มาอีกครั้งค่ะ คราวนี้จะตั้งใจอ่านหนังสือเรียนให้ได้อย่างน้อย 2 วันค่ะ

Started by punchu, September 11, 2009, 11:44:23 pm

previous topic - next topic
Go Down

poonsri

เอาใจช่วยค่ะ ::12::
ขอให้ตั้งมั่นในความตั้งใจที่จะอ่านหนังสือ แล้วจะอ่านได้สนุกค่ะ
ขอให้สอบผ่านนะค๊ะ
::33:: ::33:: ::33::

punchu

เข้ามาเล่าต่อคะ วันนี้มีความรู้สึกดีอย่างนึงคือ ปกติวันเสาร์อาทิตย์ เรามักจะขี้เกียจ เวลาจะเริ่มอ่านหนังสือหรือทำอะไรก็จะผลัดวันประกันพรุ่งตลอด จนสุดท้ายหมดวันก็ไม่ได้อ่าน  แต่เช้าวันนี้ต่างออกไป พอตื่นเช้าเราก็มีความขี้เกียจเหมือนเดิมแหละ แต่เหมือนมีอีกใจนึงมาเตือนว่า เราได้ตั้งใจอธิษฐานแล้วนะ ยังไงลุกมาอ่านหนังสือหน่อยดีกว่า  ไอ้ตัวขยันกับตัวขี้เกียจมันก็สู้กันสักพักนึงแหละ ถ้าเป็นปกติตัวขี้เกียจคงชนะไปแล้ว แต่คราวนี้ตัวขยันชนะค่ะ เลยลุกขึ้นมาอ่าน จริงๆก็ไม่ได้อ่านมากเท่าไหร่แต่ก็มากกว่าทุกที ทำให้รู้สึกว่า การที่เราตั้งใจ อธิษฐานไว้ มันก็เหมือนแรงบางอย่างที่ช่วยให้เราทำได้สำเร็จจริงๆ

หวังว่าเพื่อนๆที่อธิษฐานอะไรไว้จะทำได้สำเร็จเช่นกันนะคะ

sun

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Angel

เก่งมากค่ะ ตัวขยันเอาชนะตัวขี้เกียจได้แล้ว  ::12::

ขอให้ทำให้ได้ต่อๆ ไป นะคะ เอาใจช่วยค่ะ  ::33::

punchu

วันนี้เพิ่งสอบเสร็จไปค่ะ ผลจากการอ่านหนังสือก็คือ...รู้สึกว่าทำได้มากขึ้นกว่าเดิม แต่โดยรวมๆแล้วข้อสอบก็ยาก ตอบแต่ละข้อก็ไม่มั่นใจอยู่ดี  อย่างน้อยก็ถือซะว่าเป็นจุดเริ่มต้นของการตั้งใจอ่านเพื่อให้ได้ความรู้ละกัน  ครั้งนี้จะสอบผ่านหรือไม่ผ่านก็คงแล้วแต่ชะตาฟ้ากำหนด  แต่ในอนาคตก็คงตั้งใจอ่านหนังสือต่อไป จะได้มีความรู้ไปใช้ในการประกอบอาชีพได้ อย่างนั้นจะดีกว่า เพราะรู้สึกว่าอ่านแล้วถึงจะไม่ตรงข้อสอบแต่ก็ทำให้ได้เรียนรู้และเข้าใจอะไรหลายๆอย่างเลยทีเดียว

sittnn

อนุโมทนาด้วยนะครับน้อง punchu _/\_

ขอให้คิดอย่างนั้นนะครับ ว่าก้าวนี้เป็นก้าวแรกๆก้าวหนึ่งที่เราจะได้พัฒนาตัวเองขึ้นไปเรื่อยๆ
ผลสอบคราวนี้จะเป็นอย่างไรไม่สำคัญนัก (แน่นอนพี่ๆหวังว่าน้องจะผ่านตามความตั้งใจนะ)
แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ความรู้สึกที่น้องต้องการเปลี่ยนแปลง และลุกขึ้นมาต่อสู้ด้วยตัวเอง
เรียนรู้และเข้าใจตัวเองมากขึ้นนะครับ

แน่นอนว่าพวกพี่ๆก็เป็นกำลังใจให้แก่น้องเสมอครับผม  ::33:: ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

Go Up