จะตั้ง ใจอ่านหนังสือ ครับ

Started by saentip1302, July 17, 2009, 01:04:49 pm

previous topic - next topic
Go Down

saentip1302

เห้อ  ใกล้จะสอบแล้ว 

ยังไม่ค่อยได้ อ่านเลย

ตั้งใจไว้ ว่า สองวันนี้ ( เสาร์- อาทิตย์ )

จะเริ่มอ่านแบบ จริงจัง ไม่ใช้เวลา ให้เสียไปโดยเปล่า ประโยชน์ แล้ว   ::115::

sittnn

อนุโมทนาครับน้อง saentip (เรียกน้องแล้วกันเนาะ) _/\_

อ่านหนังสือ ถ้าจับหลักการอ่านที่ถนัดของตัวเองได้ ก็จะอ่านได้ง่ายครับ
ลองสังเกตดูนะครับว่า เราชอบอ่านเช้าหรืออ่านเย็น
ชอบอ่านในห้องสมุด ห้องตัวเอง ห้องนอน หรือแม้กระทั่งห้องน้ำ (<-- พี่ชอบอ่านในห้องน้ำ 8))
ชอบอ่านคนเดียว หรือมีเพื่อนอ่านด้วย ฯลฯ
ลองสังเกตไปด้วย เมื่อรู้จักสภาพที่ตัวเองอ่านแล้วดีแล้วชอบนั้น
ก็จะรู้สึกว่าอ่านหนังสือสอบไม่ได้ลำบากอย่างที่คิดไว้ครับ  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

กระเจี๊ยบ

ขอให้ทำได้อย่างที่ตั้งใจนะคะ
สู้เค้า สู้ ๆ

suwan

เหมือนกับผมเลยครับ มีหนังสือหลายเล่มที่ไม่ได้อ่าน บางเล่มซื้อมาตั้งไว้ ได้อ่านไปแค่นิดเดียว แต่เมื่อได้เห็นความตั้งใจของเพื่อนๆ แล้ว จะตั้งใจอ่านให้จบเหมือนกันครับ :D

saentip1302

ขอบคุณ ทุกคนคับ

รู้สึกว่า จะค้นพบ แล้วว่าตัวเองมีวิธีอ่านหนังสือยังไง ที่ดีที่สุด

ผ่านมา ตั้งหลายปี เพิ่งเจอ  เหอะๆ

แต่ก็ดีกว่า ทุครั้ง คับ  อ่านใกล้จบ ไปวิชาหนึ่งล่ะ

ขออนุโมทนากับทุกคนครับ

Aims

::33:: ขอให้ได้คะแนนดีๆ สมกับความพยายามนะคะ  ::115::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

Go Up