ตั้งใจงดดื่มเบียร์

Started by SmartMan CMU, September 30, 2009, 05:07:00 pm

previous topic - next topic
Go Down

SmartMan CMU

ตั้งใจงดดื่มเบียร์หรือเหล้าอันเป็นเหตุให้สติขาดครับ โดยจะงดในวันที่ 1-2 ตุลาคมนี้ครับ

หมายเหตุ ปกติไม่ค่อยดื่มอยู่แล้วครับ แต่อาจมีบางช่วงที่ต้องสังสรรค์บ้าง  อย่างไรก็ตาม ขอตั้งใจว่าช่วงวันที่ 1-2 ตุลาคมนี้จะงดดื่มอย่างเด็ดขาดครับ

เรียน ทีมงานครับ
          ผมต้องขออนุญาติ นำไฟลล์ ธรรมะใกล้ตัว lite นี้ พิมพ์แจกจ่ายในบริษัท เพื่อให้พนักงานในบริษัทได้อ่านและศึกษากันนะครับ (พิมพ์ไปแล้วล่ะครับ เพิ่งนึกขึ้นได้ว่าควรมาขออนุญาติก่อน แห่ะๆ) เพื่อเป็นแสงสว่างทางปัญญาให้กับเพื่อนร่วมงานครับ ร่วมอนุโมทนาบุญกันนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ป.ล. ขออนุญาติอีกเรื่องครับ คือผมจัดทำวารสารภายในบริษัท และเห็นวารสารธรรมะใกล้ตัวฉบับเต็ม มีการdesign ได้สวยงามมาก ผมเลยขอนำไปเป็นต้นแบบในการทำวารสารภายในบริษัทครับ (เป็นวารสารแนะนำความรู้ให้กับบุคลากรภายในบริษัทครับ เช่น เรื่องการบริหารทรัพยากรบุคคลครับ) หากทีมงานเห็นว่าไม่ควร ผมก็จะไม่นำไปเป็นแม่แบบครับ

Aims

ขออนุโมทนาในความตั้งใจงดดื่มเบียร์ ::01::
และกุศลจิตในการเผยแพร่ธรรมะนะคะ  _/\_
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

sun

::33::  มาร่วมอนุโมทนากับความตั้งใจดีๆครับ  ::33::

ผมเคยดื่มเบียร์บ่อยๆ แค่มองเห็นหรือได้จับกระป๋องเบียร์ยังไม่ได้เปิดเลยอารมณ์ก็เปลี่ยนแล้ว   ...แต่ตอนนี้ก็ไม่ได้ดื่มมานานหลายเดือนแล้วล่ะครับ ;D

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Angel

อนุโมทนากับคุณด้วยค่ะ  _/|\_

ขอให้ทำสำเร็จดังที่ตั้งใว้นะคะ  ::01::

Gogolico

เอาใจช่วยครับ ลดได้ อีกหน่อยก็จะไปสู่ระดับของการเลิกได้

ของผมตอนนี้ลด ละ แล้วก็เลิกได้แล้ว ไม่มีความรู้สึกอยากจะกินมันอีกแล้ว เพราะมันก็ไม่มีประโยชน์อะไรต่อร่างกายของเราเลยแม้แต่น้อย

อนุโมทนาบุญด้วยครับ  :)  _/|\_

dang1304@yahoo.com

อนูโมทนาบุญด้วยค่ะ และขอให้ประสบความสำเร็จใสการคิดดีทำดีค่ะ ::33:: ::33:: ::33::

รายงานผลวันแรกครับ

วันแรกผ่านไปได้ด้วยดีครับ งดเบียร์ได้ครับ

แต่มีข้อคิดให้ลองพิจารณาดูกันครับ

ปกติจะไม่ค่อยอยากดื่มเบียร์เท่าไรนักครับ แต่พอตั้งใจจะงดอย่างเด็ดขาด เหมือนมีความรู้สึกว่าอยากดื่มขึ้นมานิดๆครับ เลยคิดว่าเป็นน่าจะเป็นเหมือนจิตใต้สำนึกจะลองใจว่ามุ่งมั่นแค่ไหนครับ (ที่เขาเรียกว่ามารมาล่อใจน่ะครับ) หากเราผ่านมาได้ เราก็จะมีกำลังใจมากขึ้นครับ และจะเป็นกุศล (หรือบารมี) ในการทำดียิ่งๆขึ้นไป เปรียบเสมือนการสร้างรากฐานของขันติบารมีให้เข้มแข็งขึ้นไปเรื่อยๆครับ

แล้ววันพรุ่งนี้จะมารายงานความรู้สึกครับ ว่าจะมีความรู้สึกเป็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณมากครับที่เอาใจช่วย  :)

พิมพ์พลอย

ลองเราตั้งใจอะไรแน่วแน่จริงจังแล้ว
จะมีเหตุการณ์มาลองใจเราอย่างรุนแรงค่ะ
ขอให้เข้มแข็งและผ่านอุปสรรคไปได้อย่างราบรื่น นะคะ

สู้ๆ ค่ะ  ::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Angel

อย่างนี้เขาเรียกว่า มารไม่มี บารมีไม่เกิด ค่ะ

ขอให้เอาชนะมาร (กิเลส) ในใจให้ได้นะคะ  ::12::

เป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::33::

sun

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

sittnn

เหตุการณ์ลองใจ มีไว้ให้สู้นะครับ  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

มารายงานผลครับ

สามารถทำได้ครับ และจนถึงบัดนี้ (อาทิตย์ที่ ๔ ตุลาคม) ก็ยังสามารถทำได้ครับ และจะงดดื่มไปเรื่อยๆครับ จะลองดูว่าได้สักกี่วัน (เคยทำได้สูงสุด 3-4 เดือนครับ)

หมายเหตุ : มีเบียร์วางอยู่ในตู้เย็นนิ่งๆ 1 โหลกว่าๆ เพื่อเอาไว้ลองใจครับ ดูกิเลสมันวิ่ง  :D

ป.ล.  เมื่อวันเสาร์(เมื่อวาน) พาพ่อและแม่ไปทำบุญปิดทองที่วัดป่าเลไลย์ วัดแค วัดพระนอนที่สุพรรณบุรี และพาไปเที่ยวที่บึงฉวาก ตลาดสามชุกมาครับ สนุกมาก  ยังไงก็ร่วมกันอนุโมทนาบุญที่ได้ไปทำมานะครับ  _/\_

sun

;D  อนุโมทนาด้วยครับ
       จิตใจเข้มแข็งน่าดูเลยนะครับเนี่ย
       ถ้าเป็นผมอาจจะเหลือแต่กระป๋องนิ่งๆไปแล้ว :D

Go Up