เรื่องมดกับยุง และ การตั้งใจสวดมนต์

Started by moma, July 16, 2009, 12:18:15 pm

previous topic - next topic
Go Down

moma

ปกติ ตั้งใจรักษาศีลห้า อยู่ค่ะ  :)
     แต่ก็มีบ้าง เรื่อง มด เรื่องยุง( ที่บ้านปลูกต้นไม้เยอะ) บางทีเก็บดอกไม้หรือใบไม้ก็ต้องค่อยๆปัดมดออกไป  ยุงก็คล้ายๆกัน เหมือนเป็นบททดสอบความตั้งใจจริงๆ   ;)
     ตั้งแต่ปีใหม่ปีนี้  ตั้งใจงดทานเนื้อวัว ควาย และจะสวดมนต์ทุกคืนก่อนนอน  แต่ก็ยังมีทำได้ไม่ตรงที่ตั้งใจไว้  เรื่องสวดมนต์   _/\_

ได้โอกาสดี  ที่จะตั้งใจสวดมนต์และเคร่งครัดในการรักษาศีลห้า  ตามคำแนะนำคุณดังตฤณค่ะ
    _/\_ _/\_ _/\_

Yaowalak

เอาใจช่วยให้ทำได้สำเร็จทั้งเรื่องการรักษาศีลและเรื่องสวดมนต์ค่ะ
::33:: ::33:: ::33::
*☆**★**☆** ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว **★**☆**★*

admin

_/\_ ::01::  อนุโมทนาด้วยครับ 
ได้ผลอย่างไรบ้าง แวะมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

kookkai

อนุโมทนาด้วยคนค่า

กุ๊กไก่เอง ก็ตั้งใจจะสวดมนต์เหมือนกันนะคะ
เริ่มไปพร้อมๆ กันมีเพื่อนๆ ร่วมอุดมการณ์เยอะเลยค่ะ

_/\_ _/\_ _/\_
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

sittnn

เวลาผ่านไป ได้ผลอย่างไร อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

moma

ส่งข่าว..ค่ะ  ::12::

เรื่องมดกับยุงเนี่ย.ได้ผลน่าพอใจค่ะ รู้สึกตัวทุกครั้ง  ไม่ทำเขาค่ะค่อยๆเขี่ยออก ทำได้จริงๆ  ::01::

สำหรับการสวดมนต์ ในสิบแปดวันที่ผ่านมา  น่าจะขาดไปสามหรือสี่วันค่ะ  :'(

ยังตั้งใจต่อไปเสมอ  ลูกสาวยังบอกให้แม่ฟังซีดีธรรมะให้ได้ทุกวัน  ;)

sittnn

อนุโมทนาทั้งเรื่องมดเรื่องยุง และก็เรื่องการสวดมนต์ด้วยครับ  _/\_

สวดมนต์อาจจะขาดไปนิด ไม่เป็นไรนะครับ
เราค่อยๆทำเอาใหม่ด้วยหัวใจเบิกบาน
ที่สำคัญ อย่าลืมให้กำลังใจกับตัวเองเสมอๆด้วยนะครับ  ::33:: ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

ขออนุโมทนากับคุณ moma ด้วยค่ะ เรื่องมดกับยุง เมื่อก่อนข้าพเจ้าก็กำจัดมันอย่างง่ายดาย เพราะเห็นว่ามันตัวเล็กและน่ารำคาญ คิดว่าไม่บาปเท่าไหร่ แต่พอไปปฏิบัติธรรมแล้วก็รู้ซึ้งแล้วว่าสัตว์ทุกตัวก็รักชีวิตตัวเองทั้งนั้น ตอนนี้ไม่ว่าเห็นมดหรือยุง หรือสัตว์ชนิดใด ข้าพเจ้าไม่ทำร้ายเขาแล้วแต่จะส่งจิต (บอกในใจ ในกรณีมีคนอยู่รอบข้าง) หรือบอกพวกเขาเบาๆ ว่า มดจ๋า จงเป็นสุขเป็นสุขเถิดนะ

ตอนนี้มีผึ้งมาทำรังอยู่หน้าระเบียงบ้านข้าพเจ้า เป็นเวลาเกือบเดือนแล้ว ก็ยังไม่ไปไหน ข้าพเจ้าก็จะบอกเขาทุกเช้าหรือเย็นว่า ผึ้งจ๋า จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด ตอนนี้รังก็เริ่มใหญ่ขึ้นแล้ว แต่เราก็ไม่อยากทำอะไรเขา ให้เขาไปเองดีกว่าค่ะ

ขอให้คุณ moma ทำสำเร็จดังที่ตั้งสัจจะอธิษฐานไว้นะคะ แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังบ้างค่ะ  _/|\_

maew_neng

โมทธนา สาธุด้วยนะคะ พยายามเข้านะคะ เรามาร่วมทำความดีด้วยกันนะคะ

panapien

ปลื้มใจกับคุณ moma ที่มีบุตรีอันเป็นอภิชาติ
ขอให้ทั้งแม่ลูกเจริญยิ่งๆในธรรม
บุญรักษาทั้งครอบครัวค่ะ  _/|\_

moma

ขอบพระคุณ _/\_ทุกๆท่านเลยนะคะ  ที่เข้ามาเป็นกำลังใจ ช่วยส่งเสริมกันให้ทำความดี

เราจะเดินไปด้วยกันนะคะ  ::01::

_/|\_ _/|\_ _/|\_

Go Up