ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

พิมพ์พลอย

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

อนุโมทนาบุญกับคุณ poonsri ด้วยนะคะ  _/|\_
ที่มีน้ำใจ และอยากร่วมบุญกับ Angel และเพื่อนๆ ชาวสองวันฯ
ตอนนี้เรากำลังเปิดโหวตอยู่ค่ะ ถ้าได้ผลสรุปแล้ว
จะแจ้งให้คุณ poonsri ทราบแน่นอนค่ะ เพื่อจะได้ส่งปัจจัยมาร่วมบุญกันด้วย
ใจจริงอยากเจอคุณ poonsri ด้วยนะคะเนี่ย
ถ้าเป็นไปได้ ธรรมะจัดสรรให้คุณ poonsri มาร่วมบุญด้วยตัวเองได้
ก็จะยิ่งดีมากๆ เลยค่ะ  ::02::

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

ขอบคุณค่ะคุณ sittnn
ขอเชิญคุณ sittnn ร่วมบุญกับพวกเราชาวสองวันฯ ด้วยนะคะ
มี idea อะไรดีๆ ก็บอกได้นะคะ  ::02::

Angel

หยุดสุดสัปดาห์นี้ เพื่อนๆ มีโปรแกรมไปที่ไหนรึเปล่าคะ
Angel ว่าจะไปฟังหลวงพ่อปราโมทย์แสดงธรรมะในวันอาทิตย์นี้
ที่วัดเบญจมบพิตรค่ะ เวลาบ่าย 2 โมง
ใครสนใจ ไปเจอกันได้นะคะ  ::02::

พิมพ์พลอย

อนุโมทนากับแองจี้นะจ๊ะ จะได้ไปกราบหลวงพ่อแล้วสินะ ดีใจด้วยน้า  ::33::

วันนี้วันพระ พิมพ์พลอยตั้งใจงดเนื้อสัตว์ทุกประเภทจ้ะ
แอบเข้ามาเอาสูตรอาหารมังสวิรัติในกระทู้แองจี้ดีกว่า อิอิ

::115::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

panapien

สวัสดีจ้ะแองจี้ 
กรณีทำบุญที่ รพ.สงฆ์ พี่เคยไปมาครั้งหนึ่งค่ะ โทรไปจองวันเวลา ระบุจำนวนพระที่จะถวายเพล
เขาเตรียมอาหารให้เป็นปกติ  แต่เราจะหาอะไรไปเพิ่มเติมก็ได้เช่นขนมนมเนย  สังฆทาน ฯลฯ  นอกจากถวายอาหาร/ปัจจัย ทางรพ.ก็เปิดรับบริจาคเป็นค่าใช้จ่ายต่างๆ อาทิ บริจาคค่าภัตตาหาร ค่ายาและเวชภัณฑ์ ค่าโลหิต, บริจาคค่าน้ำ-ค่าไฟ และบริจาคบำรุงทั่วไป  เนื่องจากได้รับงบประมาณจากรัฐไม่เพียงพอ
เห็นว่าวันที่ 27 กย นี้ เป็นวันสงเคราะห์พระภิกษุสามเณรอาพาธ ทาง รพ จัดงานบุญด้วยนะ

ด้านล่างเป็นรายละเอียดที่ก็อปมาโพสต์ค่ะ

ขั้นตอนการทำบุญ
    * ท่านสามารถแจ้งความจำนงในการทำบุญกับเจ้า หน้าที่แผนกรับจองการทำบุญได้ทุกวัน (ไม่เว้นวันหยุดราชการ) ตั้งแต่เวลา 06.30 น.- 16.00 น. ด้วยโทรศัพท์ หมายเลข 02-3544271-2 และ 02-6409537 ต่อ 3501, 3502-
    * เมื่อท่านได้รับการตอบรับแล้ว เจ้าหน้าที่จะเรียนให้ทราบถึงกำหนดการต่างๆและนัดหมายการชำระเงินต่อไป

ข้อควรปฏิบัติในการทำบุญในโรงพยาบาลสงฆ์เพื่อให้ถูกต้องตามพระวินัย

* เจ้าภาพมีความประสงค์จะจัดอาหารมาถวายเอง กรุณาติดต่อกับเจ้าหน้าที่ฝ่ายโภชนาการ เพื่อถูกต้องตามหลักโภชนาการ และยาที่แพทย์ให้การรักษา (โรงพยาบาลได้จัดเตรียมไว้ให้พร้อมทุกอย่างแล้ว)-
    * โรงพยาบาลสงฆ์ให้บริการการรักษาฟรีแก่พระอาพาธ (ฉะนั้นการถวายปัจจัยกับท่านโดยตรงจึงควรหลีกเลี่ยง)-

การ ถวายสังฆทานกับพระอาพาธให้ถวายเท่าที่เป็นประโยชน์จริง เพราะพระอาพาธในโรงพยาบาลจะใช้เครื่องใช้ที่จำเป็นเช่น สบู่, ยาสีฟัน, แปรงสีฟัน, มีดโกน, แป้งโรยตัว, ขันน้ำ, ผ้าเช็ดตัว, และกระดาษชำระ ฯลฯ-
เพื่อความสะดวกในการถวายสังฆทาน ขอให้ท่านผู้มีจิตศรัทธานำไปถวายไว้ที่เป็นส่วนกลางที่วิหาร เพราะ
1. สะดวก รวดเร็ว
2. ถวายได้ตั้งแต่ เวลา 08.30 14.00 น. ทุกวัน (ไม่เว้นวันหยุดราชการ)
3. เครื่องสังฆทานที่ถวาย พระอาพาธ จะได้ใช้จริง
นอกจากท่านจะได้ถวายสังฆทานที่ถูกต้องตามพระวินัยแล้ว ท่านยังจะได้กราบนมัสการพระพุทธสัมปทานนิโรคาพาธ พระพุทธปฏิมากร สมัยเชียงแสน, สมัยอู่ทองและสมัยสุโขทัย เพื่อความเป็นสิริมงคล (โบราณเรียก อู่แสนสุข อันเป็นสัญลักษณ์ของสถานที่ที่มีแต่ความสงบสุขร่มเย็นของชาวพุทธ)

การร่วมทำบุญแด่พระสงฆ์สามเณรอาพาธ ณ โรงพยาบาลสงฆ์
การจองถวายภัตตาหารพระอาพาธ บริการได้ 2 เวลา
- เวลาเช้า เริ่ม 06.30 น.
- เวลาเพล เริ่ม 10.30 น.
ค่าภัตตาหารพระอาพาธ รูปละ 40 บาท
กรณีที่เจ้าภาพต้องการนำอาหารถวายพระอาพาธเอง กรุณาติดต่อโภชนากรของโรงพยาบาลสงฆ์

ขอเชิญร่วมงานบุญวันสงเคราะห์พระภิกษุสามเณรอาพาธ
ในวันอาทิตย์ที่ 27 กันยายน พ.ศ. 2552 เวลา 09.00 - 12.00 น.
• ฟังพระธรรมเทศนา เรื่อง "ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ"
• ร่วมถวายภัตตาหารเพล พระภิกษุสามเณรอาพาธ ประมาณ 200 รูป
• ณ หอฉัน โรงพยาบาลสงฆ์
• โทร. 0 2 640 9537 - 70 , 0 2 354 4288, 0 2 354 4282

Angel

สวัสดีค่ะ คุณพิมพ์พลอย พี่เปี๊ยก  น้องฝน :)

ก่อนอื่นแองจี้ขอแบ่งบุญที่แองจี้ได้ไปฟังธรรมะ  _/\_
ของหลวงพ่อปราโมทย์ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้ค่ะ
หลวงพ่อให้ธรรมะเรื่องการเจริญภาวนา วิปัสสนากรรมฐานค่ะ
สรุปว่า ทุกอย่างเป็นของชั่วคราว ให้รู้ถึงกฎไตรลักษณ์  ::01::

แองจี้ไปก่อนเวลาครึ่งชั่วโมง แต่ก็ต้องนั่งแถวหลังๆ
เพราะคนมาก่อนเวลาเยอะมาก แผ่นซีดีที่แจก ก็มีแจกไม่พอกับคนที่มาค่ะ
แองจี้ได้ร่วมทำบุญทอดผ้าป่า และถวายปัจจัยสงฆ์กับหลวงพ่อด้วยค่ะ ::02::
ยอดเงินรวมทำบุญทอดผ้าป่าประมาณห้าหมื่นกว่าบาท
ส่วนยอดเงินทำบุญถวายปัจจัยประมาณสามหมื่นกว่าบาท
น่าชื่นชมคนไทยจริงๆ ที่ใจบุญมากๆ ร่วมกันทำคนละเล็กละน้อย
เพื่อทำนุบำรุงพุทธศาสนา  _/|\_

ขอให้พุทธศาสนาอยู่คู่คนไทย และชาวโลกตลอดกาลนานเทอญ สาธุ  _/|\_

yuwa

ขออนุโมทนาด้วยนะคะคุณAngle
และก็ขอให้ทำได้นานเท่าที่ตั้งใจเลยค่ะ

Angel

ขอบคุณค่ะคุณ yuwa ที่เข้ามาร่วมอนุโมทนากับ Angel
ค่ะ Angel จะทำให้ได้นานที่สุดเท่าที่มีโอกาสค่ะ  ::33::

wanrawee

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาด้วยค่ะ..
กะว่าจะเข้ามาถามอยู่พอดีเลยว่าเป็นยังไงบ้าง..

เพราะฝนก็อยากทำบุญกับหลวงพ่อปราโมทย์เหมือนกันค่ะ..

จะได้เตรียมตัวไว้สำหรับวันที่หลวงพ่อมาที่ที่ทำงานฝนน่ะค่ะ...

ส่วนเรื่องรพ.สงฆ์ ฝนว่าก็ดีนะคะเพราะถ้าทำบุญเสร็จเราจะได้ไปต่อที่สมาคมคนตาบอดตรงใกล้ๆรพ.รามาน่ะค่ะ..

อยากไปมานานแล้วแต่ไม่มีเพื่อนไปอ่ะ

Angel

เรื่องทำบุญของพวกเรา Angel กำลังดูอยู่ว่าจะมีวัดไหนที่ให้เราไปทอดกฐิน
และไม่ไกลมากนัก นัดเจอกัน และเดินทางสะดวก 

แต่ถ้าไม่สามารถทำบุญทอดกฐินได้ Angel คิดไว้ 2 อันค่ะ
คือ ทำบุญที่โรงพยาบาลสงฆ์ หรือไม่ก็ทำบุญบ้านเด็กกำพร้าค่ะ
ขอบคุณพี่เปี๊ยกนะคะที่ได้ส่งรายละเอียดของการทำบุญที่โรงพยาบาลสงฆ์มาให้  _/\_
ขอ Angel ศึกษารายละเอียดก่อนนะคะ แต่อ่านคร่าวๆ แล้วน่าสนใจทีเดียวค่ะ

ส่วนบ้านเด็กกำพร้า ที่คิดไว้ก็เป็นแถวสุขสวัสดิ์ค่ะ เพราะเคยโอนเงินบริจาค
แต่ยังไม่เคยไปเหมือนกัน ถ้าจะไปจริง ก็ค่อยโทรไปสอบถามได้ค่ะ
เพราะอยู่ในกรุงเทพ เดินทางสะดวก
พอเสร็จเราก็ไปหาอะไรกินกัน พูดคุยกันกับเพื่อนๆ ให้หายคิดถึงนะจ๊ะ  :)

ใครเห็นด้วยแบบไหน ช่วยบอกด้วยนะคะ  ::02::

Ampai-Amy

_/\_ขออนุโมทนา ในการคิดดี ปฎิบัติดี ของคุณAngle นะคะ เป็นกัลยาณมิตรที่น่ารักมาก บุญรักษา เทวดาคุ้มครองทั้งครอบครัวนะคะ ตั้งใจ และปฎิบัติต่อไปนะคะ เป็นกำลังใจให้เสมอคะ
สาธุ  _/|\_ ::12:: ::33::

Angel

ขอบคุณสำหรับความคิดของน้องฝนนะคะ ;)
ที่อยากไปทำบุญที่สมาคมคนตาบอดด้วย
พี่เคยไปแต่ที่ห้องสมุดคนตาบอด เพื่อไปอ่านหนังสือใส่เทป  ::02::
ให้คนตาบอดฟัง แต่ยังไม่เคยไปที่สมาคมคนตาบอดเลยค่ะ
การทำบุญไม่จำเป็นต้องทำด้วยเงินเสมอไป
แต่เราสามารถใช้แรงกาย กำลังใจของเรา เพื่อช่วยเหลือและถือเป็นการทำบุญเช่นกันค่ะ
อนุโมทนากับน้องฝน ในการคิดดี ทำดี ล่วงหน้านะคะ  _/\_

ขอบคุณกำลังใจและคำอวยพรของคุณ Amy ด้วยค่ะ   ::33::
ขอพรที่ให้กับ Angel ส่งผลให้คุณ Amy เช่นกันนะคะ
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ  _/|\_

Angel

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ  ::01::
ก่อนไปฟังธรรมะของหลวงพ่อเมื่อวานนี้
Angel ได้ไปไหว้พระที่วัดชนะสงครามค่ะ
และตั้งใจไปไหว้พระที่วัดบวรฯ ด้วย
แต่เข้าไปไม่ได้ เพราะสมเด็จพระเทพฯ จะเสด็จมาเพื่อทำพิธีเททองหล่อพระค่ะ
แล้วก็ใกล้ถึงเวลาไปฟังธรรมะแล้ว Angel ก็เลยไม่ได้อยู่รอรับเสด็จ

เอาบุญมาฝากเพื่อนๆ ชาวสองวันฯ ด้วยนะคะ  _/\_

Go Up