ตั้งใจงด shopping หนึ่งสัปดาห์ค่ะ

Started by noonung18, July 31, 2009, 05:12:48 pm

previous topic - next topic
Go Down

noonung18

ตั้งใจงด shopping หนึ่งสัปดาห์ค่ะ ปกติช๊อปเก่งมากๆ
เสียดายเงินทองเหมือนกัน แต่มันตามไม่ทันกิเลสที่อยู่ในใจ   :(
กะจะสู้กับมันซักตั้งนึงดู จะดูให้ทันว่ามันอยากขนาดไหนเวลาอยากทำในสิ่งที่เราชอบ
สู้ๆ  ::33::

Angel

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ noonung18 ค่ะ เพราะมีน้องสาวที่ชอบ shopping เหมือนกัน แต่ตอนนี้ลดๆ ลงแล้วค่ะ เพราะเศรษฐกิจไม่ดี เก็บเงินไว้ดีกว่าเผื่อฉุกเฉินจะได้ไม่เดือดร้อน มีความคิดดีๆ มาเสนอค่ะ ถ้ารู้ว่าหมดเงินไปกับ shopping บ่อยๆ โดยซื้อของที่ชอบโดยไม่ได้คิดไว้ก่อน แค่เห็นก็ชอบ ก็ขอให้สะสมเงินกันไว้สำหรับ shopping ซิคะ อาจจะเก็บเดือนละ 500 หรือ 1000 บาท แล้วตั้งเป้าหมายว่าต้องการไปซื้ออะไร เมื่อเก็บครบแล้ว ค่อยไปซื้อ ไม่แน่ว่าถึงวันนั้น ความอยากได้อาจจะหมดไปแล้วก็ได้ เป็นการตัดกิเลสไปในตัว ขอให้สำเร็จดังที่ตั้งใจไว้ค่ะ  ::12::

Aims

:D มาให้กำลังใจค่ะ
เมื่อก่อนก็ชอบซื้อของเหมือนกันค่ะ แต่ซื้อทางเน็ตนะคะ
ต่อมาเกิดสภาวะถังแตก  :'(

ตอนนี้ลดลงไปมากแล้วเลยค่ะ  ::115::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

MMKO

เราเห็นดีเห็นงามด้วยมากๆเลย กับการ งดshopping ที่มากเกินพอดี
ขอให้คุณทำให้สำเร็จ

sittnn

อนุโมทนาครับ ขอให้ทำสำเร็จลุล่วงดังที่ตั้งใจไว้นะครับผม  ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

dang1304@yahoo.com

ตกลงทำสำเร็จมั้ยค่ะ เล่าสู่กันฟังบ้าง ยังไงก็เอาใจช่วยค่ะ

noonung18

ไม่ได้เข้ามา อัพเดทนานเลย
สรุปว่า ผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ
วันแรกที่ตั้งใจทำ ลืมค่ะ กิเลสมันลากไป
แต่พอรู้สึกตัวก็ตั้งใจใหม่ว่าวันนี้พลาดไปวันพรุ่งนี้ต้องไม่พลาดอีก
ได้ผลค่ะ
เราระวังตัวระวังใจได้ดีขึ้น ผ่านไปได้ด้วยดีเจ็ดวัน แต่แทบกระอักเลือดตายเหมือนกัน  :D

brilliantty

เย้ๆๆ ดีใจด้วยนะคะ

ลองมองดูเงินในกระเป๋าดูจิคะ ยังอยู่เท่าเดิมเรยย.. :D :D

อนุโมทนาด้วยนะคะ ที่ระวังตัวระวังใจ ไม่ปล่อยใจไปตามกิเลสจนสำเร็จ  _/\_ _/\_ _/\_

ถ้าเรายิ่งต้านกิเลสได้มากเท่าไหร่ ก็ยิ่งภูมิใจในตัวเองมากขึ้นเท่านั้นค่ะ  ::12::

::33:: ::33:: ::33::

Gogolico

ทำงานหาเงินแล้วเอามาเลี้ยงกิเลส....สุขได้ชั่วคราว

ลองแบ่งเงินแบ่งเวลามา....เลี้ยงจิตใจ ดูบ้างครับ

ลองไปทำบุญทำทาน ไหว้พระ ดูจิตดูใจเรา แล้วจะรู้ครับว่ามีความสุขจริงๆ ที่ไม่เคยเห็น

ยังไงก็เป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ  :)

yuwa

ดีใจด้วยนะคะที่ทำได้สำเร็จตามที่อธิษฐาน
หวังว่าคงรู้สึกดี และอยากทำอะไรดีๆแบบนี้อีกนะคะ
เอ่อ ตอนนี้คงไม่ได้ไปshopกระจายอยู่ที่ไหนนะคะ
มาup dateให้ฟังกันต่อนะคะ
คุณมหาเศรษฐีนีในอนาคต ::115::
เป็นกำลังใจให้ค่ะ
จากคนเคยshopกระจายคนหนึ่งค่ะ

Go Up