จะนั่งหลังตรง ใน 2 วันนี้

Started by toy8532, July 19, 2009, 12:46:16 pm

previous topic - next topic
Go Down

toy8532

คือ ปรกติจะ ไม่ว่าจะนั่ง ทำอะไร ทั้งทำงานหรือ เล่นเกม หรือทานข้าว จะนั่งหลังงอ
รู้ว่าไม่ดีแต่ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเสียที  ได้ฤกษ์ดี  ขอตั้งใจว่า 2 วันนี้ จะนั่งหลังตรง ครับ  :)

ฟ้าฤดูร้อน

ว้าว เยี่ยมเลยค่ะ  พยายามเข้านะคะ  :)
ฉันเองก็นั่งหลังงอบ่อยๆเหมือนกัน
;)

ทุกอย่างชั่วคราว

sittnn

อนุโมทนาครับ ขอให้ทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้นะครับ  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

admin

ผมก็เผลอนั่งหลังงอบ่อยๆ สงสัยต้องเอาด้วยละครับ  ::115::

toy8532

2 วันฉันทำได้...

ผล ทำได้ประมาณ 80% ครับ ช่วงแรกๆลืมตัวบ่อย หลังๆลืมตัวน้อยลง
ส่วนความรู้สึก ของตัวเอง ไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่  กับความสำเร็จครั้งนี้
นี่เอา่ง่ายและเห็นเป็นรูปธรรมสุดๆแล้วนะนี่   :(

ส่วนต่อยอด  มีมารอแล้วครับ เหมือนเพื่อนๆข้างบน คือสวดมนต์ไหว้พระ
ให้ได้วันละอย่างน้อย ครึ่งชั่วโมงครับ เผื่อว่าจะได้มีสติ(ดี) มากขึ้น
หวังว่าคงจะมี สมาธิทั้งทางโลกและทางธรรม นะครับ

sittnn

อนุโมทนากับคุณ toy8532 ครับ _/\_

ถ้าเราคาดหวังไว้ว่า เราจะแก้นิสัยเดิมๆให้ได้ ๑๐๐% ภายในสองวัน
ก็คงไม่ใช่เรื่องง่ายที่เราๆท่านๆทำได้เลย

แต่ถ้าคาดหวังใหม่ ว่าเอาล่ะ นิสัยใหม่เราเริ่มจากศูนย์คือไม่มีเลย
เราขอให้ได้ ๕๐% ของชีวิตก่อน จะพยายามทำให้ได้
พอคุณทำได้ ๘๐% ก็จะรู้สึกว่าเราสำเร็จเกินความต้องการ

ถ้าลองพลิกความคิดนิดนึง ก็จะทำให้โลกที่อยู่เปลี่ยนไป
มีกำลังใจเพื่อดำเนินต่อไปในเส้นทางแห่งความสุขครับ  ::02:: _/\_

ลองแล้วมาเล่าสู่กันฟังต่อนะครับ ว่าได้ผลเป็นอย่างไรบ้าง  ::33:: :)
-- เมตตาคือไมตรี --

admin

๘๐ %  ก็เยี่ยมมากๆแล้วครับ  ::12::

Boom

เยี่ยมครับ
คอยรู้สึกตัวอยู่ คอยรู้อาการของหลังได้ 80 %
ขอให้เป็นพื้นฐานอันเข้มแข็ง หนุนส่งให้มีจิตใจที่รู้ถึงความจริงต่างๆได้อย่างเที่ยงตรงตามจริงครับ

toy8532

เข้ามา ขอบคุณ ทุกท่าน ที่ให้กำลังใจ และคำชี้แนะครับ  _/\_

และขอบคุณ คุณ sittnn เป็นพิเศษครับ
พอได้อ่าน post ของ คุณ sittnn รู้สึกสดชื่นขึ้นมาทันทีครับ

เทียบเคียง เอาจากการปฏิบัติครั้งแรก  เป็นมุมมองใหม่ที่ นึกไม่ถึง จริงๆครับ
แต่ก็เป็นเรื่องจริง พอเปลี่ยน เป้าหมายเดิม จาก 100% ฐาน 0% ปุ๊ป
เป็น 50% ฐาน 0% ก็รู้สึกสดชื่น ปั๊ป ณ.ตอนนั้นเลย(ตอนนี้ รู้สึกแห้งๆ อีกแล้ว)

พอได้ ปฏิบัติจริง หลังจากปรับเป้าหมายลง (เหมือนเป้าขายปีนี้เลยนะ)
เหลือ 50% แล้ว ทำได้ ประมาณ 60% ครับ เพราะเผลอมากกว่าครั้งแรก
จะด้วยความ ประมาท หรือ มีสติมากขึ้น ก็ไม่ทราบได้
แต่รู้สึก ปลอดโปร่ง ครับ ที่ทำสำเร็จ  :)

ส่วนต่อยอด คงรอไว้ก่อนครับ เพราะความรู้สึกยังไม่ชัด
ต่างจาก ตอนไปทำบุญที่วัด ที่หัวหิน เยอะเลย
ขอปฏิบัติต่ออีก 1 เดือนน่าจะเห็นผลชัดกว่านี้

(เอาอีกแล้ว ทำบุญกับวัด คนละฐานกับ ทำบุญกับตนเองนี่นา  :-[
คนละอย่างกันด้วย สิ่งที่เป็นสาธารณะของศาสนา กับสิ่งที่เป็นตัวเป็นตน)

ขอขอบคุณ  _/|\_ โครงการดีๆ แบบนี้ครับ ทำให้ตนเองทราบถึงเรื่องของตนเอง
ที่ไม่เหมือนกับในความคิดที่ คาดการณ์ เอาไว้ และที่ทราบแบบ แผ่วๆอีกอย่างคือ
100% = ความเที่ยง (จากที่ศึกษามา มันไม่จริง ไม่มีอยู่จริง แต่ก็ยังไม่ยอมรับเรื่องนี้
จากตรงกลางใจครับ)

dang1304@yahoo.com

ขอบคุณที่มีไอเดียดีๆ แบบนี้ เป็น เป็นโครงการที่สร้างสรรค๋จริงๆ เห็นความตั้งใจของเพื่อนร่วมกระทู้หลายคน เราเป็นปลื้มแทนคนคิดโครงการอย่างนี้ ขออนุโมทนาทั้งคนคิดและคนร่วมกิจกรรมนี้ค่ะ วันนี้ที่ทำงานมีจัดฟังธรรมะด้วย  มีคนเข้าฟังพอสมควร เลยคิดถึงทำให้ต้องเข้ามาพูดคุยด้วย ถ้าเพื่อนร่วมโลกทุกคนเข้าถึงศาสนาอย่างแท้จริงโลกนี้คงน่าอยู่ขึ้นอีกเยอะ  อย่างน้อยพยายามรักษาศิล 5 ให้ได้มากที่สุดก็ยังดีนะ..

Go Up