ตั้งใจทำนั่งสมาธิก่อนนอนให้ได้วันละ 10 นาที

Started by Gogolico, September 10, 2009, 09:31:59 am

previous topic - next topic
Go Down

Angel

อนุโมทนากับความคิดดีๆ Dailyboon ของคุณ Gogolico ด้วยค่ะ _/|\_

คนอื่นๆ เห็นเป็นเรื่องดี ก็อยากทำตามบ้าง ขออนุโมทนาบุญด้วยเช่นกันค่ะ  _/|\_

จริงๆ แล้ว Angel เคยเขียนบันทึกความดีนี้มาเมื่อตอนต้นปีค่ะ

เหมือนเป็นการให้กำลังใจในการทำความดีของตัวเอง

เวลาเปิดอ่านทุกครั้งก็จะมีความสุข และอยากทำดีเพิ่มขึ้นทุกวัน

ตอนนี้คิดว่ากลายเป็นนิสัยในการทำดีไปแล้วค่ะ เห็นใครก็อยากจะเข้าไปช่วยเหลือเขาทันที

ไม่ว่าด้วยปัจจัย หรือ ด้วยกำลังใจค่ะ

ทุกวันนี้ยิ้มให้กับความดีของตัวเองโดยไม่ได้เขียนบันทึกแล้วค่ะ ::01::

แต่ทุกอย่างถูกบันทึกไว้ในใจของ Angel คนนี้เองค่ะ

คิดดี พูดดี ทำดี กันทุกวันนะคะ แล้วสิ่งดีๆ จะบังเกิดกับต้วเราเองเหมือนธรรมะจัดสรรค่ะ

บุญรักษาคนทำดีทุกคนค่ะ  _/\_

yuwa

คุณGogoยังไม่มาเราก็แอบคุยกันไปก่อน
นางฟ้า น่าชื่นชมอีกแล้ว ความดีบันทึกในใจของเราเองโดยอัตโนมัติ ::12::
คุณGogo คะมาตั้งสัจจะอธิษฐานไว้ที่นี่
เกือบลืม ถ้าไม่ได้เข้ามาทวน แต่ก็ยังไม่ได้ดื่มแอลกอฮอล์นะคะ
หวังว่าคุณก็คงยังชนะกิเลสตัวเองได้เรื่อยๆ
และยังคงปฏิบัติต่อไปเรื่อยๆ
แม้ไม่ได้เข้ามาเล่าสู่กันฟังนะคะ ::33::
แต่ถ้าพลาดไปแล้วก็เริ่มใหม่ได้ทุกวันนะคะ
สู้ๆ

Gogolico

แวะมาทักทายครับ หายไปนาน แฮะๆ ช่วงนี้ก็ทานเจด้วยครับ ปีนี้เป็นปีแรกในชีวิตที่ทานเจแบบตั้งใจ

จากที่แต่ก่อนคิดว่าไม่สามารถทำได้แน่ๆ ที่จะให้ทานเจแบบต่อเนื่อง 9-10 วัน แต่พอนี้มีศรัทธา ปรากฏว่าทำได้อย่างไม่รู้สึกลำบากอะไร ในทางกลับกัน รู้สึกชอบมากกว่าเดิมด้วย

ก่อนหน้านี้มีความคิดเรื่องการลดปริมาณการทานเนื้อสัตว์ ตอนนี้ก็ยิ่งรู้สึกอยากลดมากยิ่งขึ้น คาดว่าออกเจก็คงจะพยายามให้ในมื้อแต่ละวันมีการงดทานเนื้อสัตว์ (ถือว่าเข้าโครงการ Dailyboon ไปในตัว แฮะๆๆ)

สำหรับระยะนี้ หลังจากเรื่องการนั่งสมาธิก่อนนอนนั้น ดูจะไม่ค่อยพัฒนาเลย  :( คิดว่า อยากจะลองไปศึกษากับพระที่วัด ลักษณะแบบการเจริญสติ ช่วงนี้หา CD ของพระอาจารย์ต่างๆ มาฟังเพื่อศึกษา แต่ิคิดว่าคงต้องไปลองของจริงซักที จะได้มีความรู้มาปฏิบัิติเองได้ถูกต้อง

ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมอนุโมทนาบุญครับ  :)

Angel

อนุโมทนาค่ะที่เริ่มทานเจได้สำเร็จเป็นปีแรก และจะมีปีต่อๆ ไปตามมาอีก  _/|\_

Angel ทานเจกันทั้งครอบครัวเหมือนกันค่ะ คิดว่าได้ครบตลอด 10 วันนะคะ

เหลือพรุ่งนี้เช้าอีก 1 มื้อ

ขอร่วมอนุโมทนากับการทานเจของคุณ Gogolico และความคิดดีๆ ที่จะลดทานเนื้อสัตว์ลงบ้างค่ะ

เอาใจช่วยอยู่นะคะ  ::33::

พิมพ์พลอย

โมทนาบุญกับการทานเจด้วยนะค้า ..
พิมพ์พลอยเองก้องดเนื้อสัตว์ทุกวันพระและวันพุธ
มาร่วมเป็นกำลังใจให้อีกแรงค่ะ ; )
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

yuwa

ดีจังค่ะทุกคน in trend กินเจกันใหญ่
อนุโมทนาด้วยค่ะ
คุณกูลิโกะ พื้นฐานเป็นคนตั้งใจใฝ่ดีอยู่แล้ว
หากได้ลองทำลองศึกษาอะไรจริงๆก็ทำได้แน่นอนค่ะ
เป็นกำลังใจให้ทำกรรมดีต่อไปนะคะ
สู้ๆๆๆๆค่ะ ::33::

Angel

สวัสดีค่ะ คุณ Gogolico

ยังคงทำความดีสะสมบุญใน Diaryboon อยู่รึเปล่าคะ

Angel หลิงขออนุโมทนาบุญด้วยกับทุกเรื่องที่คุณทำนะคะ

เจริญในธรรม บุญรักษาค่ะ

yuwa

ยังไม่เผลอดื่มแอลกอฮอล์เลยค่ะ
แล้วก็ทานมังบ้าง
เป็นกำลังใจให้ต่อไปนะคะ ::33:: ::33:: ::33::

poonsri

แอลกอฮอลล์นั่นนะ ไม่ดื่มเป็นดีที่สุดค่ะ
พยายามรักษากายที่เราอาศัยอยู่นี้ให้ยืนยาวเพื่อเราจะได้เจริญในธรรมให้ได้มากๆและนานๆขึ้นนะค๊ะ

อนุโมทนาค่ะ
เจริญในธรรมยิ่งขึ้นค่ะ

yuwa

คุณกูลิโกะ ก็คงจะงานยุ่งอีกคน
ในช่วงสิ้นปี สู้ๆนะคะ
::33:: ::33::

Go Up