งดติดต่อกับคู่เวร

Started by tamnan, July 24, 2009, 09:00:16 am

previous topic - next topic
Go Down

tamnan

สืบเนื่องจากปัญหาที่โพสที่ห้องรับแขกเรื่องการแก้แค้น การเหน็บแนมด้วยคำพูดที่เจ็บแสบ

ตั้งใจไม่ติดต่อเขามาสองวันแล้วและตั้งใจทำต่ออีกสองวัน เพราะสองวันที่ผ่านมาทรมานเหลือเกิน

จิตใจคิดย้อนไปย้อนมาว่าเราทำถูกไหม แต่อยากเข้มแข็งเหมือนเดิมค่ะ อยากกลับไปเป็นคนเข้มแข็งเหมือนเดิม

แล้วอีกสองวัยจะกลับมาเล่ารายละเอียดนะคะ ตอนนี้รู้สึกแย่มากๆ แย่สุดๆ ไม่รู้จะเริ่มเล่าอย่างไรแล้วค่ะ 

อีกสองวันเจอกันนะคะ

จิตตกดิ่งลงๆๆๆๆๆๆๆ หยุดไม่ได้แล้ว

Aims

ขอให้สดใสใจสบายในเร็ววันนะคะ  ::02::

แนะนำให้ลองเข้าไปอ่านบทความในห้องร้าวรัก เว็บไซด์แสงดาวส่องทาง
http://www.star4life.com/forum/index.php?board=9.0
เผื่อจะช่วยอะไรได้บ้างค่ะ  ::01::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

sittnn

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้วันเหล่านั้นผ่านพ้นไปด้วยดี
พบเจอเส้นทางที่เหมาะสมมีความสุขในเร็ววันนะครับ  ::33:: _/\_

หากมีสิ่งใดที่เล่าแล้วสบายใจ เพื่อนๆที่นี่ทุกคนก็ยินดีรับฟังและช่วยเหลือกันนะครับ  _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

tamnan

ทำได้แล้ววววววววววววววววววววววววววววววว

ผ่านมาได้อย่างทุลักทุเล

แต่สิ่งที่ได้คืดความรู้สึกสบายใจอย่างบอกไม่ถูก

ช่วงที่เขาไม่ติดต่อมา จิตมันตกแบบสุดๆ ดิ่งลงอย่างฉุดไม่อยู่ ยิ่งกว่าดัชนีหุ้น

เขายังคงติดต่อมาเช่นเดิม ถี่กว่าเดิมด้วย

เวลาเขาโทรมาก็ใจระทึก จะรับดีไหม แต่ในที่สุดก็ไม่รับ

ยอมรับว่าใจก็อยากอยู่กะเขาเหมือนเดิม แต่อีกใจก็บอกว่า ไปจากเขาดีกว่า ในเมื่อเขาไม่ยอมออกไปจากเรา เราเดินไปเองก็ได้นินา

ไม่ต้องมีการบอกลา ไม่ต้องมีการแจกแจงเหตุผล  ..ทำร้ายใจตัวเองเปล่าๆ ยิ่งบอกเขาว่าเราจะไป เรายิ่งเจ็บเอง เพราะใจเราไม่อยากไป สู้เงียบหายไปจากชีวิตเขาเสียดีกว่า

เช้าวันนี้เขายังคงโทรมาเช่นเดิม

ใจเราก็คิดถึงคำที่เขาพูดว่า ที่ผ่านมาเขาไม่เคยคิดถึงเรา

แล้วจะโทรมาทำไม หรือจะโทรมารื้อฟื้นความขัดแย้ง ก็ไหนบอกมันจบไปแล้ว

..............

นี่ล่ะค่ะ สิ่งที่อยู่ในหัวตลอดสองวันที่ผ่านมา มันสับสน

แต่สิ่งที่ได้คือความเข้มแข็งที่เพิ่มขึ้น แม้จะไม่เท่าเดิม (เดิมทีเป็นคนที่ลงดาบเก่งมาก ถ้าไม่เอาแล้วล่ะก็ตัดสัมพันธ์ได้ฉับๆเลย) แต่ตอนนี้อ่อนแอลงกว่าเดิมเยอะ

วันนี้ทานอาหารได้มากขึ้น รู้สึกอยากอาหารมากขึ้น หลังจากมีปัญหากันน้ำหนักลดลงฮวบฮาบจนน่ากลัว 2-3 กิโลเชียว กลายเป็นคนรูปร่างดีไปเลย

แม้จะรู้สึกดีขึ้น แต่ก็มีบางครั้งที่นั่งมองว่าเขาจะโทรมาอีกไหม เขาจะหยุดหรือยัง

มีเพื่อนบอกว่าอย่าไปรับสายเด็ดขาดให้มันจบไป เพราะยิ่งคุย เรื่องก็ยิ่งยาว ไม่มีวันจบ

กัลยานมิตรในที่นี้เห็นว่ายังไงคะ ตำนานควรรับสายคุยกับเขาให้มันจบๆไปดี หรือทำตามวิธีเดิมคือการหายไปจากชีวิตเขาแบบที่ทำอยู่นี้ พูดตามตรงคือมันเป็นวิธรการที่ขัดแย้งกับนิสัยมากเลย ตำนานเป็นคนที่ชอบพูดให้แบบรู้เรื่องเด็ดขาดไปเลย จะอยู่จะไปพูดให้เคลีย ยอมรับค่ะว่ามีบ้างที่อยากจะรับสายแล้วบอกเขาไปว่าตำนานตายไปแล้วนะไม่ต้องโทรมา (โห ..แรงซะ 55+)

tamnan

เพิ่มเติมอีกนิด

เมื่อเย็นวันเสาร์ไปตัดผมใหม่มา คนทักว่าเปรี้ยวเชียว
ไม่ได้ช่วยลดความทุกข์หรอกค่ะ แต่มันก็เปลี่ยนความรู้สึกเวลาเห็นตัวเองในกระจกแค่นั้นเอง
เวลาที่มองตัวเองก็จะคิดว่า น่ารักขนาดนี้ยังไม่เลือกเรา ...ช่างโง่ชะมัดเลย 55+
:D :D

ขำๆกับตัวเองค่ะ

::01::

samart

หายไปเลย น่าจะดีกว่านะครับ
แต่รอคุณ aims มาตอบดีกว่า :)

kookkai

Quoteทำได้แล้ววววววววววววววววววววววววววววววว

ผ่านมาได้อย่างทุลักทุเล

แต่สิ่งที่ได้คืดความรู้สึกสบายใจอย่างบอกไม่ถูก

ยินดีด้วยนะคะ

::12::
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

sittnn

จะอะไรอย่างไร ก่อนอื่นก็รักษาสุขภาพกายสุขภาพใจของตนเองไว้ก่อนนะครับ
แล้วค่อยๆใช้เหตุผลว่าควรทำอย่างไรถึงจะทำให้เรามีความสุข
ทางเดินของเราเพื่อชีวิตเรา เราเลือกเองได้เสมอครับ

เป็นกำลังใจให้กับความตั้งใจทำสิ่งที่ดีๆต่อชีวิตนะครับ  _/\_ ::02:: ::33::

mars

หายไปเลยดีกว่าค่ะ  เพราะถ้ารับโทรศัพท์เพื่อบอกว่าจะเลิกติดต่อกัน
รับรองเลยว่าไม่ได้เลิกแน่นอน  ดิฉันเคยมาแล้วค่า  :(   :'(

เป็นกำลังใจให้เข้มแข็งต่อไป  ขอให้มีความสุขนะคะ  :)

moma

จากประสบการณ์ ของตัวเองเมื่อสามสิบกว่าปีแล้วค่ะ(อาการแบบเดียวกับคุณtamnanเลยค่ะ) :'(
ใช้วิธี เงียบหายไป  แล้วก็ได้พบสิ่งดีๆ จนถึงทุกวันนี้ค่ะ  :)
เป็นกำลังใจ  ให้มั่นคงค่ะ  ::33::

sittnn

เวลาผ่านไป ได้ผลเป็นยังไงต่อบ้าง อย่าลืมกลับมาเล่าแบ่งปันสู่กันฟังอีกนะครับ  _/\_ ::01:: ::33::

Angel

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ tamnan นะคะ รู้ว่ากำลังสับสน แต่ถ้าเราทำได้แล้ว วันหนึ่งเมื่อย้อนกลับมาดูจะรู้ว่าเราเก่งมากที่ผ่านบททดสอบนี้ไปได้ค่ะ อยากจะบอกว่า รักคนที่เขาเห็นคุณค่าของเราดีกว่าค่ะ เพราะเขาจะเข้าใจเรามากที่สุด และพร้อมที่จะร่วมทุกข์สุขไปกับเรา

ขอให้คุณทำสำเร็จดังตั้งใจไว้นะคะ แล้วเขียนมาเล่าความคืบหน้าต่อนะคะ  ::02:: ::33::

dang1304@yahoo.com

:Dยินดีด้วยนะคะที่ทำได้ แม้ว่าจะทำได้อย่างทุลักทุเลก็ยังดี  รักตัวเองมากๆ นะค่ะ อย่าปล่อยให้ใครมาทำร้ายตัวเราโดยความคิดของเราเอง แล้วทุกอย่างก็จะผ่านไป ขอให้เข้มแข็งเข้าไว้ เมื่อวันหนึ่งยอ้นกลับมาดูจะได้ภูมิใจว่าเราก็สามารถผ่านมันไปได้ด้วยตัวของเราเอง โชคดีนะค่ะ ::33::

sittnn

มีเพื่อนๆหลายคนเป็นห่วง อย่าให้รอกันเก้อ กลับมาเล่าสู่กันฟังอีกนะครับ  _/\_ ::33::

Go Up