ปฏิบัติบูชาให้มากขึ้น และนานขึ้นกว่าเดิม

Started by nao7310, August 07, 2009, 01:03:04 pm

previous topic - next topic
Go Down

nao7310

ขณะก็ปฏิบัติอยู่แล้ว แต่คิดว่ายังน้อยเกินไป จึงตั้งใจให้มากขึ้นและนานขึ้นกว่าเดิม รวมถึงการมีสติอยู่กับตนเองมากขึ้นค่ะ  _/|\_

Aims

"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

dang1304@yahoo.com

Yaowalak

*☆**★**☆** ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว **★**☆**★*

Angel

ขออนุโมทนาด้วยนะคะ มีความคืบหน้ายังไง เขียนมาเล่าให้ฟังด้วยนะคะ จะเป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::33::

ml2566

อนุโมทนาครับ ขอให้มีกำลังใจเสมอๆ   :)

panapien

ตั้งใจดีเป็นกุศลยิ่ง  ขอให้พัฒนาตามที่มุ่งหวังค่ะ เข้ามาเป็นอีกหนึ่่งกำลังใจ
::m50::

Soey

อนุโมทนาด้วยนะคะ  _/|\_

ขอให้ทำได้สำเร็จ  ::33::

sittnn

อนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จดังความตั้งใจอธิษฐานไว้นะครับ
ได้ผลอย่างไรแล้วอย่าลืมแวะเข้ามาเล่าสู่กันฟังให้เพื่อนๆด้วยนครับผม  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

nao7310

ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ ขณะนี้พยายามทำอยู่ค่ะ  บางวันปฏิบัติได้ระยะเวลาสั้นๆ บ้าง บางวันก็ปฏิบัติได้ยาวขึ้น นานขึ้นค่ะ แต่ยังไม่ดีเท่าที่ควร จะพยายามต่อไปค่ะ  ::01::

pim

ดีแล้วละค่ะ 

ชีวิตเราสั้นๆ นิดเดียว
ชีวิตที่มีกำลังวังชาจะทำการกุศลอะไรก็ได้เต็มที่ก็สั้นนิดเดียว

ใช้วัน และเวลาให้คุ้มนะคะ

รักษาให้ครบ  เป็นปัจจัยเอื้อหนุนซึ่งกันและกัน  ทาน ศีล  ภาวนา   

สำรวจพละทั้งห้าให้พร้อมค่ะ  ศรัทธา  วิริยะ  สติ  สมาธิ ปัญญา    เขาเอื้อซึ่งกันและกันค่ะ

oat

เหลือเพียงแต่กายและจิตที่ต้องดู ในทุกลมหายใจที่มี

Angel

lalita

เป็นกำลังใจ อนุโทนาบุญด้วยคนนะคะ
แล้วทำอะไรอยู่บ้างคะตอนนี้ที่ว่าปฏิบัติ แนะนำบ้างนะคะว่ารู้สึกอย่างไรบ้าง :)

Go Up