ตั้งใจทานมังสวิรัติทุกเช้า และเจริญสติ-ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานก่อนนอนทุกคืน

Started by Angel, July 30, 2009, 02:36:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

Soey

ขอบคุณคุณ Angel ที่ยังให้กำลังใจตลอด  _/\_

และขออนุโมทนากับคุณ Angel ในความตั้งใจดีๆ นี้นะคะ  _/|\_ ::33::

panapien

สวัสดีค่ะน้องนางฟ้า  ไม่ได้เข้ามาทักทายหลายวันแต่คิดถึงเสมอ
ขอบคุณที่บอกบุญไปด้วยค่ะ  พอเข้าไปดูเว็ปของโรงพิมพ์
เห็นรายการหนังสือดีๆน่าสนใจหลายรายการ
โอกาสหน้าก็อย่าลืมบอกบุญไปอีกนะคะ  เคสนี้ยังไม่ได้ร่วมบุญ
เนื่องจากพิจารณาแล้วเห็นว่า ขั้นตอนไม่สะดวกต่อผู้รับฝากส่งต่อ
และปลายทางรับยังไม่ค่อยมั่นใจแหล่งที่มา
สมัยนี้มีแปลกๆไม่อยากเป็นเหยื่อถูกหลอก
แต่สำหรับน้องนางฟ้า  มั่นใจมากๆค่ะว่าบริสุทธิ์ใจและกาย

ขอให้ทุกคนในครอบครัวมีความสุข สดใสทุกวันเวลานะคะ
อาจไม่ได้เข้ามาบ่อยๆ  แต่รักและคิดถึงค่ะ

Angel

ขอบคุณคุณ Soey และคุณพี่ panapien นะคะ
ที่แวะเข้ามาให้กำลังใจ Angel และคิดถึง Angel เสมอ
Angel ก็คิดถึงทุกคนเช่นกันค่ะ ;)

ไม่เป็นไรค่ะคุณพี่ panapien เพราะเราแบ่งการทำบุญไปหลายๆที่นะคะ  _/|\_
สะดวกเมื่อไหร่ ก็ทำเท่าที่มีโอกาส และไม่ลำบากผู้ทำบุญดีกว่าค่ะ
สำหรับ case นี้ Angel ฝากน้องสาวไปให้พี่เขารวบรวมค่ะ เพราะเขาทำงานที่เดียวกัน

ถ้าหนังสือลงแผงเมื่อไหร่ ก็ขอให้ลองซื้ออ่านดูนะคะ
Angel อ่านแล้ว ดีมากๆ เลยค่ะ สามารถให้ลูกหลานอ่านได้ด้วย  ::02::

เมื่อว้นเสาร์ที่ผ่านมา Angel ได้มีโอกาสไปทำบุญเทกระจาดประจำปี
ที่ศาลเจ้าไต่ฮงกง เป็นการทำบุญให้กับผู้ล่วงลับที่ไร้ญาติขาดมิตรทั้งหลาย
ส่วนข้าวสารและสิ่งของที่มอบนี้ เขาก็จะไปมอบต่อให้กับผู้ยากไร้ ได้ใช้ประโยชน์จริงๆ ค่ะ
ถือเป็นการทำบุญประจำปีที่มีอานิสงส์สูงเช่นกันค่ะ

ส่วนวันอาทิตย์ Angel กับเพื่อนๆ ได้ร่วมซื้อของไปบริจาคให้กับ
สถานสงเคราะห์เด็กอ่อน ปากเกร็ด นนทบุรี  _/\_
น้องๆ น่ารักมาก มีตั้งแต่แบเบาะเลยค่ะ เห็นแล้วก็อดยิ้ม เวลาเขาทำท่าทางต่างๆ ไม่ได้
เด็กเปรียบเสมือนผ้าขาวจริงๆ ค่ะ บริสุทธิ์ สะอาด ใส
แต่ดูแล้วเหมือนจำนวนพี่เลี้ยงกับปริมาณเด็กจะไม่ค่อยสมดุลเท่าไหร่
เพราะพี่เลี้ยงคนหนึ่งดูแลเด็กเกือบ 10 คน ในเวลาเดียวกัน
ถ้าเด็กร้องพร้อมๆ กันหลายคน พี่เลี้ยงจะรับมือยังไงไหวล่ะเนี่ย

Angel ขอแบ่งบุญที่ได้ไปทำทั้งเสาร์และอาทิตย์ที่ผ่านมา  _/\_
ให้เพื่อนๆ ทุกคนในโครงการสองวันฯ ด้วยนะคะ
ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรงทั้งกายและใจ
ทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้นะคะ สาธุ  _/|\_ ::02::

wanpen

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ  _/|\_
ขอผลบุญส่งให้คุณ angel และครอบครัวประสบสิ่งที่ดีๆ นะคะ  การปฏิบัติขอให้ก้าวหน้า ได้พบพระนิพพานนะคะ  _/\_

Angel

ขอบคุณค่ะคุณ wanpen ที่อนุโมทนาบุญและให้พร Angel  _/\_
ขอพรนี้จงส่งผลให้คุณ wanpen และครอบครัวมีความสุขทุกวัน
สุขภาพแข็งแรงทั้งกายและใจ สติปัญญาดี
และเจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปด้วยนะคะ   _/|\_ ::02::

dang1304@yahoo.com

:)ขอบคุณทึ่เอาบุญมาฝากค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ
ขอให้ คุณangel  มีสุขภาพแข็งแรง และเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปค่ะ
                                        ดินสอสีม่วง

wanrawee

ขออนุโมทนาด้วยนะคะ.. _/\_

คุณangle ใจบุญจริงๆเลย 

ดูเราสิ เสาร์อาทิตย์ไปช็อป.... แต่คุณangle ไปทำบุญ ขอให้สวยๆ และเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ ::115::

Angel

ขอบคุณค่ะคุณดินสอสีม่วง และคุณ wanrawee
ขอพรที่ให้ Angel ส่งผลให้คุณทั้งสองด้วยเช่นกันนะคะ  _/|\_

เรื่องบุญก็ส่วนหนึ่งค่ะ เรื่อง shop ก็กระจายเหมือนกันค่ะ
Angel ตอบในกระทู้คุณ wanrawee แล้วนะคะ  ::02::

wanrawee

Angel

ค่ะ ตอบเสร็จปุ๊ป Angel ก็รีบปิดเครื่องปั๊บ
เพื่อไปออกกำลังกายที่ Fitness ค่ะ  :)
ไม่ได้ไป 3 วันแล้ว เดี๋ยวร่างกายจะไม่ firm ค่ะ อิ อิ  :-*

Angel

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน

เมื่อคืน Angel ง่วงนอนไปหน่อย ก็เลยนั่งสมาธิไม่ได้นาน  :(
แต่โชคดีได้นั่งสมาธิไปแล้วเมื่อตอนกลางวัน  ;)

ช่วงนี้ต้องใช้สายตาในการทำคอมพิวเตอร์เยอะ ทำให้แสบตามากค่ะ  8)
แต่ก็จะพยายามเข้ามาให้กำลังใจเพื่อนๆ อย่างต่อเนื่องนะคะ
สู้ สู้ ค่ะ อิ อิ  ;D

Angel

เมื่อสักครู่คุณพิมพ์พลอยเสนอว่า
อยากให้พวกเราได้ทำบุญร่วมกัน หลังจบโครงการสองวันฯ
Angel เห็นด้วย และได้ตอบไปว่า

[ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ แล้วจะทำบุญแบบไหนดีเอ่ย
ใกล้ออกพรรษาแล้ว แองจี้ขอเสนอไปทอดกฐินดีไหมค่ะ 
หรือว่าจะไปทำบุญที่บ้านเด็กกำพร้า คนพิการ หรือ คนชรา ก็ได้ค่ะ
คุณพิมพ์พลอยว่ายังไงดีคะ ช่วยกันออกความคิดหน่อย 

แองจี้เพิ่งไปที่บ้านเด็กอ่อนปากเกร็ดเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองค่ะ
มีคนมาบริจาคเงิน รวมทั้งสิ่งของเยอะมากค่ะ เดี๋ยวนี้คนใจบุญเยอะดีนะคะ 

แต่ใจจริงก็อยากไปทำบุญที่บ้านเด็กกำพร้า แถวสุขสวัสดิ์ ด้วยเหมือนกัน
เพราะยังไม่เคยไปเลย ได้แต่บริจาคโอนเงินไปให้เขาค่ะ 

เพื่อนๆ ช่วยกันออกความเห็น และโหวตกันดีไหมคะ]

ขอให้เพื่อนๆ ช่วยกันโหวตด้วยนะคะ ว่าเพื่อนๆ สนใจไปทำบุญร่วมกันไหม
และสนใจจะทำบุญแบบไหน ช่วยกันเสนอความคิดเข้ามากันเยอะๆ นะคะ
ตอนนี้มีผู้เข้าร่วมแล้ว 2 คนค่ะ คือ Angel และ คุณพิมพ์พลอย
ใครสนใจอีก ช่วยยกมือที และตอบด้วยนะคะ  ::02::

พิมพ์พลอย

อนุโมทนากับบุญที่แองจี้ได้ทำมาด้วยนะคะ
เราไปงานกฐินกันดีไหมเอ่ย แต่คงต้องดูด้วยว่าวันไหน วัดไหน

ปล. พิมพ์พลอยเสนอ แต่ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้นะคะ แค่รู้สึกอยากเจอเหล่ากัลยาณมิตร
และรู้สึกว่าถ้าพวกเราได้มีโอกาสร่วมบุญกัน คงจะทำให้ได้กลับมาเกื้อกูลกันอีกตราบจนกว่าจะเดินทางไปถึงที่หมายในที่สุด ..

^^
::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

wanrawee

อยากไปด้วยค่ะ....

อยากไปบ้านเด็กพิการซ้ำซ้อน ..

แต่จริงๆที่ไหนก็ได้ค่ะ ::115::

wanpen

ยินดีค่ะ ถ้าว่างก็คงได้ไปนะคะ
แต่ถึงไม่ว่างก็ยินดีร่วมทำบุญด้วยค่ะ
ถ้าแถวสุขสวัสดิ์ ก็เข้าทางเลยค่ะ  ใกล้บ้าน

ดีจังนะคะ ที่จะได้ขยายการทำบุญออกไปให้กว้างขึ้น  อีกอย่าง การได้เจอกัลยาณมิตร ก็ถือเป็นโชคจากการตั้งใจทำความดีนะคะ

สำหรับผลบุญของการได้สักการะพระเขี้ยวแก้วนั้น ที่เห็นได้ชัดคือ รู้สึกว่าได้เข้าใกล้พระพุทธเจ้ามากขึ้น
ยิ่งเชื่อมั่นในพระธรรมคำสอน และเกิดใจกุศลในการตั้งใจภาวนาค่ะ
คงไม่จบในชาตินี้ แต่น่าจะมีโอกาสจบในชาติต่อๆไปนะคะ  หลวงพ่อท่านว่า ถ้าเราไม่ทิ้งธรรมะแล้ว ธรรมะไม่ทิ้งเราหรอกค่ะ

อนุโมทนากับคุณ ANGEL ที่ตั้งใจทำแต่ความดีนะคะ

Go Up