เลิกฝันกลางวัน

Started by Nara, September 12, 2009, 02:56:02 pm

previous topic - next topic
Go Down

Nara

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ที่นี่ ขอร่วมโครงการด้วยนะคะ

ตัวเองเป็นคนที่ฝันกลางวัน ก็คือฟุ้งซ่านนั่นแหละค่ะ บ่อยมาก และบ่อยครั้งก็ทำให้เสียงานเสียการไปเยอะ บางช่วงที่ฝันกลางวันมากๆ ก็งงๆ ไปเลยว่าอะไรคือความจริงหรือความฝันกันแน่ เพราะในฝันเรามักจะวาดภาพไว้สวยงามเกินจริงเสมอไงคะ

ก็เลยตั้งใจว่าจะเลิกฝันกลางวัน จะได้ทำงานได้เสร็จทันเวลา มีประสิทธิภาพมากขึ้น และใช้ชีวิตอยู่กับความเป็นจริงมากขึ้นค่ะ

panapien

มาเอาใจช่วยให้ทำให้ได้ค่ะ ให้รู้ตัวทุกขณะทุกลมหายใจ จะได้ทำงานเสร็จ
แ้ล้วคุณนาราก็เก็บฝันอันสวยงามไปฝันตอนกลางคืนนะคะ
แอบอิจฉาค่ะที่ฝันของคุณนาราสวยสดงดงาม แสดงว่าไม่เป็นคนขี้วิตก
ดิฉันมักวิตกเสมอ  o_huhhขาดฝันสวยๆ  อยากเป็นเหมือนคุณนาราสักนิดๆ
แค่ตั้งใจก็เป็นบุญแล้วค่ะ  อนุโมทนานะคะ

Gogolico

มาเอาใจช่วยครับ แนะนำลองนั่งสมาธิหรือสวดมนต์ดูครับ ก่อนนอน ช่วยสงบจิตสงบใจ ไม่ให้จิตเราฟุ้งซ่านได้ และก็อาจจะได้อะไรดีๆ ที่คาดไม่ถึงอีกด้วยครับ  :)

wanrawee

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ ::33::

yuwa

ขออนุโมทนา และร่วมเป็นกำลังใจค่ะ
เมื่อก่อนเป็นคนชอบฝันกลางวันเหมือนกันค่ะ
ตอนนี้ดีขึ้นเพราะทำงานจนไม่มีเวลาฝันมาก
คุณลองเขียนเรื่องฝันกลางวันของคุณออกมา
แล้วเอามาอ่านดูก็ได้ค่ะ
แล้วคุณอาจจะรู้ว่าอันไหนเป็นฝันเรื่อยเปื่อย ไร้สาระ
อันไหนเป็นเรื่องที่ทำให้เป็นความจริงได้
มันอาจจะดีกับคุณก็ได้ ถ้าได้พิจารณามันดู

Nara

วันนี้มีเวลาสั้นๆ ก็เลยเข้ามารายงานความคืบหน้านิดนึง
ดีใจมากค่ะที่ได้กำลังใจจากทุกท่าน

สองวันที่ผ่านมา พยายามรู้ตัวทุกครั้งที่ฝันกลางวัน ก็รู้สึกว่ารู้สึกตัวได้เร็วขึ้นค่ะ
แต่ก็ยังฟุ้งซ่านได้บ่อยๆ โดยเฉพาะเวลาที่เบื่อ เศร้า หรือคิดงานไม่ออก
จะพยายามต่อไปนะคะ

Angel

อนุโมทนากับคุณนาราด้วยค่ะ
ลองเปลี่ยนจากฝันกลางวัน มาอ่านหนังสือธรรมะ
ฟังซีดีธรรมะ สวดมนต์ นั่งสมาธิ ดีไหมคะ  :)

ความฝันบางทีก็เป็นแรงบันดาลใจให้คนเราได้นะคะ
ลองนำความฝันที่คิดว่าทำได้ แล้วเริ่มทำดูไหมคะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

sittnn

อนุโมทนาครับคุณนารา _/\_

เมื่อฟุ้งซ่านแล้วรู้ว่าฟุ้งซ่าน ทำให้ตื่นจากความฟุ้งนั้น เป็นสิ่งที่ดีที่ประเสริฐที่สุดครับ
ขอให้ค่อยๆหมั่นสังเกต หมั่นดูในลักษณะนี้ไว้ เป็นกำลังใจให้ด้วยคนครับ  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Nara

แย่แล้วค่ะ ทำไมเมื่อวาน ถึงฟุ้งซ่านได้ทั้งวันก็ไม่ทราบ พอรู้ตัวว่าฟุ้ง ก็ไปซะนานแล้ว แล้วพอแป๊บเดียวก็เริ่มคิดเรื่อยเปื่อยไปอีกแล้ว สลับกันไปกันมาระหว่าง ฟุ้ง กับนึกได้ว่าฟุ้ง จนทั้งวันดูเหมือนว่ามีแต่ความฟุ้งซ่าน คิดได้นิดเดียวเอง  วันนี้ไม่รู้จะเป็นยังไง...เฮ้อ  ทำไงดีละคะ

Amata

::01::สมาชิกใหม่ ขอร่วมอนุโมทนากับคุณNara ด้วยจ้า _/\_ เข้าใจนะ จิตเราบังคับยาก คุมยาก
เผลอไม่ได้เลย เร็วมาก เราก็เป็น คงต้องพยายามมากๆ นะ เอาใจช่วย สู้ ๆ ตามให้ทันนะ
สาธุ .... _/|\_

Nara

ตอนนี้ฝันกลางวันน้อยลงแล้ว เพราะมาอบรมและพยายามหาอะไรทำ
ปกติก็สวดมนต์ก่อนนอนอยู่แล้ว และตั้งใจจะเพิ่มนั่งสมาธิก่อนนอนตามที่แนะนำค่ะ

panapien

อย่าท้อนะคะ มีคนเอาใจช่วยเยอะเลย
             o_love

admin

อนุโมทนากับความตั้งใจด้วยนะครับ  ::33:: _/\_

Angel

ดีค่ะ เก่งมากเลยคุณนารา  ::12::

เป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จนะคะ  ::33::

เรื่องนั่งสมาธิ ขอให้รู้กาย รู้ใจ ตามความเป็นจริงทุกขณะ

แล้วคุณจะอยู่กับความจริงมากกว่าความฝันค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ  ::m32::

piyanuchsorn

มาขอบคุณ คุณNara ด้วยตัวเองค่ะ ที่มาให้กำลัง ในหัวข้อ ของดิฉัน

ยินดีกับคุณ Nara ที่จะเลิกฝันกลางวันค่ะ  ดิฉันเคยเป็นค่ะ

สุดท้ายแล้ว สติคือตัวที่ช่วยเราได้ดีที่สุดค่ะ

Go Up