2 วันนี้ตั้งใจจะ....

Started by wanrawee, July 18, 2009, 10:11:27 am

previous topic - next topic
Go Down

Angel

ยินดีค่ะคุณ wanrawee  ::02::
Angel จะพยายาม post ในกระทู้ของ Angel ภายในวันนี้นะคะ
ขอเวลาสักหน่อย เพราะข้อความค่อนข้างยาวค่ะ
อย่าลืมอ่านนะคะ แล้วตรงกับตัวเองข้อไหน ช่วยบอกด้วยนะคะ  :-*

wanrawee

คุณ angle ได้กรุณา นำส.ค.ส. 2552 เรื่อง นัยอันล้ำลึกของคำ "ขอบคุณ" ของท่าน ว.วชิรเมธี

มาpost ให้ใน กระทู้ของคุณ angleเอง ..แต่เราขอเอามาแปะไว้ในกระทู้ของเราค่ะ..

เราอยากให้มีเรื่องดีๆในกระทู้ของเราบ้าง..

เพราะส่วนใหญ่เรา ใจร้อน  และไม่ค่อยมีสาระ   :P

ต้องขอบคุณโครงการ 2 วันฉันทำได้ด้วยนะคะ ..

ที่ทำให้เราได้พบเพื่อนดีๆ และ ได้ทำสิ่งดีๆแบบนี้ค่ะ_/|\_

ขอบคุณความไม่มี               ที่ทำให้รู้วิธีลุกขึ้นสู้
ขอบคุณความยากจน            ที่ทำให้เป็นคนมุมานะ
ขอบคุณความล้มเหลว           ที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ
ขอบคุณความผิดพลาด          ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม
ขอบคุณความริษยา              ที่ทำให้กล้าสร้างสรรค์สิ่งใหม่
ขอบคุณคำวิพากษ์วิจารณ์       ที่ทำให้ผลิบานอย่างไร้ข้อตำหนิ
ขอบคุณความไม่รู้                 ที่ทำให้รู้จักครูชื่อประสบการณ์
ขอบคุณความผิดหวัง             ที่ทำให้ตั้งสติเพื่อลุกขึ้นมาใหม่
ขอบคุณศัตรูที่แกร่งกล้า         ที่ทำให้รู้ว่าเรายังไม่ใช่มืออาชีพ
ขอบคุณมหกรรมคอรัปชั่น       ที่ทำให้เราอยากสร้างสรรค์การเมืองใหม่
ขอบคุณความป่วยไข้             ที่ทำให้เราตั้งใจดูแลสุขภาพ
ขอบคุณความทุกข์                ที่ทำให้รู้ว่าความสุขมีค่าแค่ไหน
ขอบคุณความพลัดพราก         ที่ทำให้เราสละจากความยึดติดถือมั่น
ขอบคุณเพลิงกิเลส                ที่ทำให้เรามีเหตุอยากถึงพระนิพพาน
ขอบคุณความตาย                 ที่ทำให้ฉากสุดท้ายของชีวิตสมบูรณ์แบบ

wanrawee

วันนี้รู้สึกเศร้าๆยังไงบอกไม่ถูกค่ะ...

แต่มีเรื่องขำๆที่ทำงานมาเล่าให้ฟัง..(เป็นเรื่องขำของเราแต่เป็นเรื่องเศร้าของคนอื่น...)

เรื่องของเรื่องก็คือ...มีพี่คนนึงเค้าไม่ค่อยชอบเราเท่าไหร่...โดยไม่ทราบสาเหตุน่ะค่ะ
คือเค้าก็ไม่คุยกับเราเลย....เวลาที่หัวหน้าให้ร่วมงานกันเค้าก็ไม่ร่วมค่ะ..
ลักษณะท่าทางเค้าเป็นคนอ้วนตัวใหญ่มาก ไม่แต่งตัว..แล้วก็ผิวคล้ำค่ะ...

ทีนี้มีพี่อีกแผนกนึงเค้ามีหลานเป็นลูกครึ่ง ไทย-ญี่ปุ่น  น่ารักมากๆ อายุประมาณ 4-5 ขวบ
เพิ่งมาเที่ยวประเทศไทย..เค้าก็เอามาทำงานด้วย...
คุณหลานเนี่ย  ชอบเล่นกับเราม๊าก..มาก.....แล้วอยู่ๆปรากฎว่าไปเรียกำที่ไม่ชอบเราว่า ไอ้อ้วน เราก็ตกใจเลย  รีบหันไปบอกว่า ..หนูพูดกับผู้ใหญ่แบบนี้ไม่ได้นะคะ..มันไม่ดี.  น้องก็ทำท่าเขินๆเดินหนีไป แต่ไปตะโกนว่าอ้วนๆๆๆ  อูยๆๆ    ใกล้ๆพี่คนนั้นแทน..
เราก็อืม..ใครสอนเนี่ย ..สงสารพี่เค้าก็สงสารนะ..เพราะถึงแม้เค้าจะไม่ชอบเราแต่ถ้าเรา เราก็ต้องอายเหมือนกัน.. ถามไปถามมาได้ความว่า คุณหลานไม่เข้าใจว่าทำไมพูดแบบนี้ไม่ได้ เพราะเห็นเด็กแถวข้านพูด....เรื่องจบตรงที่คุณหลาน.ไปขอโทษพระค่ะ ..บอกพระว่า หนูขอโทษที่พูดไม่ดี

wanrawee

ต่อนะคะ ..คือรู้สึกว่าน่ารักมากเลย รู้จักขอโทษ...

เราซะอีกเป็นผู้ใหญ่กว่า ..บางทีทำผิดเรากลับไม่ขอโทษ ไม่รู้ทำไม..  ::)

บางทีผู้ใหญ่อย่างเราก็ต้องดูเด็กเป็นตัวอย่างเหมือนกันเน๊าะ ::01::

sittnn

จริงด้วยครับ เด็กๆมีอะไรทำให้เราสะกิดใจได้หลายอย่างเชียวครับ
เดี๋ยวร้องไห้ เดี๋ยวหัวเราะ เดี๋ยวดื้อ เดี๋ยวน่ารัก

อนุโมทนากับคุณ wanrawee ด้วยนะครับ  _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

คุณ wanrawee หายเหงารึยังเอ่ย
Angel กลับมาแล้วค่ะ หลังจากเงียบหายไปพักผ่อน 2 วัน
เรื่องเล่าของคุณ wanrawee ก็ตลกดีนะคะ
แต่จะว่าไปก็เป็นตลกร้ายสำหรับพี่คนนั้น  :-X

ตอนที่เด็กว่าพี่คนที่ไม่ชอบ บางทีเราก็คงรู้สึกแอบสะใจเล็กๆ
เพราะเราไม่สามารถว่าเขาได้ แต่ใจก็คงตามรู้และบอกว่าคิดอกุศลอยู่
ไม่ทราบว่าเป็นรึเปล่าค่ะ เพราะ Angel เคยเป็นค่ะ
เดี๋ยวนี้ก็ยังเป็นอยู่ แต่พอรู้ว่าเป็นการคิดอกุศล ก็รีบดับกิเลสนั้นทันที
เพราะไม่รู้วันหนึ่งเราอาจจะโดนอย่างนี้รึเปล่า  :-\

Angel ก็มีปัญหาแบบเดียวกับคุณ wanrawee เหมือนกันค่ะ
คือพี่ผู้หญิงเขาไม่ชอบเรา ถึงแม้เราจะทำดีกับเขาแค่ไหน
เขาก็อาจจะรู้สึกดีกับเราขึ้นมาบ้าง แต่เมื่อมีปัญหาไม่พอใจอะไรเราปุ๊บ
ก็จะตั้งป้อมไม่ชอบ ไม่คุยกับเราเหมือนเดิม  :(

แรกๆ Angel ก็เครียดค่ะ เพราะต้องทำงานร่วมกัน
แต่ตอนนี้ปล่อยวางแล้วค่ะ อยากทำอะไรก็ทำไป
เราไม่ทุกข์ร้อนอะไร ให้เขารู้สึกและทุกข์ร้อนไปคนเดียวล่ะกัน
เหมือนที่พระท่านสอนว่า เวลาคนชี้หน้าด่าว่าเรา นิ้วอีก 4 นิ้วก็ชี้เข้าต้วคนพูดมากกว่า
เราไม่ต้องไปรับเอามาให้เป็นกังวลใจ  :D

ขอให้คุณ wanrawee วางใจให้ดี สงบ เป็นกลาง
พยายามคิดดี พูดดี ทำดี ทุกวัน แล้วสิ่งดีดีจะมาหาคุณเองค่ะ
Angel ก็ใช้สูตรนี้ในการดำเนินชีวิตทุกวันเช่นกันค่ะ  ::12::

เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ  ::33:: ::02::

wanrawee

คุณ angle....เป็นคนดีมากๆเลยอ่ะ...
แล้วก็พูดตรงใจเรามากๆเลยด้วย..
ที่ว่าแอบสะใจเล็กๆตอนที่พี่เค้าโดน คุณหลานว่าอ่ะ :D

แต่เราไม่ได้คิดมากเรื่องพี่เค้าแล้วล่ะค่ะ
เลิกคิดไปนานละ  ต่างคนต่างทำงานของตัวเองไป...

เราก็ดูใจตัวเองต่อไป  ขอบคุณ คุณAngleนะคะ

Angel

เยี่ยมมากเลยค่ะ ดีใจจังที่เจอคนดีดีในโครงการนี้  ::02::
คนดีส่วนใหญ่จะรู้ว่าตัวเองยังไม่ดี ยังมีข้อตำหนิอยู่  ::12::
เช่น แอบสะใจเขาเวลาเขาโดนคนอื่นว่า เพราะเราไม่อยากว่าเอง
แต่คนไม่ดีมักจะมีข้ออ้าง ข้อแก้ตัวตลอด และมักโทษแต่คนอื่นเสมอ  :-[

ดังนั้น ถือว่าพวกเราเป็นคนดีก็ว่าได้นะคะ เพราะรู้ว่าเรารู้ว่าเรายังไม่ค่อยดี
มีข้อตำหนิอยู่  แต่ก็พยายามหาทางปรับปรุงแก้ไข
อย่าไปแก้ไขคนอื่นเลยค่ะ เหนื่อยเปล่าๆ
เปลี่ยนที่ใจเรานี่เอง ง่ายกว่า และเป็นสุขกว่าด้วยค่ะ  :D

สู้ๆ นะคะ Angel ก็จะสู้ไปด้วยกันค่ะ  ::33:: ::02::

sittnn

อนุโมทนากับทั้งสองท่านเลยนะครับ  _/\_

wanrawee

วันนี้ไม่มีอะไรมากระทบใจให้โกรธค่ะ...

ก็มีบ้างนิดๆหน่อยๆ แต่ไม่รู้ทำไม ...ถ้าเราไม่เอามาเป็นอารมณ์ มันก็ไม่รู้สึกอะไรล่ะค่ะ

แต่ถ้าเป็นทุกทีต้องโมโห โกรธกริ้ว แสดงออกทั้งทางน้ำเสียง และแววตาไปแล้วล่ะค่ะ

วันนี้ก็ถือเป็นอีกวันนึงที่เราผ่านการทดสอบของตัวเองไปได้ด้วยดี

ตอนเที่ยง ที่ทำงานมีสอนร้องเพลง..

ให้ฝึกหายใจเข้าออก ทางปาก  เป็นรูปแบบต่างๆ  ก็ได้สมาธิดีเหมือนกันนะคะ....

Angel

ยินดีด้วยค่ะที่คุณ wanrawee สำเร็จไปอีกขั้นแล้ว  ::02::
แสดงว่าคุณใจเย็นขึ้นมา รู้ทันอารมณ์ของตัวเองแล้วด้วย
ขอให้รู้ตัวบ่อยๆ นะคะ จะได้สำเร็จไปอีกหลายขั้น

ดีจังเลยค่ะที่ทำงานมีสอนร้องเพลงด้วย
ไว้ร้องให้ Angel ฟังบ้างนะคะ อิ อิ  ::115::

sittnn

อนุโมทนาด้วยนะครับ มีสอนร้องเพลงกันด้วย ที่ทำงานน่ารักกันจังเลย  _/\_ ::01::

jasmin

อนุโมทนาด้วยค่ะ  jasmin ก็เป็นคนขี้โกรธค่ะ  แต่ไม่ค่อยโกรธคนอื่นนะคะ โกรธลูกกับโกรธตัวเองนี่แหละค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ สู้ ๆ ค่ะ  ::33::

wanrawee

ขอบคุณ คุณ jasmin ด้วยนะคะที่เข้ามาให้กำลังใจ...

เมื่อวานเราหงุดหงิดนิดหน่อย  เพราะตอนนี้ใกล้จะมีงานเลี้ยงส่งผู้เกษียณอายุ
แล้วเค้าให้เรากับเพื่อนๆหาการแสดงมา...
ก็ตกลงแบ่งเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มนึงเต้นเพลง sexy อีกกลุ่มก็เกาหลี...

แล้วแบบเราเนี่ยนะคะ .. ก็ต้องเต้น sexy ซู่ซ่าอยู่แล้ว ซึ่งเราบอกเจตนารมย์ตั้งแต่แรกเลย

แล้วอยู่ๆ เพื่อนก็จัดกลุ่มใหม่ให้เราไปเต้นเกาหลีหาว่าเราบอกว่าอยากเต้น....

ถามว่าโกรธมั๊ย ...ไม่โกรธแต่ไม่พอใจ....แล้วคนจัดก็ไม่ฟังเหตุผลเลย..แถมบอกว่าไม่พอใจก็ไปลาออกกับหัวหน้าวงเอง..

เราก็เอ้ย... อะไร(วะ)เนี่ย.....

ท่องไว้ โกรธหนอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   แต่เสียงเราเริ่มดังขึ้นเรื่อยๆ ตอนไปพูดกับพี่หัวหน้า กับเพื่อนคนตะกี้

อืม ขอโทษพระ...และเพื่อนๆทุกคนนะคะ _/\_... ไม่ไหวจริงๆค่ะ     แต่ไม่ต้องห่วงนะคะ เรากับเพื่อนไม่ได้โกรธกัน ตอนกลางวันยังไปทานข้าวด้วยกันอยู่เลยค่ะ

วันนี้เรื่องเต้นก็ยังมีปัญหาไม่จบ แต่ไม่ใช่เรื่องของเราแล้วล่ะ  เป็นเรื่องของคนอื่นเค้าเอามาฟ้องเรา...เราก็ได้แต่ปลอบใจว่าอย่าคิดมากเลยนะ  .. 

ทำๆไปเถอะ ขำๆ หนุกๆ 

คนเราก็อีแบบนี้ล่ะนะคะ...เรื่องเล็กๆแท้ๆเลย   ........

เราสัญญากับตัวเองว่าจะอดกลั้นให้มากกว่านี้ค่ะ  จะสู้ใหม่ ::115::

พิมพ์พลอย

โกรธแล้วรู้ ก้อถือเป็นครูของเรา .. เนอะ : )

::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Go Up