จะปฏิบัติบูชา

Started by Jitta, July 16, 2009, 09:30:37 am

previous topic - next topic
Go Down

Gogolico

ของผมตอนนี้ก็ฟัง CD ของหลวงพ่อปราโมทย์อยู่เหมือนกันครับ เริ่มลองหัดดูจิตอยู่บ้าง แต่ก็ยังไม่รู้ถูกผิด ส่วนการปฏิบัติในรูปแบบก็ยังไม่ค่อยเป็น (มือใหม่สุดๆ)

อนุโมทนาบุญด้วยครับ  ::01::

yuwa

ขออนุโมทนากับคุณJittaด้วยนะคะ
ยังไม่เคยปฏิบัติธรรมที่ไหนเลยค่ะ
มีคนแนะนำให้ฟังCDหลวงพ่อปราโมทย์ก็ฟังบ้าง
แต่ก็ยังทำอะไรไม่เป็นเลยค่ะ
พอได้อ่านในกระทู้เรื่องการปฏิบัติบูชาแล้ว
คิดว่าคุณJittaช่างโชคดีจริงๆค่ะ
ที่ได้แนวทางในการปฏิบัติ
ขอเป็นกำลังใจให้เดินไปถึงจุดมุ่งหมายในเร็ววันนะคะ _/|\_

Jitta

September 21, 2009, 05:09:18 pm #32 Last Edit: September 21, 2009, 05:24:12 pm by Jitta
คุณ wanrawee - ขอเป็นกำลังใจให้อีกแรงนะคะ บางครั้งเราทำได้ดี บางครั้งอาจจะรู้สึกว่าทำได้ไม่ดี ก็ขอให้อดทนตามรู้อย่างมีสติต่อไปนะคะ
เพราะมันเป็นไปตามกฎไตรลักษณ์ ย่อมมีดีมีเสื่อมสลับกันไป มาขยันด้วยกันนะคะ สู้ๆ  ::33::
เดี๋ยวหลังไมค์ไปนะคะ ขอบคุณมากๆ เลยค่ะที่อุตส่าห์มาแจ้งข่าวให้ทราบ 

คุณ sittnn - สาธุค่ะ _/\_

คุณ Angel - ขอบคุณเช่นกันนะคะที่มาบอกข่าว น่าเสียดายจังเราที่ช่วงนั้นเราคงไม่ได้อยู่กทม.
ไปปฏิบัติธรรมต่างจังหวัดตาม rep. ด้านบนค่ะ คุณ Angel ไปแล้วเป็นยังไงมาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ ;D

คุณ Gogolico - สาธุค่ะ  _/\_ เริ่มแรกลองค่อยๆ ฟังไปก่อนนะคะ
ส่วนใหญ่ปัญหาคาใจก็จะค่อยๆ คลายไปทีละเปลาะเอง
แต่ก็ควรจะหาโอกาสไปส่งการบ้านท่านบ้างเพื่อความมั่นใจว่าเราเดินถูกทางแล้วตามโอกาสค่ะ
ขออนุโมทนาในความตั้งใจอันเป็นกุศลนะคะ มือใหม่หากทำถูกดีไม่ดีเดินได้เร็วกว่ามือเก่าอีกค่ะ

คุณ yuwa - สาธุค่ะ  _/\_ ลองฟัง CD หลวงพ่อไปเรื่อยๆ นะคะ แล้วจะค่อยๆ พบคำตอบไปทีละส่วนค่ะ  วิธีปฏิบัติในรูปแบบทำได้หลากหลายตามจริต สวดมนต์ก็เป็นการปฏิบัติในรูปแบบได้เหมือนกัน ทำที่บ้านก็ได้  ลองไปกราบขอวิหารธรรมที่เหมาะกับตัวเราแล้วมาปฏิบัติเองก็ได้ค่ะ   

wanrawee

ฮัลโหลๆ  เราก็กำลังออนไลน์อยู่เหมือนกันค่ะ..คุยกันได้เลยค่ะ

Jitta

September 21, 2009, 05:19:28 pm #34 Last Edit: September 21, 2009, 05:23:52 pm by Jitta
เพิ่งไปปฏิบัติธรรมถือศีลแปดมา 7 คืน 8 วัน
เลยขอถือเป็นโอกาสเอาบุญมาฝากเพื่อนๆ ในนี้ทุกท่านนะคะ 

หากจะมีบุญกุศลใดบังเกิดขึ้นจากการปฏิบัติ ก็ขอคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
อำนวยบุญกุศลนั้นแด่เพื่อนๆ ทุกท่าน ทีมงานทุกท่าน ให้ประสบความสำเร็จ
ในความตั้งใจอันดีอันควรทุกประการ ให้เจริญในธรรม ก้าวหน้าในการปฏิบัติจนถึงพระนิพพานในกาลอันควรค่ะ _/\_

จากการไปปฏิบัติธรรมครั้งนี้ เนื่องมาจากการใช้ชีวิตไม่ว่าจะที่บ้าน ที่ทำงาน หรือระหว่างเดินทาง
ค่อนข้างจะไม่สัปปายะเอามากๆ เลยอยากจะหาโอกาสไปหาที่ชาร์จแบต ปฏิบัติในรูปแบบได้อย่างเต็มที่บ้าง
ผลที่ได้ก็ทำให้ยอมรับว่าการปฏิบัติในรูปแบบนั้นช่วยในการเจริญสติจริงๆ อย่างไม่ต้องสงสัย
แต่ก็ควรทำอย่างมีสติ อย่างพอเพียง ไม่ติดสุขหรือติดปีตินิมิตต่างๆ นานา เพราะจะยิ่งทำให้เราหลงจากจุดหมาย

สำหรับเราที่เหมาะกับตัวเองคือเน้นจงกรมมากหน่อย แล้วก็นั่งสมาธิน้อยหน่อยค่ะ
ส่วนระหว่างวันก็เจริญสติในอิริยาบถต่างๆ ไปตามปกติ จิตบ้าง กายบ้าง ก็แล้วแต่จะเป็นไป
รู้สึกว่าทำในรูปแบบแล้วสติเกิดบ่อยขึ้นมาก

ถ้าเพื่อนๆ กำลังหาทางที่เหมาะกับตัวเองก็ต้องลองดูแล้วพิจารณาเอาที่เหมาะสมกับตัวเองนะคะ
หรือไปกราบหลวงพ่อสอบถามท่านตามจำเป็นก็เป็นทางที่ดีเช่นกันค่ะ  _/\_

wanrawee

ขออนุโมทนากับคุณjittaค่ะ...
::12::

Jitta

sittnn

อนุโมทนากับคุณ jitta ด้วยนะครับ
และอนุโมทนาอย่างยิ่งที่เห็นและทราบว่าตัวเองทำอะไรแล้วสติเกิดได้บ่อย
ก็ขอให้ทำในแบบนั้นๆมากๆนะครับ
เมื่อทำถูกรู้ถูกมีสติถูก จุดมุ่งหมายที่ถูกต้องก็เป็นที่ถึงได้ในวันหนึ่งแน่นอนครับ  _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

อนุโมทนาบุญกับคุณ jitta ด้วยนะคะ _/|\_

ดีจังเลยค่ะ ได้ไปชาร์ตแบตฯให้ตัวเอง

โดยการถือศีลแปด 7 คืน 8 วัน

Angel ก็อยากไปอีกค่ะ แต่คงหยุดติดกันหลายวันไม่ได้แล้ว

เพราะเพิ่งหยุดตอนเดือน 5 ที่ไปเจริญสติ พัฒนาจิตมา 7 คืน 8 วันเหมือนกันค่ะ

อยากไปอีกจัง ไว้ปีหน้า Angel ต้องหาเวลาไปอีกแน่นอนค่ะ

:) ส่วนเรื่องที่ Angel ไปฟังหลวงพ่อปราโมทย์แสดงธรรมเมื่ออาทิตย์ก่อน

Angel ไปก่อนเวลาครึ่งชั่วโมง แต่ก็ยังต้องนั่งแถวหลังๆ ค่ะ

ไม่เห็นหน้าหลวงพ่อชัดๆ เลย ได้แต่ฟังเสียงเหมือนในซีดี

ก็ยังดีค่ะ ได้เจอเพื่อนเก่าๆ ด้วย และได้เข้าถึงบรรยากาศการฟังธรรมจริงๆ

เดี๋ยวนี้ดีนะคะ พระต้องเดินสาย delivery เพื่ออำนวยความสะดวกให้คนเมือง

คนเมืองอย่างเรา จะได้เข้าถึงธรรมะมากขึ้น

อย่างน้อย คนที่มีธรรมะในใจ ก็จะไม่ทำร้ายใคร และสังคมก็จะสงบสุขค่ะ  ::01::

Jitta

สาธุค่ะคุณsittnn _/\_

จริงๆ หลวงพ่อบอกให้เราดูกายค่ะ แต่เราแทบไม่เคยเดินจงกรมมาก่อนเพราะเดินไม่เป็นจับหลักไม่ถูก ได้แต่ดูกายหายใจอย่างเดียว พอเพิ่มเดินจงกรมแล้วรู้สึกต่างไปมากเลย ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ จะเพียรต่อไปค่ะ

คุณแองเจิ้ล อนุโมทนานะคะ เราก็ไปชาร์จปีละครั้งค่ะ มากกว่านั้นไม่ไหว วันลาไม่พอ :D เดี๋ยวนี้ไปฟังหลวงพ่อที่ไหนต้องไปก่อนเป็นชั่วโมงๆ ค่ะ เราเคยไปก่อนหน้า 1 ชั่วโมงยังได้อยู่แถวกลางๆ ไกลจากหลวงพ่อมากโข ลูกศิษย์ลูกหาท่านเยอะจริงๆ แต่ก็น่าดีใจค่ะ เพราะหมายถึงคนจะมีสติเพิ่มขึ้นเหมือนกัน ::12::

Angel

ขอบคุณคุณ jitta ที่แนะนำนะคะ

Angel เพิ่งเคยไปฟังธรรมะสดๆ ครั้งนี้เป็นครั้งแรกค่ะ

แต่ก็รู้สึกปลื้มปีติที่ได้อยู่ในบรรยากาศการแสดงธรรมสดๆ

หวังใจว่าวันหนึ่งเราคงหลุดพ้นจากสังสารวัฏนี้

เป็นกำลังใจให้คุณ jitta ด้วยนะคะ  ::33::

Go Up