จะเจริญพรหมวิหาร4กับแฟนค่ะ

Started by ploi, August 15, 2009, 04:10:17 pm

previous topic - next topic
Go Down

ploi

..รู้ตัวว่าที่ผ่านมา คาดคั้นกับแฟนมาก กรุณาพลิกเป็นโทสะบ่อยๆ เมตตาและมุทิตานั้นมีอยู่บ้าง แต่อุเบกขานั้นน้อยเหลือเกิน  ต่อไปจะดูใจตัวเอง ดูกิเลสของตัวเอง และจะไม่ปล่อยโทสะออกมาทางวาจาจนผิดศีลข้อสี่  รักเค้าอย่างที่เค้าเป็น  ไม่คาดหวังให้เค้าเป็นใครหรือตั้งเป้าหมายแบบเรา  จะขยันดูโทสะที่พลิกมาจากกรุณาให้มากขึ้นค่ะ..

kookkai

อนุโมทนาค่ะ คุณ ploi

เชื่อว่าถ้าสามารถทำได้ ชีวิตคู่จะใสเย็น มีความสุขขึ้นมากมายค่ะ
เป็นกำลังใจและรออนุโมทนากับผลแห่งความตั้งใจนะคะ

_/\_ _/\_ _/\_
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

Aims

::115:: ขออนุโมทนาด้วยนะคะ
ขอให้ทำได้สำเร็จตามที่ตั้งใจค่ะ
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

Angel

ขออนุโมทนากับคุณ ploi ด้วยค่ะ ขอให้ทำสำเร็จดังตั้งใจนะคะ  _/|\_ ::02::

Soey

อนุโมทนา  _/\_และเป็นกำลังใจให้นะคะ ::33::

moma

_/|\_อนุโมทนาค่ะ
  เชื่อมั่น ว่า ทำได้แน่นอน ::01::
  เป็นกำลังใจนะคะ  ::33::

sittnn

อนุโมทนากับความตั้งใจดีๆ เป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จด้วยนะครับ  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

dang1304@yahoo.com

อนุโมทนาค่ะ ชอให้ทำสำเร็จนะค่ะ ::33::

daytripper

ขอให้สำเร็จ ขอให้สำเร็จ นะคะ  ::12::

พิมพ์พลอย

อนุโมทนาค่ะ
อย่าลืมมา update ให้เพื่อนๆ กันด้วยนะคะว่าผลเป็นยังไงบ้าง สู้ๆ ค่ะ  ::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

pim

ดีจังเลยค่ะ

เป็นความตั้งใจที่ดีเลยนะคะ   ฝ่ายเราก็ได้ประโยชน์ เป็นการพัฒนาตัวเองขึ้น   
อีกฝ่ายก็ได้ประโยชน์เป็นความสุขกันทั้งคู่

สู้ๆ นะคะ    ::33:: 

sittnn

วันเวลาผ่านไป ได้ผลเป็นอย่างไรอย่าลืมเข้ามาแบ่งปันความเห็นกันบ้างนะครับ  ::01:: ::33:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

ploi

ขอบคุณพี่กุ๊กไก่และทุกๆท่านค่ะ

ตอนนี้ผ่านไปเกินสองวันแล้ว ทำได้อยู่ค่ะ  ตอนนี้คิดว่าจะทำต่อไปเรื่อยๆไม่มีกำหนด  พอรู้เท่าทันตัวเอง  ก็ไม่มีอะไรยากแล้ว  แถมตอนนี้มีเรื่องน่ายินดีเกิดขึ้นด้วยค่ะ  คือ ช่วงนี้แฟนไปดูงานตจว.หลายวัน  ก่อนไปสงสัยว่าแฟนจะผิดศีลข้อ 5 อีกรึเปล่า  เพราะดูงานรอบก่อนข้อนี้ขาดค่ะ  ถึงแม้ก่อนไปดูงานรอบนี้  ได้พาแฟนไปกราบครูบาอาจารย์ท่านนึง  ระหว่างที่ฟังบรรยายธรรมนั้น แฟนก็ตั้งใจจะละสิ่งที่ผิดศีล 5 ขึ้นมาค่ะ (แต่ก่อนละเพราะพลอยเคยบอกว่าเป็นแฟนพลอยต้องถือศีล 5 ตั้งแต่ก่อนคบกัน)  ถึงจะมีสิ่งมาทดสอบและผ่านมาได้แต่พลอยก็ไม่แน่ใจจน วันนี้... แฟนโทรมาเล่าให้ฟังว่า  ตลอดการไปดูงาน เค้าไม่แตะเหล้าเลย จนเพื่อนสนิทถามว่าเกิดอะไรขึ้น.. แฟนตอบซ้ำๆว่าถือศีล 5  จนเมื่อคืนเพื่อนมาถามแบบจริงจังว่าเกิดอะไรที่ทำให้เค้ามาถือศีล 5   ปรากฎว่าเป็นเพราะความใกล้ชิดเรา  ทำให้เค้าซึมซับไปด้วย  ได้ตามดูจิตดูใจไปด้วยทั้งๆที่ไม่เคยสนใจการภาวนามาก่อนและก็มาถึงจุดที่ตั้งใจจะถือศีล 5 เอง
    ดีใจจังเลยค่ะ  ;D  เห็นจิตมันดีใจ.. 

pim

น่ารักจังเลย  อ่านแล้วพลอยดีใจไปด้วยค่ะ

คำยืนยันจากเพื่อนเป็นกระจกสะท้อนว่า 
ภาพพจน์ใสจากศีลสะอาดเป็นสิ่งสูงค่า น่าถนอม และน่ารักษาขนาดไหนค่ะ

Angel

ยินดีและอนุโมทนากับคุณพลอยด้วยค่ะ  _/\_

สมกับคำสุภาษิตที่ว่า
"คบคนพาล พาลพาไปหาผิด
คบบัณฑิต บัณฑิตพาไปหาผล"

คุณพลอยเป็นตัวอย่างที่ดีให้แฟนรักษาศีล 5 ได้อย่างครบถ้วนค่ะ
ขอให้คณพลอยทำสำเร็จดังที่ตั้งอธิษฐานไว้ด้วยนะคะ  _/|\_ ::02::

Go Up