มาอีกรอบจ๊ะ สองวันฉันทำได้ พูดดี ไม่มีคำด่าที่ทำให้คนอื่นรู้สึกแย่

Started by lalita, August 28, 2009, 09:51:45 am

previous topic - next topic
Go Down

lalita

สองวันนี้จะพูดดีกับทุกคน ไม่ได้เสแสร้งนะ หมายถึงว่าแม้ใครจะพูดหยาบพูดไม่ดี ให้ร้ายใครก็ตาม เราก็จะพูดดีเป็นปกติ ไสดงการตอบสนองต่อคำพูดไม่ดีเหล่านั้น
ใจหนอใจ    ;D

Angel

อนุโมทนากับคุณ lalita อีกครั้งค่ะ
ขอให้ทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้นะคะ  ::02:: _/|\_

lalita

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

lalita

ทำด้วยใจอันบรุสิทธิ์ โดยการที่ฟังคำที่ไม่ดีจากใครเราก็นึกเห็นใจเค้า เพราะการพูดไม่ดีก็เป็นบาป พูดแล้วให้คนอื่นรู้สึกแย่ก็เป็นบาป ได้ฟังเรื่องขุมนรกมาแสนน่ากลัวมากเลยค่ะ เลยไม่อยากคิดสะท้อนแลไม่อยากคิดร่วมดีและไม่ดี จะเฉยนิ่งได้อย่างไรเมื่อเขาพูดกับเรา เค้าเป็นเจ้านายเรานี่ก็ลำบากใจ แต่จะยึดให้น้อยปล่อยวางให้เร็วตามที่มีผู้แนะนำเจ้าค่ะ สองวัน.........ฉันทำได้

Aims

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

อภัยทาน
เป็นประโยชน์แก่ผู้ให้
มากกว่าผู้รับนะคะ  ::115::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

lalita

Quote from: lalita on August 28, 2009, 09:51:45 am
สองวันนี้จะพูดดีกับทุกคน ไม่ได้เสแสร้งนะ หมายถึงว่าแม้ใครจะพูดหยาบพูดไม่ดี ให้ร้ายใครก็ตาม เราก็จะพูดดีเป็นปกติ ไสดงการตอบสนองต่อคำพูดไม่ดีเหล่านั้น
ใจหนอใจ    ;D

วันนี้ประชุมต้องมีอะไรนักหนา คำพูดเย้ยหยัน แระแทกกระทั้นกันมากมาย คำด่าทอ ต่อว่ากัน จงเป็นเพียงลมที่พัดผ่านอย่ามาทำให้ใจฉันขุ่นมัว

Angel

เป็นกำลังใจให้คุณ lalita นะคะ สู้ๆ ค่ะ ::33::
อย่าเพิ่งคิดกังวลไปล่วงหน้าเลยนะคะ
บางทีเรื่องอาจจะเป็นอย่างที่เราคิดก็ได้

ขอให้คุณยึดมั่นในความดีของตัวเอง ::12::
อย่าหวั่นไหวกับเสียงหรือคำพูดไม่ดีของคนรอบข้างเลยค่ะ
มีจุดยืนของตัวเองที่ไม่ต้องเป็นเหมือนคนอื่นที่ไม่ดี
เพียงเพื่อให้เราอยู่ในสังคมเดียวกับเขาได้
ไม่จำเป็นที่เราจะต้องเปลี่ยนตัวเองแบบนั้นนะคะ
คิดดี พูดดี ทำดึ แล้วสิ่งดีดีจะเข้ามาหาคุณแน่นอนค่ะ
Angel ก็ใช้สูตรนี้ในการดำเนินชีวิตค่ะ  ::02::

เอาใจช่วยนะคะ  ::33::

lalita

ขอบคุณนะคะ
ก็ตั้งใจจะทำดีอยู่แล้ว ทำดีต้องทำได้ ขอบคุณค่ะ

piyanuchsorn

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ยุติการทำร้ายจิตใจด้วยคำพูด

เป็นสิ่งที่ดีที่สุดค่ะ  สู้ๆๆๆน่ะค่ะ

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

lalita

ความตั้งใจวันนี้สลายไม่ได้ไปใส่บาตรรู้สึกไม่ดีเลย
ขอตั้งต้นตั้งจิตใหม่สองวันนับจากวันนี้ชั่วโมงนี้จะไม่พูดจาหยาบคาย นินทาคนอื่น จะเรียนรู้กับอารมณ์และดับให้เร็วขึ้นดับความคิดร้าย ดับความกังวล สองวันยังไงจะต้องทำได้

Angel

อนุโมทนากับคุณ lalita ด้วยนะคะ  _/|\_
ไม่ได้ใส่บาตรวันนี้ ก็ใส่เป็นวันพรุ่งนี้ก็ได้ค่ะ
ทำดีวันละนิด จิตแจ่มใส  ::02::

lalita

อยากรู้เรื่องการถือศีล10 ข้อจังเลยว่ามีอะไรบ้าง
ช่วยหน่อยนะคะ

Go Up