จะถือศีลแปดให้ได้สองวัน

Started by bakerymaniac, July 26, 2009, 09:37:09 am

previous topic - next topic
Go Down

bakerymaniac

ขออธิษฐานจิตว่าจะถือศีลแปดให้ได้สองวัน โดยจะนั่งวิปัสนาอย่างน้อยวันละ 1 ครั้ง ครั้งละ 1 ชั่วโมงค่ะ

korakort

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอให้มีสติและกำลังใจ ปฏิบัติสำเร็จนะคะ

sittnn

อนุโมทนาครับ เป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จนะครับ ได้ผลอย่างไรอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  ::01:: _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

วันนี้ได้ถือศีลเป็นวันแรกค่ะ เมื่อเช้าตอนนั่งรถอยู่เกือบเปิดวิทยุฟังเพลงซะแล้ว โชคดีที่ไม่ได้ทำ พอไปถึงที่ทำงานก็กินข้าวเช้าตามปกติ ปรากฏว่ามีคุมสอบตั้งแต่ 9 โมงถึงเที่ยง ก็เลยไม่ได้กินข้าวเที่ยง แต่ได้ซื้อน้ำเต้าหู้กับน้ำกระเจี๊ยบมาดื่มแทน

วันนี้ตอนเย็นเลยไปซื้อน้ำเต้าหู้ไว้ตั้ง 6 ถุงแน่ะ กะกินพรุ่งนี้บ่าย - เย็นด้วยเลย จะได้ไม่ต้องไปซื้อหลายที เย็นนี้ก็ดื่มชาเย็นกับน้ำเต้าหู้ไปอย่างละ 1 เี๋ดี๋ยวจะไปทำความสะอาดห้องพระที่จะไว้ใช้นอนคืนนี้ แล้วนั่งสมาธิ

ขอบคุณนะคะที่ให้กำลังใจกัน ต้องทำได้แน่นอนค่ะ

ในที่สุดก็ผ่านไปแล้ว

วันแรกก่อนนอนนั่งทำวิปัสนาได้ 50 นาที เป็น 50 นาทีที่ตัวนิ่งมาก แต่ใจคิดโน่นคิดนี่ตลอด เป็นสมาธิได้สั้นเหมือนเดิม แต่ไม่เครียดอะไร ทำได้ก็ทำ ทำไม่ได้ก็ปล่อย (แถมมีเผลอวูบหลับไปด้วยนะ)

วันที่ 2 ก็ปกติดี รักษาศีลได้โอเค มีเพื่อนโทรมาคุย เผลอหลุดคำหยาบไป 1 คำ (แต่ไม่ได้ด่าใครนะคะ) แล้วก็นั่งเล่น นั่งฟัดกับลูกหมาสองตัวที่บ้าน (ไม่แน่ใจว่าผิดศีลข้อ 7 หรือเปล่า) นั่งสมาธิได้ดีขึ้นนิดนึง

แต่คงถือศีลแปดแบบนี้ที่บ้านแค่นี้พอ เพราะว่าสามีนอนไม่หลับเวลาเราแยกห้องนอน เลยคิดว่าถ้าอยู่บ้านคงใช้วิธิกินมังสวิรัติแทนน่าจะดีกว่า

วันนี้มีแค่นี้ค่ะ ไว้คราวหน้าตั้งใจทำอะไรใหม่จะมาโพสต์อีกทีนะคะ

sittnn

อนุโมทนาครับ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่แบ่งปันให้กันและกันด้วยนะครับ
ทำเท่าที่เราทำได้ อาจจะปรับเปลี่ยนให้เหมาะสมตามควรได้ครับ
เป็นกำลังใจให้ในทุกๆความตั้งใจที่ดีครับผม _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Aims

ขออนุโมทนาด้วยนะคะ  ::01::
โครงการของเราสิ้นสุดในวันออกพรรษา
ในระหว่างเวลาที่เหลือนี้
ถ้าคุณbakerymaniac มีความตั้งใจดีๆ อะไร
ก็มาโพสบอกเล่าให้พวกเราฟังได้นะคะ  ::01::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

samart

Go Up