ตั้งใจจะรักษาศีลข้อ 4

Started by Soey, August 08, 2009, 03:19:49 pm

previous topic - next topic
Go Down

Soey

ศีลข้อ 4 เป็นข้อที่ตัวเองยังบกพร่องอยู่มาก ตั้งใจจะไม่พูดเพ้อเจ้อ นินทา บ่น กระทบเทียบ  เป็นเวลา 2 วันค่ะ

admin

ขออนุโมทนาในความตั้งใจดีๆ และเป็นกำลังใจให้นะครับ
::01:: ::33::

Soey

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ _/\_  ที่จริงตั้งใจมาหลายรอบแล้วค่ะ (เกือบทุกวัน) แต่ก็ทำไม่ได้ซักที :'(   แต่คราวนี้จะสู้ๆ เต็มที่ค่ะ  แล้วจะเข้ามารายงานผลค่ะ

Angel

ขออนุโมทนากับคุณ Soey ด้วยนะคะ จะเป็นกำลังใจให้ค่ะ แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ  ::02:: ::33::

sittnn

เป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ  ::33::
ลองทำดูแล้วเป็นอย่างไรอย่าลืมเข้ามาเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันบ้างนะครับ  _/\_ ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

Soey

ผ่านไป 1 วัน  มีหลุดพูดเล่นบ้าง พอดีวันนี้เจอเพื่อน เจอญาติเยอะมาก (หาข้อแก้ตัวได้อีก  ::01:: ) แต่มีสติเวลาจะพูดมากขึ้น ไม่น่าเชื่อว่าการมาโพสในนี้ช่วยได้จริงๆ  ขออนุโมทนากับทีมงานที่คิดโครงการดีๆ นี้  ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ _/|\_

จะพยายามมีสติระลึกรู้ทุกครั้งที่พูดคุย ถ้าทำได้ดีขึ้นจะพยายามอยู่กับปัจจุบันให้มากขึ้นค่ะ

panapien

คุณ Soey คะ กระทู้แรกที่ดิฉันตั้งสัจจะไว้ คือไม่พูดถึงรัฐบาลในทางลบ
ซึ่ง 2 วันแรกก็ทำได้ค่อนข้างน่าพอใจ  แต่ผ่านไปหลายวันเหมือนหมดเวลากำหนดสติตัวเอง
วันนี้ดิฉันวิจารณ์อย่างยาวเลยแหละ  o_angry
ศีลข้อ 4 เลยเละเลย  ขณะศีลบกพร่องก็รู้ตัวแต่เบรคไม่ชะงัดค่ะ
มาสารภาพความบกพร่องกับบอร์ดนี้  กับคุณ Soey ซึ่งตั้งใจในการรักษาศีลข้อ 4
ขอให้กำลังใจ และร่วมตั้งสัจจะอีกครั้งนะคะ  แต่ไม่กำหนดแค่ 2วันแหละ 
พอรู้ตัวต่อจากนี้จะติดเบรคทันที  ไม่ว่าจะเป็นการวิจารณ์ ส่อเสียด กระทบกระเทียบ
ให้ร้าย นินทา ......
หวังว่าคุณ Soey จะไม่หลุดเหมือนดิฉันนะคะ  ถ้าหลุดก็หยุดให้ทัน เอาใจช่วยค่ะื  ::m50::

Soey

ขอบคุณคุณ panapien สำหรับกำลังใจดีๆ นะคะ _/|\_

เป็นกำลังใจให้คุณ panapien เช่นกันค่ะ  ::33::

วันนี้อีกทั้งวัน มาทำงานแล้ว
กลัวจะหลุดมากๆๆค่ะ   ถ้าผ่านวันนี้ไปได้  น่าจะตั้งต้นได้ (หวังว่า)

เราจะสู้ไปด้วยกันนะคะ คุณ panapien

dang1304@yahoo.com

:)    มาให้กำลังใจค่ะ........เห็นด้วยค่ะ ศีลข้อนี้เป็นข้อที่รักษายาก จะพยายามเหมื่อนกัน ::33::ค่ะ

Angel

ขอเป็นกำลังใจให้ทั้งคุณ Soey และคุณ panapien นะคะ ลองเปลี่ยนจากการพูดมาเป็นอ่านดีไหมค่ะ เช่น อ่านหนังสือธรรมะ เราจะได้มีเวลาหยุดคิด และพิจารณาเพื่อการปฏิบัติที่ดีขึ้นค่ะ  ::02::

Soey

ขอบคุณคุณ dang1304 และ คุณ Angel สำหรับกำลังใจและคำแนะนำดีๆ นะคะ _/|\_

ปกติถ้าว่างก็จะฟัง CD และ อ่านหนังสือธรรมะนะคะ  แต่เวลาทำงานมีผัสสะเยอะ ต้องพบปะ
พูดคุยกับผู้คน   จะพยายามหยุดคิด และพิจารณาเพื่อการปฏิบัติที่ดีขึ้นตามที่คุณ Angel แนะนำค่ะ  ::01:: :)

พิมพ์พลอย

มีผู้ร่วมอุดมการณ์กับศีลข้อนี้เยอะเลย ดีจังค่ะ ..
เคยตั้งใจจะรักษาให้พร่องน้อยที่สุด แต่ก้อเห็นว่ายากสุดเหมือนกัน
ตอนนี้เรยเปลี่ยนมาลองตั้งสัจจะอธิษฐานใหม่ ..

พยายามพูดให้น้อยลงกว่าแต่ก่อน
((  มันก้อคงพอจะช่วยได้ทางอ้อมเนอะคะ .. จริงป่าว ))

::115::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

เห็นด้วยกับคุณพิมพ์พลอยนะคะ การพูดน้อยลงช่วยได้ค่ะ เพราะยิ่งพูดเยอะ ปัญหาก็ยิ่งเยอะค่ะ
แต่ถ้าเรื่องไหนจำเป็นต้องพูดเพื่อผลของงาน ก็ยังต้องพูดอยู่นะคะ ขอให้พิจารณาเป็นเรื่องๆ ไปค่ะ
การพูดที่ไม่จำเป็น คือ การพูดเพ้อเจ้อ พูดส่อเสียด พูดกระทบกระเทียบ แล้วทำให้ผู้อื่นไม่สบายใจ

ขอให้คุณ Soey และผู้ที่ตั้งใจรักษาศีลข้อนี้ทำสำเร็จดังตั้งใจไว้นะคะ จะเป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::33::

Soey

ขอบคุณคุณพิมพ์พลอย และคุณ Angel สำหรับคำแนะนำดีๆ นะคะ
จะพูดให้น้อยลงค่ะ  วันนี้กำลังจะหมดไปอีก 1 วัน ตั้งใจจะรักษาศีลข้อนี้
ให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ค่ะ  ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ  _/|\_

Angel

ยินดีค่ะคุณ Soey และอนุโมทนาด้วยค่ะที่จะลองทานมังสวิรัติดูบ้าง ทำเท่าที่ทำได้นะคะ ไม่ต้องเครียด ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจค่ะ  ::02::

ขอเสริมให้รักษาศึลทั้ง 5 ข้อให้สำเร็จด้วยนะคะ การเกิดเป็นมนุษย์ได้นั้น ต้องรักษาศึลทั้ง 5 ข้อให้สมบูรณ์ แข็งแรงค่ะ ถ้าทำได้ก็จะเป็นบุญของเราเองค่ะ Angel จะเป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

Go Up