ตักบาตรทุกเช้า

Started by ผึ้งผึ้ง, July 17, 2009, 09:08:45 am

previous topic - next topic
Go Down

ผึ้งผึ้ง

:)
ตักบาตรมาได้ทุกวันแล้วตั้งแต่เข้าพรรษานี้
แต่ก่อนก็ไม่ได้คิดจะทำจริงจังเหมือนกัน
พอดีเห็นกระทู้นี้ ก็เอาเฟ้ย พรรษาแรกนี้เลยยย

แต่ก็มีเริ่มขี้เกียจบ้างแล้ว  :-[
โดยเฉพาะวันที่ตื่นสาย กิเลสเริ่มมาหลอกล้อ ให้เลิกทำอยู่เรื่อย

ตอนนี้ยังพอรู้ทันนะ ว่าเป็นตัวขี้เกียจ มาหลอก

แต่อีกใจ ก็ยังคิดว่า
หากเราตั้งจิตอธิษฐานแล้วไม่ทำตามที่ตั้งใจไว้
ต่อไป อะไรๆ เราก็อาจจะทำไม่สำเร็จก็ได้

หวังว่า ทุกคนที่ตั้งใจทำดีในช่วงเข้าพรรษา
ก็ขอให้อย่ายอมแพ้กิเลสตัวขี้เกียจนะคะ
สู้ สู้ ;D ;D

อนุโมทนาและขอบคุณพี่ตุลและทีมงานธรรมะใกล้ตัวนะคะ
_/\_ _/\_ _/\_

kookkai

อนุโมทนาค่ะ คุณผึ้งผึ้ง

เคยไปกราบหลวงพ่อและคุณแม่ชีที่แถว ๆ หัวหิน
ท่านก็เทศนาสอนเรื่องการใส่บาตรค่ะ

ท่านบอกว่าเป็นส่วนหนึ่งในการต่ออายุพระพุทธศาสนาเลยนะคะ

_/\_ _/\_ _/\_
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

pim

:)

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

การตักบาตรถือเป็นการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา  เลี้ยงดูศิษย์พระพุทธองค์  ทั้งพระภิกษุสารเณร  แม่ชี อุบาสก อุบาสิกาที่ยังชีพด้วยกำลังจากพุทธบริษัทนี่แหละค่ะ   ยังเป็นการสืบสานวัฒนธรรมด้วยนะคะ   

ภาพที่ตอนเช้าๆ  มีพระภิกษุเดินรับบาตร  มีหนุ่มสาว  คุณตา  คุณย่าคุณยาย  ลูกเด็กเล็กแดง  และมีคุณผึ้งผึ้งด้วย  อุตส่าห์ตื่นเช้าๆ  มารอรับบาตร   มีเป็นภาพที่งดงาม  ดูแล้วชื่นใจค่ะ

sittnn

อนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้ครับ  _/\_
สองวันผ่านไปผลเป็นอย่างไรบ้าง อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

dang1304@yahoo.com

suwan

เป็นกำลังใจให้นะครับ ทำให้ได้นะครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

admin

Go Up