จะมีเมตตากับลูกมาก ๆ และจะเจริญสติ วิปัสสนาก่อนนอนค่ะ

Started by jasmin, August 03, 2009, 04:03:11 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

น่ารักมากๆ เลยค่ะ คุณแม่ jasmin และลูก
โดยเฉพาะ สอนให้น้องกราบหมอน 3 ครั้งก่อนนอน
Angel เคยได้ยินจากครูบาอาจารย์ว่าให้กราบหมอน 5 ครั้งนะคะ
โดยการระลึกถึงพระคุณของ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ บิดามารดา
และครูบาอาจารย์ ค่ะ
เพิ่มอีก 2 ครั้งเองนะคะ   ::01::

Angel คิดว่าถ้าเลี้ยงและดูแลน้องดีๆ น้องเขาอาจเป็นอัจฉริยะเลยก็ว่าได้นะคะ
เพราะน้องเขียนหนังสือมือซ้าย และเป็นเด็กหัวไว (หรือสมาธิสั้น)
ถ้าได้รับการสอนดีดี ถูกทาง เด็กจะเรียนรู้ไวมากเลยค่ะ  ::12::

ส่วนเรื่องลายมือของน้อง เห็นใจค่ะ เพราะถ้าเราถนัดมือขวา แต่ลูกเขียนมือซ้าย
คงจับมือให้เขียนลำบาก แต่ลองให้เขาดูลายมือสวยๆ เป็นแบบอย่างก็ได้นะคะ

สำหรับคุณแม่ jasmin ก็ปฏิบัติได้ดีขึ้นนะคะ เพราะตามรู้กาย รู้ใจได้บ่อยขึ้น
การเจริญเมตตา จะทำให้คุณแม่ jasmin อ่อนโยนมากขึ้น ซึ่งแสดงออกทั้งทางสายตา และคำพูดได้
ความอ่อนโยนของแม่ จะทำให้ลูกรู้สึกอยากเข้าใกล้แม่ และรักแม่มากขึ้นค่ะ  :D

Angel ขอเป็นกำลังใจให้คุณแม่ jasmine และลูก
มีความเจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมนะคะ   _/|\_ ::33::

wanrawee

jasmin

jasmin อ่านเจอเรื่อง สอนลูกให้กตัญญู กตเวทีต่อตนเอง (ในหนังสือ อยากให้ลูกดี ต้องมีวิธีสอน รศ.ดร.อารี พันธ์มณี) อยากมาแบ่งปันความรู้เผื่อคุณแม่ท่านใดได้เข้ามาอ่านจะได้ลองนำไปใช้ค่ะ

1. ลองบอกซิว่า เราชอบร่างกายส่วนใดของเรามากที่สุด
2. ลองบอกเหตุผลซิว่า เราชอบร่างกายส่วนนั้นเพราะอะไร
3. ลองบอกซิว่า หากเราขาดอวัยวะส่วนนั้นแล้วอะไรจะเกิดขึ้น
4. ลองบอกซิว่า ท่านจะดูแลอวัยวะของร่างกายส่วนนั้นอย่างไร

เมื่อคืนก่อนนอน jasmin ก็ถาม 4 คำถามนี้กับลูก ๆ ค่ะ เจ้าลูกชายจอมซนตอบว่า ชอบสมองมากที่สุด เพราะสมองเป็นส่วนสำคัญที่สุดของร่างกายควบคุมอวัยวะทุกส่วน จะดูแลโดย ถ้าขี่มอเตอร์ไซค์ต้องสวมหมวกกันน็อค  ส่วนเจ้าลูกสาวตอบว่า หัวใจ เพราะถ้าไม่มีหัวใจเราจะตาย จะดูแลโดยออกกำลังกาย ตัว jasmin เองบอกลูกว่า ชอบ ตา มากที่สุด เพราะ ตาทำให้มองเห็นความน่ารักของลูกทั้งสองคน และจะดูแลโดยการ ไม่เพ่งจ้องจอคอมพิวเตอร์นาน ๆ (ที่จริงไม่ใช่เหตุผลนี้หรอกค่ะ แต่เดี่ยวนี้ลูกมาขออนุญาตเล่นเกมส์คอมพิวเตอร์บ่อย ๆ ก็เลยใช้เหตุผลนี้เผื่อจะไปสกิดใจเขาบ้าง) ไม่อยากให้ลูกเป็นเด็กติดเกมส์ค่ะ

จากการที่เราตามรู้กาย รู้ใจตนเอง ทำให้เรารู้ทันอารมณ์ตัวเองมากขึ้น พอรู้ทันปุ๊บก็เหมือนกับมันจะดับไปบ้างนะคะ ดับบ้างไม่ดับบ้าง jasmin ก็จะขอดูต่อไปเรื่อย ๆ ค่ะ เพราะรู้สึกว่าสนิทกับลูกมากขึ้น ลูกเดินเข้ามากอดเราเองทั้งที่เมื่อก่อนไม่เคยเลย jasmin ก็กอดลูกมากขึ้น บอกรักลูกมากขึ้น เมื่อก่อนนะคะเวลาที่เราบอกรักลูก ลูกจะสวนกลับมาทันทีว่า ไม่เชื่อ ทำให้เราเกิดโทสะ ขึ้นมาอีกว่า เอ๊ะ นี่ฉันบอกรักเธอ เธอยังมาไม่เชื่ออีกเหรอ เป็นเพราะเราได้แต่พูดไม่เคยแสดงให้ลูกรู้ว่ารัก

ขอบคุณกำลังใจจากทุก ๆ ท่าน นะคะ ขอให้ทุกท่านประสบผลสำเร็จเหมือนอย่างที่ตั้งใจไว้นะคะ

Angel

อนุโมทนากับคุณแม่ jasmin ด้วยความจริงใจค่ะ  _/|\_
เห็นไหมคะ การแสดงความรักของแม่ มีผลกับลูกจริงๆ
ถ้าได้แต่พูดว่ารัก แต่ไม่แสดงออก ลูกก็ไม่รู้หรอกค่ะว่า
การแสดงความรักที่ถูกต้องนั้นเป็นยังไง
แถมมีเกมส์ให้ลูกร่วมเล่นด้วย ยิ่งเป็นการกระชับความสัมพันธ์
ให้คุณแม่และคุณลูกสนิทกันมากขึ้นไปอีก  :-*

Angel ดีใจด้วยค่ะ คุณแม่ jasmin เยี่ยมจริงๆ เลย  ::12::
แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ
Angel จะเป็นกำลังใจให้ตลอดไปค่ะ  ::33::

wanrawee

คุณjasminน่ารักจังเลยค่ะ..
แถมเอาความรู้มาแบ่งปันให้เพื่อนๆด้วย..

เราก็แอบตอบคำถาม 4 ข้อของคุณนะคะ..

แต่ไม่ขอตอบให้คุณjasminฟังหรอกค่ะเพราะว่าเขิน...เหอๆๆๆๆๆๆๆ :D

พิมพ์พลอย

เป็น ๔ คำถามที่โดนใจมากเลยค่ะ
อนุโมทนาคุณ jasmin ที่นำมาแบ่งปันให้เพื่อนๆ สองวันนะคะ

_/|\_
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

wanpen

พ่อแม่มักคาดหวังกับลูกจนเกิดความขัดแย้งกัน หากเข้าใจกัน ความขัดแย้งก็น้อยลงค่ะ
ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปนะคะ เพราะผลที่ได้นั้น เกินคุ้มค่ะ

::33::

Angel

ขออนุโมทนากับคุณแม่ jasmin อีกครั้งนะคะ  _/|\_
เป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ  ::33:: ::02::

jasmin

ช่วงนี้มีความสุขค่ะ  ;D แต่ก็ไม่ลืมดูมันไปนะคะ เดี๋ยวมันก็ผ่านไปค่ะ ยังไงก็อยู่ด้วยกันนาน ๆ ก็ได้นะความสุขนะ  ::01::

อนุโมทนากับความตั้งใจของทุก ๆ ท่านด้วยนะคะ  อย่าลืมรู้กาย รู้ใจ บ่อย ๆ นะคะ สู้ ๆ ค่ะ  ::12::

Angel

ขอบคุณคุณแม่ jasmin นะคะ ที่เข้าไปให้กำลังใจ Angel  _/\_
เห็นด้วยค่ะว่าต้องมีความสุขแน่ๆ เพราะคุณแม่ jasmin เข้าไป
ดูกระทู้ของคนอื่นๆ หลายคน และให้กำลังใจเขาด้วย
หนึ่งในนั้นก็มี Angel ด้วยค่ะ ขอบคุณจริงๆ นะคะ  _/|\_

ขอให้คุณแม่ jasmin ทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้ และเจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ
Angel ก็จะพยายามรู้กาย รู้ใจ บ่อยๆ เช่นกันค่ะ  :)
เป็นกำลังใจให้กันและกันด้วยนะคะ  ::33:: ::02::

lalita

คุณjasmin  ตั้งใจเรื่องลูกแล้วก็คนอื่นเพิ่มเติมอีกด้วยไม๊คะ ว่าจะไม่บ่นว่า  ยังไงก็เป็นเรื่องที่ดีนะคะ ลูกจะได้ไม่อึดอัดตามประสาคนที่เป็นลูกนะ แต่ยังไงก็รักคุณพ่อคุณแม่ เราพยายามทำสิ่งที่เราคิดว่าถูกแต่พ่อแม่เห็นไม่ถูกก็ให้กำลังใจและก็บอกเหตุผลก็ได้นะคะ  รับฟังแม้การตอบสนองการฟังลูกแต่ละคนจะแตกต่างกันค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ;)

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

เข้ามาทักทาย และยังเป็นกำลังใจให้คุณแม่ jasmin อยู่นะคะ  ::01::

Go Up