::

poonsri

แกงกระหรี่ญี่ปุ่น ! เหรอ :( ไม่เคยกิน ขอแอบเอาเมนูเด็ดไปทดลองหน่อยนะค๊ะ
ว่าแต่  ก้อนแกงหาซื้อได้ที่ไหน มันชื่อว่าอะไรค๊ะ???  :'(

คุณAngel ค่ะ ลองนวดขาให้คุณแม่โดยใช้น้ำมันเหลือง หรือพิมเสนน้ำก็ได้ค่ะ จะรู้สึกร้อนๆเย็นๆค่ะ อาจดีขึ้นบ้าง คุณแม่ของ poonsri นวดทุกวัน ท่านว่าแก้ปวดได้ดีค่ะ  ::12::

ตกลงว่าจะทำบุญที่รพ.สงฆ์ใช่มั้ยค๊ะ จะส่งปัจจัยไปร่วมสมทบด้วยค่ะ
แล้วไถ่ชีวิตโค กระบือ ด้วยค่ะ สมทบนะค๊ะ จะส่งมาให้ยังไงดีน้อ  ::115::

Angel

ขอบคุณคุณพูนศรีมากนะคะ  _/\_

ที่แนะนำเรื่องการนวดให้คุณแม่

ตอนนี้คุณน้องของ Angel นวดให้คุณแม่ทุกวันเลยค่ะ

เป็นบุญของเขาด้วยค่ะ อนุโมทนาค่ะ  _/|\_

:) ส่วนเรื่องทำบุญที่โรงพยาบาลสงฆ์

อาจต้องเปลี่ยนสถานที่นะคะ

เพราะช่วงนี้เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ได้ให้พระที่อาพาธ

ลงมารับการถวายเพลแล้ว เพราะกลัวไข้หวัด 2009 ค่ะ

ให้แต่บริจาค และถวายสังฆทานส่วนกลางค่ะ

ได้ปรึกษากับพี่เปี๊ยกแล้ว พี่เปี๊ยกแนะนำอีกที่หนึ่งมาให้ค่ะ

คือที่ เสถียรธรรมสถาน ขอให้เพื่อนๆ ช่วยออกความคิดเห็นหน่อยนะคะ  ::02::

_/\_ ขอบคุณอีกครั้งค่ะที่คุณพูนศรีจะร่วมบุญด้วย

ถ้าตกลงกันได้เมื่อไหร่ Angel จะแจ้งให้ทราบหลังไมค์นะคะ

อนุโมทนาล่วงหน้าค่ะ  _/|\_

:) ส่วนเรื่องไถ่ชีวิตโค กระบือ ยังอีกหลายเดือนค่ะ

ถ้ายังสนใจอยู่ Angel จะส่งรายละเอียดไปให้ทาง e-mail ของคุณ

ไม่ทราบว่าพอจะบอก e-mail address ให้ Angel ได้ไหมคะ

Angel จะได้ส่งเรื่องราวดีๆ และรูปภาพสวยๆ ไปให้ด้วยค่ะ  o_love

wanrawee

คุณ sittnn สำหรับแกงกระหรี่ญี่ปุ่นเดี๋ยวเราส่งทางเครื่องบินไปให้นะ..เอามะๆ o_chessy

คุณพูนศรี ก้อนแกงกะหรี่ญี่ปุ่นมีขายตาม super market ทั่วไปค่ะ...เป็นกล่องแบนๆ..ด้านหน้าจะเป็นรูปแกงกระหรี่..

ถ้าทำเยอะ แนะนำให้ลองใช้ 2ยี่ห้อที่ต่างกัน เพราะจะได้รสชาติกลมกล่อมค่ะ...

คุณพิมพลอย..ถ้าอยากกินรอก่อนนะ เพราะว่าตอนนี้ไม่มีตังซื้อก้อนแกงกระหรี่ง่ะ...คือมันก็ไม่แพงมากหรอกนะแต่ตอนนี้เราจนมากกกก  o_cry 

พี่หลิงคะ ..วันนี้วันอังคาร อาหารเจมาขายที่ที่ทำงานฝนล่ะ...มีแกงเทโพ กับน้ำพริกปลาทู กับคั่วกลิ้งละก็ เห็ดหอมผัดแห้งๆ  หูยยยยยยยยยยยยยยยยย  อาหย่อย o_lovelove

Angel

สงสัยน้องฝนกระเป๋าแห้งเพราะ shop เพลินไปหน่อย

ใช่ไหมเอ่ย  o_tongue

อาหารเจ มีน้ำพริกปลาทู ด้วยเหรอจ๊ะ แปลกดี

เขาเอาอะไรมาแทนปลาทูคะ  ::01::

wanrawee

Go Up