ตังใจสวดมนต์ +นั่งสมาธิและทานมังสวิรัตด้วยคะ

Started by kukkik, July 20, 2009, 12:24:23 am

previous topic - next topic
Go Down

kukkik

เคยฟิตขยันสวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็นได้อยู่พักนึง ตอนหลังจากไปเข้าคอร์สปฎิบัติธรรมมา
แต่ก็ทำได้อยู่พักเดียวคะ คงเพราะว่าสวดใช้เวลานาน เพราะเป็นสวดมนต์แปลและมีบทแผ่เมตตา บทพิจารณสังขาร ใช้เวลาประมาณ30-45นาที หลังๆทำได้มั่งไม่ได้มั่ง บาครั้งก็ตื่นสาย กลับดึก ก็เลยทำได้มั่ง ไม่ได้มั่ง ตอนที่ทำได้ก็รู้สึกว่ามันมีแต่เรื่องดีๆนะ ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า ::01::เพราะมีพี่เค้าบอกว่าสวดมนต์เหมือนเป็นการปรับจูนคลื่นของเราให้เป็นคลื่นที่ดี จะเจอแต่คนดีๆ สิ่งดีๆคะ
      แต่คราวนี้จะขอลองตั้งใจใหม่กับโครงการนี้นะคะ ขอสวดแค่บทสวดมนต์ให้เย็นที่คุณกุ๊กไก่มาโพสลิงค์ไว้ให้ได้เป็นประจำก่อนแล้วพอใจเข็มแขงแล้ว ค่อยเพิ่มแบบแปลด้วยคะ
     แล้วก็ปรกติวอกแวกไม่ค่อยได้นั่งสมาธิ เพราะเป็นคนไม่ชอบอยู่เฉยๆ ต้องทำนู่นทำนี่ตลอดเวลาก็จะขอบวกนั่งสมาธิหลังสวดมนต์ด้วยซัก 5 นาทีนะคะ เดี๋ยวทำได้ก่อนค่อยเพิ่มเวลานะ :P
      ส่วนเรื่องทานมังสวิรัตินี่คิดก่อนมาทราบเรื่องโครงการนี่แล้วตั้งใจว่าจะทานซัก 6 เดือนคะ ก็ขอ บวกเพิ่มกับโครงการนี้เลยนะคะ
      สรุปก็ขอตังจิตอธิฐาน สวดมนต์ นั่งสมาธิ และทานมังสวิรัตคะ _/\_

sittnn

ว่ากันว่า ระยะทางหมื่นลี้ยังต้องมีก้าวแรก
ถ้าเราตั้งใจไว้ว่าจะเดินวันละก้าวสองก้าว
เมื่อไม่หมดกำลังใจจนหยุดเดิน ยังไงก็ถึงที่หมายครับ

เริ่มต้นน้อยๆ แต่ตั้งใจเต็มที่ เมื่อทำสำเร็จจะเป็นการเพิ่มพูนกำลังใจของเรา
และจะเป็นพลังใจให้สามารถค่อยๆเดินต่อไปได้อย่างมั่นคงครับ

ขออนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จลุล่วงดังที่ตั้งใจไว้นะครับ  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Aims

ขออนุโมทนากับน้องกุ๊กกิ๊กด้วยนะคะ  ::m19::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

kukkik

มาขอต่ออีกสองวันคะ สองวันแรกทำได้แบตะกุกตะกัก ที่บ้านไม่มีเนทเลยลำบากเรื่องการมาโพสคะ
ขอคุณสำหรับกำลังใจคะ :D

sittnn

อนุโมทนาครับ วันไหนไม่ว่างก็ไม่เป็นไร ถ้าว่างก็เข้ามาแบ่งปันแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันในนี้ด้วยนะครับ
เพื่อนๆจะได้มีกำลังใจและร่วมอนุโมทนากันอีกด้วยครับ  _/\_ ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Kukkik ด้วยค่ะ เรามีความตั้งใจเหมือนกันเลย แต่ของข้าพเจ้าตั้งใจในเรื่องการทานมังสวิรัติมื้อเช้า และนั่งสมาธิเท่านั้น เพราะรู้ว่าการสวดมนต์ทุกวันอาจจะยังทำไม่สำเร็จ เนื่องจากบทสวดยาวมาก ได้แต่บทสวดสั้นๆ ที่สวดทุกวันก่อนนอนเท่านั้น
คุณ Kukkik ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกมื้อเลยหรือคะ น่ายกย่องมากค่ะ เพราะน้องที่ทำงานคนหนึ่งก็สามารถทำได้ เขาตั้งสัจจะ 1 เดือน ซึ่งตอนนี้ก็ใกล้ครบกำหนดที่จะทำสำเร็จแล้วค่ะ ผลจากการทานมังสวิรัติและเลิกสุราของน้องคนนี้ ทำให้หน้าตาผ่องใส สุขภาพดูดึกว่าก่อน และน้ำหนักลดได้เกือบ 10 กิโลด้วยค่ะ ขอให้คุณ Kukkik ทำได้สำเร็จตามที่ตั้งใจนะคะ เป็นกำลังให้ค่ะ และข้าพเจ้าเองก็จะพยายามด้วยเช่นกัน สาธุ  _/|\_

Go Up