ตั้งใจจะงดทำสิ่งที่ทำให้จิตตก...

Started by ปลายฝน, July 30, 2009, 08:57:59 pm

previous topic - next topic
Go Down

ปลายฝน

สวัสดีค่ะ
แนะนำตัวสมาชิกใหม่ค่ะ เข้ามาวันแรก
และยังโพสต์ไม่เป็น ต้องขอบคุณคุณsittnnที่แนะนำค่ะ
ตั้งใจว่าสองวันนี้ จะงดทำสิ่งที่เคยชิน ที่มักจะทำให้จิตตก
ไม่มีความสุข ด้วยการงดเข้าเน็ตที่ติดมาก ๆ ๆ
ตั้งใจทำงานให้ลุล่วงภายในวันเสาร์นี้ให้ได้ค่ะ
(^__^)

Aims

ขอให้ทำได้สำเร็จดังที่ตั้งใจนะคะ
อย่าลืมมาส่งข่าวคราวกันด้วยนะคะ  ::33::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

sittnn

อนุโมทนาด้วยนะครับ  _/\_

อะไรที่เป็นสิ่งที่ดี อะไรเป็นสิ่งไม่ดี เราเลือกให้กับชีวิตตัวเองได้
เป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จตามที่ตั้งใจอธิษฐานไว้นะครับ
ได้ผลอย่างไรแล้วกลับมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  ::33:: ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

ปลายฝน

สวัสดดีค่ะคุณsittnn

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ สอนให้โพตส์แล้วยังช่วยตามมาให้กำลังใจและอนุโมทนาด้วย
ตั้งแต่เช้า ก็เกือบเสียสัจจะที่ตั้งไว้หลายครั้ง

เห็นเลยว่า "ความเคยชิน" นี้อันตรายจริง ๆ ค่ะ

อยากไปเยี่ยมทักทายคุณsittnnบ้าง ทำไงคะ...55555....
ขอบคุณล่วงหน้าที่สอนให้ค่ะ เย็น ๆ จะเข้ามาดูอีกทีค่ะ
(^___6)

ปลายฝน

สวัสดีค่ะคุณAims

ขอบคุณที่มาให้กำลังใจค่ะ
ขอให้เราได้สั่งสมสัจจบารมีร่วมกันนะคะ
(^___^)

sittnn

pim

สู้ๆ  ค่ะ   

ความเคยชินเปลียนแปลงยากจริงๆ  ค่ะ

แต่พอเริ่มจะทำแล้ว   ก็ต้องทำได้สินะคะ    ::33::

ปลายฝน

ขอบคุณคุณ pim ค่ะ

ความเคยชินเหมือนยางเหนียว....รั้งเราไว้ในสิ่งที่คุ้นชิน แม้รู้ว่าไม่ดีค่ะ

สู้ ๆ ค่ะ

sittnn

ความเคยชินเหมือนยางเหนียว ค่อยๆเอาน้ำผสมสบู่ค่อยๆชะ ค่อยๆแงะออก
เดี๋ยวมันก็จะน้อยลงครับ  _/\_ ::33:: ::01::

ปลายฝน

สวัสดีค่ะคุณคุณsittnn

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและมิตรไมตรีค่ะ

ปลายฝน

สวัสดีค่ะกัลยาณมิตรทุกท่าน

สัจจะที่ตั้งใจไว้ ขอสรุปไว้ให้ดังนี้ค่ะ
วันแรก ทำสำเร็จเพียง 60 % ค่ะ
วันที่ 2 จึงเปลี่ยนกลยุทธ์ใหม่ ด้วยการปิดฮับที่ต่อเน็ตเลยค่ะ
จึงทำได้สำเร็จถึง 90 %
วันที่ 3 -4 เพิ่มวิธีการ ออกไปทำกิจกรรมนอกบ้าน จึงสามารถไม่เข้าเน็ต (ที่ทำให้จิตตก) ได้

ขอร่วมอนุโมทนากันนะคะ

และ 15-22 สค.52 นี้ จะมีโอกาสได้ไปปฏิบัติรรมค่ะ

มีความสุขมาก ๆ นะคะ

samart

Angel

ขออนุโมทนาบุญกับคุณปลายฝนด้วยค่ะ โดยเฉพาะจะไปปฏิบัติธรรมหนึ่งอาทิตย์
กลับมาแล้ว มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ  ::02:: _/|\_

Go Up