ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

Angel ก็อยากเจอเพื่อนๆ กัลยาณมิตรและได้ร่วมทำบุญด้วยกันค่ะ
ตอนนี้เราเปิดโหวตจนถึงสิ้นเดือนกันยายนเลยดีไหมคะ
เพื่อนๆ จะได้เสนอความคิดเข้ามากัน และค่อยสรุปกันอีกที ::02::

ดีจังนะคะ ที่จะได้ขยายการทำบุญออกไปให้กว้างขึ้น  อีกอย่าง การได้เจอกัลยาณมิตร ก็ถือเป็นโชคจากการตั้งใจทำความดีนะคะ

Angel คิดเหมือนคุณ wanpen ทุกประการเลยค่ะ  ;)
ถ้าเราตั้งใจทำแต่ความดี วันหนึ่งเราจะได้หลุดพ้นจากสังสารวัฏนี้
และบรรลุมรรค ผล นิพพาน ด้วยกันนะคะ  _/|\_
เป็นกำลังใจให้คุณ wanpen และเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ  ::33::

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

วันนี้เป็นวันพุธ Angel ไปใส่บาตรพระ 1 รูปค่ะ
อุทิศบุญให้กับเทวดาประจำตัว และเจ้ากรรมนายเวรของคุณแม่
เพราะคุณแม่ปวดหลัง และปวดขา
Angel ไม่อยากให้คุณแม่ทุกข์กายเลยค่ะ
เวลาทุกข์กาย ก็พาลทุกข์ใจไปด้วย
พอใส่บาตรเสร็จ Angel ก็กรวดน้ำและให้คุณแม่อุทิศบุญด้วยตัวเอง  _/|\_

ขอให้เพื่อนๆ ดูแลสุขภาพของตัวเองและทุกคนในครอบครัวด้วยนะคะ   :)

wanrawee

ฝากเป็นห่วงคุณแม่ด้วยนะคะ ::33::
ขอให้ท่านหายปวดขาไวๆจะได้มีแรงทำกับข้าวให้คุณangle ตอนเช้านะคะ

Angel

ขอบคุณค่ะคุณ wanrawee ที่ฝากความห่วงใยมาให้คุณแม่ Angel
Angel จะไปบอกคุณแม่ให้นะคะ เพราะคุณแม่รู้ว่า Angel มีเพื่อนดีๆ
ในโครงการนี้หลายคนเลย  ::02::

ส่วนอาหารเช้ามังสวิรัติ คุณแม่ก็ยังทำให้อยู่ค่ะ
เพียงแต่ยืนนานๆ เพื่อเตรียมอาหาร แล้วจะปวดหลัง และขา
Angel กลับถึงบ้าน ก็ช่วยคุณแม่ผัดอาหารเย็น และล้างจาน
ผลัดกันกับน้องสาวค่ะ คุณแม่จะได้พักบ้าง ไม่เหนื่อยเกินไป  :)

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับกำลังใจ  ::33::

wanrawee

ไม่เป็นไรค่ะ .. ::115::

ก็เราเป็นเพื่อนกันนี่นา เพื่อนก็ต้องห่วงแม่ของเพื่อนจริงมั๊ยคะ

Angel

ขอบคุณมากค่ะคุณ wanrawee  _/\_
Angel ได้นำความห่วงใยของคุณไปฝากคุณแม่แล้วนะคะ
คุณแม่ฝากขอบคุณมาด้วยค่ะ  ::02::

วันนี้ Angel ขอเสนอสถานที่ทำบุญอีกแห่งคือ โรงพยาบาลสงฆ์  :)
Angel ยังไม่เคยไปเลยค่ะ แต่คุณแม่บอกว่าทำบุญกับพระที่อาพาธ เป็นกุศลมาก
เพราะช่วยให้ท่านหายอาพาธ และสามารถเผยแผ่พระพุทธศาสนาต่อได้
ถ้าเพื่อนๆ คนไหนสนใจ สามารถโหวตได้นะคะ
หรือจะเสนอวิธีทำบุญรูปแบบอื่นๆ ด้วยก็ได้ค่ะ ปิดรับโหวตสิ้นเดือนนี้นะคะ  ;)

panapien

ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกุศลที่น้องนางฟ้าได้ทำมากมายต่อเนื่อง
ทั้งต่อผู้ทุกข์ยาก ผู้ล่วงลับที่ไร้ญาติมิตร เด็กกำพร้า  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
ความกตัญญููที่มีต่ออรหันต์ในบ้าน ....
อนุโมทนาอีกครั้ง  น้องเป็นนางฟ้าตัวจริง ตัวเป็นๆค่ะ ... รับรอง ..........
นับเป็นบุญที่ได้มีโอกาสเป็นกัลยาณมิตร

บุญที่หวังจะได้ทำคือร่วมสร้างสถานปฏิบัติธรรม  และสมหวังเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว
ได้มีน้องที่ทำงาน  ชวนทอดผ้าป่า สร้างสถานปฏิบัติธรรม วันที่ 14 กย นี้

มาวันนี้น้องๆกลุ่ม 2 วัน ร่วมกันตั้งใจทำบุญร่วมกัน  นับเป็นสิ่งที่ทำให้ดีใจปลื้มใจ
และยินดีอย่างยิ่งค่ะ  จะโหวตอะไร เลือกบุญประเภทใด .... เต็มใจทั้งหมดค่ะ

ขอบคุณมากนะคะที่บอกบุญ เหมืือนว่าที่อธิษฐานไว้ว่า "ขอได้มีโอกาสสร้างสมบุญ"
ได้เป็นจริงแล้วหละ  จะตามความคืบหน้าจากกระทู้น้องนางฟ้าค่ะ
แต่ถ้ากระชั้นชิด รบกวนแจ้งทางอีเมลล์หน่อยได้ไม๊จ๊ะ?

dang1304@yahoo.com

:)คุณ angel ค่ะทำบุญที่โรงพยาบาลสงฆ์ก็ดีค่ะ เคยไปบริจาคอยู่สองสามครั้ง ทำที่ไหนก็เห็นด้วยค่ะ ก็ได้บุญเหมื่อนกัน แต่จะไปร่วมด้วหรือไม่ ต้องวันเวลาก่อนนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
                                                                     ดินสอสีม่วง

Angel

โอ้โห Angel จะตัวลอยแล้วค่ะคุณพี่ panapien ::01::
บุญกุศลที่ Angel ทำนี้ ก็ได้แรงสนับสนุนที่ดีจาก
ทุกคนในครอบครัว และเพื่อนๆ ในโครงการสองวันฯ นี้แหละค่ะ  :)

Angel อ่านหนังสือเรื่อง "พระในบ้าน" แล้วซาบซึ้งมาเลยค่ะ
อยากให้เด็กได้อ่านหนังสือเล่มนี้กันมากๆ เพื่อจะได้ทำความดี
กตัญญูกตเวทีกับบุพการี เพราะท่านเป็นพระอรหันต์ในบ้านนั่นเองค่ะ  _/|\_

อนุโมทนาบุญกับคุณพี่ panapien ด้วยนะคะ  _/|\_
ที่ได้มีโอกาสสร้างศาลาปฏิบัติธรรม ดังที่ตั้งใจหวังไว้
ถ้ามีเรื่องดีๆ แบบนี้อีก ช่วยบอกบุญกับ Angel ด้วยนะคะ  ::02::

ส่วนเรื่องโครงการทำบุญของพวกเรา
Angel กำลังเปิดโหวตอยู่ค่ะ อยากให้คุณพี่ช่วยออกความเห็นด้วย
ถ้าทำบุญทอดกฐิน ต้องจองวัด ใช่ไหมค่ะ
คุณพี่พอจะมีวัดที่แนะนำ และไม่ไกลจากกรุงเทพมากนักไหมค่ะ
ถ้ามี ช่วยแนะนำด้วยนะคะ  :)

wanrawee

รพ.สงฆ์ก็ดีค่ะ ไม่ไกลด้วยเราไม่มีรถ นั่งรถเมล์ก็สะดวกดีนะคะ ::115::

Angel

ขอบคุณค่ะคุณดินสอสีม่วง และคุณ wanrawee  _/\_
ที่ช่วยโหวตมานะคะ ถ้าไปทำบุญที่โรงพยาบาลสงฆ์จริงๆ
ต้องถวายเป็นอะไรให้ท่านคะ เป็นปัจจัย หรือว่าของอะไร
Angel ยังไม่เคยทำบุญที่นี่เลยค่ะ แต่อยากไปทำมากๆ เลยค่ะ  ::02::

dang1304@yahoo.com

:)คุณ angel ไม่เคยไปเลี้ยงพระหรอกนะค่ะ แต่เคยไปบริจาคเป็นเงินนะค่ะ ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ทราบตรงนี้ ถ้าจะไปกันจริงๆ คงต้องโทรไปถามข้อมูลกันอีกทีค่ะ  :D

Angel

โอเคค่ะคุณดินสอสีม่วง ขอบคุณนะคะที่ช่วยตอบมาให้   :)
แล้ว Angel จะลองถามจากเพื่อนๆ ที่เคยไปทำบุญ
ที่โรงพยาบาลสงฆ์เพิ่มเติมค่ะ ถ้ามีโอกาส เราคงได้ไปด้วยกันนะคะ  ::02::

poonsri

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Angel ด้วยค่ะ_/|\_
poonsri ก็อยากร่วมทำบุญด้วยค่ะ แต่ไปร่วมด้วยตัวเองคงจะยากอยู่ซักหน่อย เพราะอยู่ไกล
ก็ขอสมทบบริจาคเป็นเงินละกันนะค๊ะ (ช่วยบอกช่องทางที่จะโอนเงินไปให้ด้วยนะค๊ะ)
ส่วนจะทำบุญที่ไหนนั่นก็แล้วแต่กัลยาณมิตรค่ะ ::33::

Go Up