ขอคำแนะนำ ทำอะไรดี คนมีอัตตา

Started by jb_mama, September 17, 2009, 06:25:39 am

previous topic - next topic
Go Down

Angel

Angel เคยอ่านงานเขียนของคุณหมออมรา

จำชื่อหนังสือไม่ได้นะคะ

เรื่องมีอยู่ว่า มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งบอกกับคุณหมอว่า

คุณหมอเหมือนสก็อตไบรท์ ใครอยู่ใกล้ก็จะบาดเจ็บ  o_sad

ไม่มีใครอยากอยู่ใกล้ เพราะกลัวตัวตนของคุณหมอ

คุณหมอเลยมาพิจารณาว่าตัวเองเป็นอย่างที่ผู้ใหญ่ท่านนั้นบอก จริงหรือเปล่า

ปรากฎว่า เป็นจริงๆ แล้วผู้ใหญ่ท่านนั้นก็บอกว่า

ควรทำตัวเหมือนฟองน้ำ ที่พร้อมจะดูดซับ ไม่เป็นอันตรายกับใคร

มีแต่คนอยากอยู่ใกล้ เพราะรู้สึกอุ่นใจ และพึ่งพิงได้  ::ene2::

รอยยิ้ม จะเป็นประตูเปิดทางให้คนกล้าเข้ามาหา  :)

และผูกมิตรกับคนดีกว่าสร้างศัตรูโดยไม่จำเป็น

ที่สำคัญ รอยยิ้ม แสดงถึงความเป็นมิตร และลดอัตตาตัวเองได้ดีมากเลยค่ะ  ::12::

Angel ได้เปลี่ยนตัวเองจากสก็อตไบรท์ เป็นฟองน้ำ แล้วค่ะ

ตอนนี้สามารถยิ้มได้กับทุกคน แม้กับคนที่ไม่ชอบค่ะ ::02::

ลองคิดดูเล่นๆ ว่าอยากเป็นสก็อตไบรท์ หรือ ฟองน้ำ ดีคะ  ;)

jb_mama

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ  จะนำไปใช้ดีค่ะ แต่เท่าที่ดูมา ถ้ารู้ให้ทัน มันจะเห็นว่า ตัวโตๆ พอรู้แล้วมันก็เล็กลง หรือไม่มีเลยค่ะ  ทั้งวันก็พองๆ ยุบๆ ก็ขำๆดี ค่ะ  เผลอออกไปทางน้ำเสียงบ้าง  ::)  จะพยายามต่อไปค่ะ

sittnn

เป็นกำลังใจให้นะครับ  ::33::
เมื่อเห็นบ่อยๆพอที่จะเป็นเพื่อนกับเขาได้ เรากับเขาก็อยู่ด้วยกันอย่างไม่ทำร้ายกันได้ครับ

อนุโมทนาอีกครั้งนะครับคุณ jb_mama  _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

อนุโมทนาด้วยค่ะ ที่คุณเห็นตัวพองๆ ยุบๆ แล้ว _/|\_

นั่นก็คือ ตัวอัตตา ของคุณเอง

ขอให้คุณตามรู้กาย รู้ใจไปตามธรรมชาตินะคะ

วันหนึ่งคุณจะเห็นว่า อัตตา ก็จะเปลี่ยนเป็น อนัตตา

แล้วคุณก็จะหลุดพ้นจากการยึดมั่นถือมั่นในตัวเองค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

sun

_/\_  อนุโมทนาครับ  ::33::
พอดีมีข้อความจากหนังสือธรรมะมาฝาก

ธรรมที่ทำให้ลำพองตัว
ความโกรธ
ความผูกโกรธ
ความลบหลู่คุณความดีของคนอื่น
ความตีเสมอ ถือว่าเป็นคู่แข่ง
หัวดื้อ กระด้าง จิตผยอง ไม่เกรงกลัวใคร
ความถือตัวว่าดีกว่าเขา จึงดูหมิ่นเขา

ธรรมที่ทำให้อ่อนน้อมถ่อมตัว
ความเชื่อ ความเลื่อมใส ในตัวบุคคล คำสอน สถานที่
ความไม่ดุร้าย เยือกเย็น
ความบันเทิงใจ ยินดีที่ผู้อื่นมีความสุข
ความอ่อนโยนของจิตใจ
ความปรารถนาดีแก่ผู้อื่น ต้องการให้คนอื่นได้ประโยชน์
ความระลึกได้ ไม่เลื่อนลอย ไม่หลงลืมตน
ความรอบรู้ ความเข้าใจเหตุผลชั่วดี รู้คิด รู้พิจารณา รู้จัดการ ;D
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

wanpen

อ่านเพื่อนำไปปฏิบัติด้วยค่ะ  _/\_
เป็นคนอัตตาโต เหมือนกันเลยค่ะ  บางทีโตข้ามคืนเลย พอมาปฏิบัติบางทีมาเห็นตัวเองแล้ว อายจัง  o_down

Soey

อนุโมทนาด้วยนะคะ  _/|\_

ตัวเองก็อัตตาเยอะมาก Soey ต้องหมั่นรู้สึกตัวอ่ะค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะเผลอ  ::01::
สู้ๆ ไปด้วยกันนะคะ  ::33::

Aims

"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

Angel

แวะมาทักทายค่ะ  ::01::

มีคนให้กำลังใจเพียบเลย สู้ๆ นะคะ   ::33::

พิมพ์พลอย

หลงผิดคิดว่านี้   ตัวเรา
เผลอจิตติดยึดเอา   เกิดข้า
หากแม้นหมั่นเพียรเฝ้า   ดูจิต กายนา
จักพบในไม่ช้า   หมดข้า ตัวตน

::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

admin

อนุโมทนากับทุกคนด้วยนะครับ  _/\_

ปล. กลอนเพราะมากเลยครับ  ::01:: ::33::

sittnn

อนุโมทนาคุณพิมพ์พลอยนะครับ โคลงนี้แทงใจลึกๆจริงๆครับ
ขอกราบครูบาอาจารย์ทุกท่าน และตั้งใจจะไม่ให้ท่านลำบากครับ

_/\_ _/\_ _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

yuwa

เป็นคนมีอัตตา น่าละอาย
เหมือนกันค่ะ
ขอนำคำแนะนำต่างๆมาเตือนใจด้วยคนนะคะ _/|\_
::33:: ::33:: ::33::

Go Up