สิ่งดีๆที่สองวันฉันทำได้ :-)

Started by ฟ้าฤดูร้อน, July 21, 2009, 09:52:14 pm

previous topic - next topic
Go Down

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

ฟ้าฤดูร้อน

July 27, 2009, 09:17:02 pm #16 Last Edit: September 04, 2009, 09:32:39 pm by ฟ้าฤดูร้อน
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจค่ะ  :)

ทุกอย่างชั่วคราว

sittnn

อนุโมทนาครับ  _/\_
เป็นกำลังใจให้นะครับ ได้ผลอะไรอย่างไรกลับมาเล่าสู่กันฟังอีกนะครับ  ::01:: ::33:: _/\_

ฟ้าฤดูร้อน

Quote from: sittnn on August 02, 2009, 08:18:57 am
อนุโมทนาครับ  _/\_
เป็นกำลังใจให้นะครับ ได้ผลอะไรอย่างไรกลับมาเล่าสู่กันฟังอีกนะครับ  ::01:: ::33:: _/\_

ขอบคุณมากค่ะ
แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังใหม่นะคะ

ขอบคุณทุกๆกำลังใจค่ะ

ฟ้าฤดูร้อน

" ถือศีล 5  สำรวมวาจา  รู้ทันความอยาก  ทำตามใจกิเลสน้อยลง และเขียนบันทึก"

เคยลั่นสัจจะวาจาไว้ เวลาผ่านไป
ทำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แต่เมื่อฝืนกิเลสได้แม้เป็นเรื่องเล็กๆ แต่นั่นกลับ
เพิ่มกำลังใจ ให้ทำดีต่อไปเรื่อยๆ และทำชั่วน้อยลง
สิ่งที่พลาดไป คือ ไม่ได้เขียนบันทึกทุกวัน อย่างที่ตั้งใจไว้ ค่ะ

กิเลสยังเยอะอยู่
หลวงพ่อที่เคารพรูปหนึ่ง เคยสอนว่า

" ให้รู้ทันความอยาก และลองฝืนมันซิ ไม่ทำตามอยาก
แต่ทำด้วย สติ และปัญญา
สิ่งไหนควรทำ จึงทำ"

จะพยายามอย่างดีที่สุดค่ะ  _/\_

ฟ้าฤดูร้อน

September 01, 2009, 11:27:18 pm #20 Last Edit: September 02, 2009, 09:21:51 pm by ฟ้าฤดูร้อน
กิเลสช่วงนี้ตามใจปากอย่างยิ่ง  ติดกาแฟเป็นชีวิตตั้งแต่สมัยเรียนมหาลัย
ดื่มทุกวัน ไม่จำเป็นต่อชีวิตเลย สนองความอยากจริงๆ

ลองงด "กาแฟสด" ดูสัก 2 วัน
3-4  กันยา 52 

(ดูซิคะ กิเลสมันยังอนุญาตให้ดื่มกาแฟที่ชงเองตอนเช้าก่อนไปทำงาน)

ค่อยๆลดนะ สู้ๆ

Angel

เป็นกำลังใจให้คุณฟ้าฤดูร้อนทำสำเร็จกับทุกข้อ  ::33::
ที่ตั้งใจไว้นะคะ อนุโมทนาค่ะ  _/|\_

ฟ้าฤดูร้อน

sittnn

อนุโมทนาครับ สู้ๆ เป็นกำลังใจด้วยครับ  _/\_ ::33::

ป.ล. แต่กาแฟสดนี่หอมอร่อยดีจริงๆเลยนะครับ  ::)

Angel

ยินดีค่ะคุณฟ้าฤดูร้อน  ::01::
ลองเปลี่ยนจากกาแฟ มาเป็นโกโก้ร้อนไหมคะ
หรือจะเป็นโกโก้เย็นก็ได้ อร่อยแถมมีประโยชน์
ไม่มีคาเฟอีนด้วยค่ะ  ;)

Go Up