ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

น้องฝนคะ เรื่อง การส่งการบ้าน นั้น
ก็เหมือนตอนเราเด็กๆ แล้วคุณครูให้เราทำการบ้านไงคะ
แต่เปลี่ยนจากคุณครู เป็นหลวงพ่อ หรือพระอาจารย์ที่เราเคารพเลื่อมใส

เมื่อหลวงพ่อให้การบ้าน คือ ฝึกตามรู้กาย รู้ใจตัวเองให้เป็นปัจจุบันขณะ
หรือ ฝึกลดการเพ่ง การเผลอบ่อยๆ
เมื่อเรากลับมาเจอท่านในครั้งหน้า ก็ส่งการบ้านท่าน
ว่าเราได้ปฏิบัติสิ่งที่ท่านให้การบ้านแล้ว เป็นยังไงบ้าง
หลวงพ่อ หรือพระอาจารย์ ก็จะแนะนำ และช่วยแก้ไขให้ค่ะ
เหมือนกับ การสอนลูกให้เดินถูกทาง ไม่ทำไปแบบผิดๆหน่ะคะ

พี่เองก็ยังไม่เคยส่งการบ้านท่านเหมือนกัน
เพราะจำนวนคนมาฟังธรรมที่มากขึ้นทุกวัน
คนยิ่งเยอะ ยิ่งยากที่จะส่งการบ้านได้ทีละคน
ก็เลยปฏิบัติตามแบบฉบับของเรา
เมื่อทำไปแล้ว สติเราจะเกิด
ปัญญาของเราจะรู้ได้เองว่าทำถูกต้องหรือไม่

เอาใจช่วยน้องฝนคนสวยนะจ๊ะ  ::m28::

Angel

ตอนแรกเห็นคุณ yuwa ขึ้นต้นมาว่า  ???
โกรธหนอ โกรธหนอ  ::m34::
นึกว่าโกรธ Angel ซะอีก
แล้วโกรธเรื่องอะไรล่ะเนี่ย

อ่านต่อไปถึงรู้ว่าตัวคุณเองกำลังโกรธ
เพราะข้อความที่พิมพ์ไว้หายหมดเลย
ก็เลยโล่งใจ ไม่ได้โกรธ Angel  ::m36::

ไม่เป็นไรนะคะคุณ yuwa
Angel ก็เคยเจอปัญหานี้ค่ะ
ไว้นึกออก แล้วค่อยพิมพ์ใหม่ล่ะกันนะคะ
เป็นการสอนใจว่า ทุกอย่างล้วนชั่วคราว
เพิ่งพิมพ์เสร็จเมื่อกี้นี้ ยังหายไปภายในพริบตา
จำไม่ได้แล้วด้วย ว่าพิมพ์อะไรไว้บ้าง  o_undecided

เรื่องทำบุญร่วมกัน คุณ yuwa ร่วมโหวตได้นะคะ 
ว่าอยากทำบุญแบบไหน Angel รอฟังความคิดเห็นอยู่ค่ะ
อนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ  _/|\_  ::ene2::

พิมพ์พลอย

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

sun

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

yuwa

สวัสดีค่ะคุณAngel
ขออภัยจริงๆนะคะที่ทำให้ตกใจ
ไม่ได้ตั้งใจว่าคุณนางฟ้าเลยค่ะ
โหวตให้ไป "โรงพยาบาลสงฆ์"ค่ะอยากไปด้วย
    ขออนุญาติcopyกระทู้yuwaมาลงในกระทู้นี้ด้วยนะคะเผื่อคนที่เกี่ยวข้องไม่ได้เข้าไปดูกระทู้Yuwa
ขออนุโมทนาและขอบคุณทุกกำลังใจที่ให้มาค่ะทั้งคนที่เข้ามาpostและคนที่เข้ามาดูเล่น
อยากshareถึงความรู้สึกดีๆ ที่ได้รับอีกครั้ง
คราวที่แล้วที่เข้ามาPost คือเราปล่อยวางได้จริงๆแค่แว๊บเดียว อย่างไม่น่าเชื่อ
แล้วอีกวันผ่านไป ไม่น่าเชื่อว่าคนที่เราทำให้เขาไม่สบายใจ
ก็เดินทางมาหาเรา และบอกว่าเรื่องที่เกิดปัญหาแก้ไขได้เรียบร้อยแล้ว
และเค้าห่วงกลัวเราไม่สบายใจ
พอรู้ก็ดีใจมากค่ะ เหมือนปาฏิหาริย์
ถ้าไม่โดนเลื่อนเวลาเดินทางวันนั้นก็คงไม่ได้เจอกันวันนี้ ธรรมะจัดสรรค่ะคุณAngel
ก่อนเข้ามาpostในโครงการนี้ ไม่หวังเลยว่าจะแก้ไขทุกอย่างได้
แค่อยากทำอะไรดีๆเพราะไม่อยากให้มันเกิดขึ้นอีกเท่านั้น
แต่เมื่อผลออกมาดีอย่างนี้ก็ทำให้เชื่อในพลังของการตั้งใจดีมากค่ะ
ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกๆคนที่เกี่ยวข้องโครงการนี้โดยเฉพาะ
คุณGogolicoขอบคุณสำหรับกำลังใจแรกเริ่ม
คุณAngelขอบคุณสำหรับกำลังใจอย่างสม่ำเสมอ อบอุ่นมากค่ะ
คุณPanapien ขอบคุณทุกคำแนะนำที่ล้ำค่า
คุณDang1304 ขอบคุณสำหรับคำอวยพร
คุณwanwaree ขอบคุณที่ยังสู้ด้วยกัน
คุณ Ampai-Amy ขอบคุณคำแนะนำและกำลังใจค่ะ
คุณSittnn ขอบคุณที่มันเกิดขึ้นง่ายอย่างที่คุณบอกนะคะ
คุณ Poonsri ขอบคุณที่มั่นใจว่าจะสำเร็จในตอนที่เจ้าตัวก็ยังไม่รู้ว่าจะทำได้หรือไม่
คุณSun ขอบคุณหลักการที่ดีๆจะนำไปใช้ เตือนตังเองตลอดไปค่ะ
คุณSmurfgang ขอบคุณที่แวะเข้ามาทักทาย
คุณWanpen ยินดีที่จะนำไปปฏิบัติด้วยกัน ขอให้สำเร็จนะคะ
และ คุณพิมพ์พลอย ขอบคุณสำหรับกำลังใจและจะพยายาม คิดทุกคำที่พูด แต่อย่าพูดทุกคำที่คิดค่ะ
         ขออนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้ทุกคนตั้งใจทำดีต่อไปจนสำเร็จลุล่วงทุกๆคนค่ะ

Angel

ก่อนอื่น Angel ต้องขอขอบคุณ  _/\_
คุณพิมพ์พลอย คุณ sun คุณ smurfgang และคุณ yuwa นะคะ
ที่เข้ามาแวะเวียนในกระทู้ของ Angel
และให้กำลังใจ Angel ด้วย  o_kiss

ขอบคุณคุณ yuwa ที่เข้ามาร่วมโหวตไปโรงพยาบาลสงฆ์ นะคะ
ตอนนี้หลายคนก็โหวตไปที่นี่ค่ะ
แล้ว Angel จะนัดวันอีกครั้งนะคะ
หวังว่าเราจะได้ทำบุญร่วมกัน และเจอกันเร็วๆ นี้นะคะ  ::m15::

ทุกอย่างเป็นเพราะธรรมะจัดสรรจริงๆ ค่ะ  :)
การที่คุณ yuwa ได้เข้ามาร่วมโครงการนี้
และเจอกัลยาณมิตรทุกคน ก็เป็นธรรมะจัดสรร ให้ค่ะ

ดีใจที่ได้ทำสิ่งดีๆ ร่วมกัน  ::02::
ขอให้เป็นกำลังใจให้กันและกันตลอดไปเลยนะคะ  ::m32::

wanpen

คอยตามข่าวอยู่นะคะ ร่วมด้วยคนค่ะ ถ้าไม่ว่างก็จะร่วมปัจจัยค่ะ
_/|\_

wanrawee

คุณพี่หลิงขา....
คือไปเดือนตุลาคมนะคะ...
เดือนนี้ตังหมดแย้ว o_tongue

เดือนหน้าตังโอทีออกด้วย...จะได้มีตังทำบุญ..

ทีนี้อยากทราบรายละเอียดเรื่องไถ่ชีวิตโคด้วยค่ะ....

ทำเมื่อไหร่ ตัวละเท่าไหร่...
แล้วถ้ามีเงินน้อยทำได้มั๊ย...

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ _/\_

Angel

ยินดีค่ะคุณวันเพ็ญ ตอนนี้หลายคนโหวตไปที่โรงพยาบาลสงฆ์ค่ะ   :)

คาดว่าจะไปเดือนหน้า คือ ตุลาคม นี้นะคะ

กะว่าเป็นวันอาทิตย์ จะได้ว่างกัน และไปกันได้หลายๆคน

ส่วนจะเป็นวันที่เท่าไหร่นั้น Angel จะแจ้งให้ทราบอีกทีนะคะ

อยากให้คุณวันเพ็ญไปด้วยค่ะ พาครอบครัวไปด้วยก็ได้นะคะ

ทุกคนจะได้ร่วมบุญกัน อยากเจอลูกคุณแม่วันเพ็ญด้วยค่ะ อิ อิ  ::m19::

Angel

น้องฝนคะ เรื่องไถ่ชีวิตโค กระบือ   o_rolleyes

พี่ทำทุกปีร่วมกับคณะศรัทธาธรรมค่ะ

เขาจะจัดประมาณต้นเดือนมกราคม หลังปีใหม่ค่ะ

เราไปร่วมสมทบกับเขา เพื่อไถ่ชีวิตโค กระบือ ทั้งครอกของวันนั้นค่ะ

โค หรือ กระบือ 1 ตัว ราคา 14,000 บาทค่ะ

ปรกติพี่จะไถ่ 1-2 ตัว ร่วมกับครอบครัว และเพื่อนๆ

ถ้ามีเงินน้อย ก็ไม่เป็นไร สามารถมาร่วมบุญกับพี่ได้

คุณแม่ของพี่บอกว่า 10 บาท 20 บาท ก็ได้บุญเท่ากับ

ไถชีวิตโค หรือกระบือ 1 ตัวเหมือนกัน

เพราะเราร่วมกันทำบุญใหญ่ คือ ไถ่ชีวิตสัตว์ใหญ่ที่ทำประโยชน์ให้มนุษย์

แม้เงินน้อย แต่มีศรัทธาแรงกล้า ก็ได้บุญเหมือนทำทั้งตัวค่ะ

ถ้าน้องฝนสนใจ พี่จะส่งรายละเอียดสำหรับการไถ่ชึวิตโค กระบือครั้งต่อไปให้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้านะจ๊ะ _/|\_

brilliantty

ขอร่วมอนุโมทนากับทุกๆความดีที่คุณ Angle ทำเลยนะค้า  _/\_ _/\_ _/\_

ทานมังสวิรัติทุกเช้าเหมือนกันเลยค่ะ 
ดีใจจังๆๆ  ::01::

เห็นในกระทู้พี่พิมพ์พลอย ทราบมาว่าคุณ Angle ปวดตาหรอคะ
นอกจากที่จะต้องพักสายตาบ่อยๆแล้ว
ลองทาน วีต้า เบอร์รี่ บำรุงสายตาดูไหมคะ
น่าจะช่วยให้ตาคุณ Angle ดีขึ้นได้นะคะ
เพราะตอนนี้ก็ทานอยู่ประจำค่ะ  ::115::

wanpen

เดือนตุลา มีแนวโน้มจะเดินทางไปทำงานสักอาทิตย์ค่ะ ถ้าไม่ตรงกับที่ต้องเดินทางก็น่าจะไปได้ค่ะ
ถ้าได้ไป จะพาครอบครัวไปด้วยค่ะ

wanrawee

ขอบพระคุณสำหรับรายละเอียดทำบุญไถ่โคกระบือนะคะ...
อยากทำด้วยจริงๆค่ะ :)

Go Up