ในสองวันนี้จะตั้งใจรักษาศีล 5 และสวดมนต์ก่อนนอน(ไม่กราบหมอนแล้วแอบนอน)ให้ได้ค่ะ

Started by smurfgang, September 06, 2009, 03:28:57 am

previous topic - next topic
Go Down

wanrawee

คุณsmurfgang  เก่งมากๆเลยค่ะ.. ::12::
เราก็กลัวเข็มมากๆเหมือนกัน
ไม่เคยบริจาคเลือดเลยด้วยค่ะ....
เวลาเพื่อนๆถามก็บอกว่าน้ำหนักไม่ถึง..::)
แต่จริงๆแล้วกลัวมากๆๆๆๆๆๆ   

ส่วนเรื่องอื่นๆก็สู้ๆนะคะ  ::115::

smurfgang

ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ  ::115::

รู้สึกดีใจมากเลยที่ตัดสินใจเข้าร่วมโครงการนี้
เคยคิดว่าตั้งใจปฏิบัติไปเรื่อย ๆ ตามความสะดวกยังไงก็ต้องบรรลุผลแน่
แต่พอเผลอก็ ผลัดวันประกันพรุ่งว่าเดี๋ยวเริ่มใหม่ก็ได้
กิเลสชนะตลอดเลย  :'(

เมื่อได้เข้าร่วมโครงการนี้ ความตั้งใจดูจริงจังมากขึ้น
เหมือนว่าการเข้ามารายงานตัว จะเป็นการคอยเตือนตัวเอง
แถมยังได้กำลังใจจากกัลยาณมิตรทั้งหลาย
เส้นทางที่คิดจะเดินจากที่ดูเบลอเหมือนฝันนั้น
ดูชัดเจนและเป็นจริงขึ้นมากเลยค่ะ

ตอนนี้พยายามจะปฏิบัติในรูปแบบค่ะ
หลังจากหลีกเลี่ยงมานาน เพราะเคยไปเข้าคอร์สแบบ 7 วัน
รู้สึกว่าเครียดมาก จากที่คิดว่าตัวเองเป็นคนใจเย็น
กลับมาที่บ้านกลายเป็นคนที่มีอะไรมากระทบปุ๊บควันออกหูทันทีเลยค่ะ >:(
ถึงได้รู้ว่ามีจอมมารตัวโตซ่อนอยู่
แต่ก็เข็ดไม่กล้าไปอีก กลัวความรู้สึกสติแตกตอนนั้นมาเลยค่ะ :(

แต่หลังจากที่แอบอ่านกระทู้คนอื่น และฟังซีดีพระอาจารย์
ก็รู้สึกตัวว่าเราคงรักตัวเองมากเกินไป รับไม่ได้กับความไม่ดีของตัวเอง
ชีวิตนี้ก็สั้นนั้น อย่ามัวเสียเวลากับความไม่มีตัวตนอีกเลย 8)
(คำพูดนี้ก็ไปลอกความคิดชาวบ้านมาอ่ะค่ะ)  :P

สรุป ความตั้งใจที่เพิ่มขึ้นคือ จะปฏิบัติในรูปแบบควบคู่ไปด้วยค่ะ  ::01::

สู้ สู้ (กับตัวเองค่ะ)  _/|\_

Aims

"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

Angel

sun

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

yuwa

ขออนุโมทนาด้วยนะคะ
อยากบอกว่า 2วันที่ผ่านมา
ก็ได้สวดมนต์ไหว้พระก่อนนอนด้วย
แม้จะไม่ได้สวดยาวๆแต่ก็คงดีกว่ากราบหมอนแล้วนอน
แบบว่ากราบเป็นพิธีน่ะค่ะ
ขอบคุณที่เป็นแรงบันดาลใจให้ทำดีแม้จะได้แค่2วัน
ก็ดีกว่าไม่ได้เลยสักครั้ง
คืนนี้แค่คิดก็ขี้เกียจแล้วไม่รู้ว่าจะรอดไหมค่ะ
แต่ก็จะพยายาม เพราะไม่ได้ปฏิบัติธรรมเหมือนคนอื่นๆ
ได้ไหว้พระก่อนนอนก็ยังดีนะคะ

smurfgang

ช่วงนี้ความตั้งใจขาดตอนมากเลยค่ะ  :(
เผลอทีเป็นวันเชียว สวดมนต์ก็วันเว้นวันเลยค่ะ

ตอนนี้ต้องกลับมาตั้งหลักใหม่ มัวแต่อ่านหนังสือมากไป ฟุ้งค่ะ
จะกลับมารายงานใหม่เมื่อรู้ตัวกว่านี้ค่ะ  _/\_

Angel

yuwa

ก็ยังคงกราบหมอนนอนเลยอยู่สำหรับตัวเอง
หวังว่าคุณคงทำได้อย่างต่อเนื่องนะคะ ::33::

Go Up