ทำได้แล้วจ้า กะการไม่ฆ่าสัตว์ และงดเว้นการทานเนื้อสัตว์ในวันพระและวันจันทร์

Started by maew_neng, August 04, 2009, 09:48:18 am

previous topic - next topic
Go Down

maew_neng

ทำได้แล้วจ้า สำหรับเข้าพรรษานี้ที่ตั้งใจจะรักษาศีลให้ดีกว่าเดิม โดยเฉพาะศีล 8 และงดทานเนื้อสัตว์เพื่อไม่เบียดเบียนชีวิตผู้อื่น จ้า และตั้งใจงดเนื้อให้ได้สัปดาห์ละ 2 วัน(วันจันทร์และวันพระ)

Angel

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ maew_neng ด้วยค่ะ เรามีสัจจะอธิษฐานเหมือนกันในเรื่องการทานมังสวิรัติทุกวัน ตอนแรกน้องสาวข้าพเจ้าเป็นคนจุดประกายว่าครอบครัวเราน่าจะทานมังสวิรัติกันทั้งเดือนและทุกวัน จะได้เป็นการล้างท้องและชำระจิตใจให้สะอาดโดยการไม่เบียดเบียนสัตว์ คล้ายกับว่าเป็นฤดูวางไข่ของปลา แล้วเราจะไม่จับปลา ทำนองนั้นแหละค่ะ แต่ข้าพเจ้าก็เสนอความคิดว่า เราน่าจะทานมังสวิรัติกันได้ทุกเช้า เพราะคุณแม่เตรียมอาหารก็ง่าย และทานกันได้ทั้งครอบครัว นับถึงวันนี้เราทานมังสวิรัติทุกเช้าเข้าเดือนที่ 2 แล้วค่ะ รู้สึกดีมากๆเลย

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ maew_neng ทำสำเร็จและร่วมกันทำต่อไปด้วยกันนะคะ  _/|\_ ::33::

panapien

ร่วมยินดีด้วยค่ะคุณเหมียว .
คุณทำได้ และได้ทำบุญ... สัตว์มากมายไม่ถูกเบียดเบียน
อนุโมทนาหลายๆนะคะ

sittnn

อนุโมทนาครับ ขอให้ทำสำเร็จในสิ่งที่ตั้งใจอธิษฐานไว้นะครับ
ได้ผลอย่างไรแล้วอย่าลืมกลับมาแบ่งปันประสบการณ์กันที่นี่บ้างนะครับ  ::33:: ::01:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Aims

"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

maew_neng

มา update ค่ะเพื่อน ขอโทษนะคะ ช้าไปหน่อย เหะ ๆ คือใช้ทวิสเตอร์ไม่เก่งค่ะ แล้วก็พอดีงานยุ่งด้วย จะบอกเพื่อนๆว่า ทำได้มากกว่า 2 วันอีกจ้าคือพอทำได้ แล้วกำลังใจมันดีค่ะ ก็เลยทำมาเรื่อยๆๆ จนตอนนี้จะออกพรรษาแล้ว ว้าว ว้าว ขอบุญกุศลใดๆๆ ทั้งหมดที่แมวทำได้ แล้วทำให้แมวบังเกิดกำลังใจที่ดี ที่เข้มแข็ง มีความสงบ เยือกเย็น และเป็นสุข แมวขอแบ่งปันให้เพื่อนๆๆ ชาวธรรมกันทุกคนนะคะ ให้ได้เสมือนที่แมวได้รับผลแห่งการปฏิบัติทุกประการเทอญ... สาธุจ้า แล้วแมวก็ขอโมทธนากับเพื่อนๆๆ ทุกๆๆคนใน "โครงการ 2 วันฉันทำได้ด้วยนะคะ"

sittnn

ยินดีด้วยนะครับที่ทำได้ต่อเนื่องเลย  :)
ท่านอื่นๆได้อ่านแล้วคงมีกำลังใจเพิ่มขึ้นเพื่อทำในสิ่งที่ปรารถนาของตัวเองเช่นกันครับ
อนุโมทนาด้วยนะครับ  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

อนุโมทนากับคุณแมวด้วยค่ะ  _/\_

Angel ก็ทำได้ทุกวันจนถึงขณะนี้เหมือนกัน

เป็นกำลังใจให้กันและกันนะคะ  o_love

sun

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Go Up