จะไม่เพ่งโทษคนอื่น จะเพ่งโทษของตัวเองเท่านั้น

Started by wanpen, August 18, 2009, 12:07:47 pm

previous topic - next topic
Go Down

Angel

ขอบคุณค่ะคุณวันเพ็ญที่แนะนำ Angel ได้อ่านหนังสือของท่านหลายเล่มแล้ว
และรู้สึกดีมากๆ เลยค่ะ อ่านง่าย และมีรูปภาพประกอบ ทำให้ไม่เบื่อ  :D

คุณแม่ Angel สอนไว้ว่า
การปกครองคนต้องใช้ทั้งพระเดช และพระคุณนะคะ
เพราะ Angel ก็เคยเป็นหัวหน้าที่คุมลูกน้องทั้งหญิงและชาย
แถมบางคนอายุมากกว่าเราอีก
การจะทำให้เขาศรัทธา จะต้องใช้เวลา และมีทั้งพระเดชและพระคุณ
คนที่เป็นหัวหน้าจะโชคดีมาก ถ้ามีลูกน้องทำงานดี เขาก็จะสบายขึ้น มีเวลาคิดงานอื่นๆ

การบริหารลูกน้อง ไม่เท่าการบริหารหัวหน้าหรอกค่ะ
เพราะถ้าลูกน้องทำงานไม่ถูก เราซึ่งเป็นหัวหน้ายังสอนเขาได้
แต่ถ้าหัวหน้าเราทำผิด แล้วเราเป็นลูกน้องเขา
ค่อนข้างยากที่เขาจะรับฟังคำแนะนำของเราค่ะ
เพราะคนเป็นหัวหน้าค่อนข้างมีอัตตา หรือ ego ในตัวเองสูง
ถ้าได้หัวหน้าดี ถือว่าเป็นโชคดีมากค่ะ
แต่ถ้าได้ทั้งหัวหน้าดี และลูกน้องดี ถือเป็นโชค 2 ชั้นค่ะ  ::02::

ยังไงก็ตาม เราไม่สามารถเลือกทั้งหัวหน้า ลูกน้อง หรือแม้กระทั่งเพื่อนร่วมงานได้
ทำได้อย่างเดียว คือ ทำใจของเราให้ยอมรับ และเจริญเมตตาบ่อยๆ ค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::
Angel ให้ความคิดเห็นที่คุณเขียนในกระทู้เรื่องการให้อภัยด้วยค่ะ

wanpen

ขอบคุณ และเห็นด้วยค่ะ การบริหารหัวหน้ายากกว่าการบริหารลูกน้อง จริงๆ แล้ว บริหารแทบไม่ได้เลย  แอบทำได้บ้างเล็กๆ ตอนแกอารมณ์ดี เพื่อให้ได้ผลอย่างที่เราและลูกน้องเราไม่ทำงานยากเกินไป ส่วนลูกน้อง ถึงไม่เก่ง ถ้าไม่ดื้อก็พอคุยกันได้ค่ะ 

Angel

Angel ก็อยู่ระหว่างกลางเหมือนคุณวันเพ็ญแหละค่ะ
คือ มีทั้งหัวหน้า และลูกน้อง
เห็นด้วยค่ะว่า ถึงลูกน้องไม่เก่ง แต่ถ้าไม่ดื้อ ก็ยังสอนได้
เพราะลูกน้องของ Angel ก็มีข้อดีตรงนี้แหละค่ะ

หมั่นพูดขอบคุณและชมเขาบ่อยๆ ลูกน้องก็จะทำงานให้เต็มที่เลยค่ะ
Angel ทำแล้วได้ผลเกินคาดค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::02:: ::33::

dang1304@yahoo.com

อนุโมทนากับคุณ wanpenค่ะ พยายามต่อไปน่ะ ::33::ค่ะ เชื่อว่าทำได้ สู้สู้ค่ะ

pim

::33::  ขอชื่นชม และเป็นกำลังใจกับทุกๆ ท่าน 

ที่เข้าใจเอาธรรมะมาใส่ใจ  เพื่อให้อยู่ในโลกวุ่นวายแห่งการทำงานได้นะคะ

Jitta

ploi

อนุโมทนาค่ะ  เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ

wanpen

รายงานผลครบสองวันค่ะ ประเมินว่า ได้ประมาณ 70% ค่ะ  เพราะบางทีมันเผลอไปโมโหโทษเค้าก่อน แต่ก็ยังดีที่ได้คิดทันว่า ตั้งสัจจะไว้ จึงสงบอารมณ์ และกลับมาดูตัวเอง พยายามควบคุมตัวเอง  มองแต่สิ่งที่ตัวเองทำได้  คนอื่นจะเป็นยังไง ควบคุมยากค่ะ

พยายามว่าจะทำต่อไปค่ะ แต่จะไม่เพ่งโทษตัวเองแล้ว  จะเมตตาตัวเองมากๆ แทน เพราะสองวันที่ผ่านมา รู้สึกว่าถูกคาดหวังจากคนรอบตัวมากเหลือเกิน  บางทีไม่สามารถตอบสนองได้หมดค่ะ  ต้องให้อภัยตัวเอง รักตัวเองมากๆ  จะได้ไม่ต้องทุกข์มากค่ะ 

ส่วนเรื่องลูกนั้น  เมื่อพยายามปฏิบัติธรรมจะเห็นความจริงว่า  มารมีจริงค่ะ  ยิ่งเราจะพยายามระมัดระวังตัว ดูแลตัวเองให้ควบคุมสติให้ได้มากแค่ไหน ลูกจะคอยทดสอบเรามากยิ่งขึ้นค่ะ  จะดื้อมากขึ้น พูดไม่รู้เรื่องมากขึ้น  มารมันทดสอบค่ะ

sittnn

ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์กันและขออนุโมทนาด้วยนะครับ
เป็นกำลังใจสำหรับความตั้งใจที่ดีๆอย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆครับผม  _/\_ ::33:: ::01::
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

เยี่ยมมากค่ะ ที่การประเมินผลได้คะแนนดี  ::12::
ขอให้คุณวันเพ็ญทำต่อไปนะคะ แล้วประเมินผลตัวเองอีก
ผลลัพธ์จะต้องดีขึ้นแน่นอนค่ะ เพราะคุณตามรู้กาย รู้ใจตัวเองได้มากขึ้นแล้ว

เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

Angel

เป็นยังไงบ้างคะคุณ wanpen ช่วงนี้ไม่เห็นเข้ามาพูดคุยกันเลย
Angel และเพื่อนๆ รอให้กำลังใจอยู่นะคะ  ::33::

wanpen

ขอโทษค่ะ ช่วงนี้ไม่อยู่ค่ะ ไปทำงานที่อื่น ได้ไปสักการะพระเขี้ยวแก้วที่ศรีลังกามาด้วยค่ะ  ขอเอาบุญมาฝากทุกคนนะคะ  ได้ทำบุญใกล้ชิดกับพระพุทธเจ้ารู้สึกเบิกบานมากค่ะ  แม้ว่าจะมีคนมานั่งว่าเราอยู่ใกล้ๆ ก็พยายามข่มโทสะ หันไปสวดมนต์ค่ะ 

การดูจิตและการพยายามลดอัตตาตัวเองนั้น ช่วงที่ผ่านมาทำได้น้อยลงกว่า 2 วันที่ตั้งใจอธิษฐานค่ะ  เนื่องจากใจเพริดกับส่ิงแวดล้อมและงานที่เข้ามาตลอด ทำให้ภูมิใจบ้าง (อัตตาโต) และท้อใจบ้าง (ก็อัตตาอีก รักตัวเอง)  เห็นตัวนี้ เยอะมากๆ  โลภะก็เยอะ อยากได้ อยากดี อยากได้บุญกุศล  กิเลสมาก  แต่มองเห็นไม่ชัดค่ะ

ขอบคุณคุณ angel ที่ให้กำลังใจนะคะ  ตอนนี้กลับมาแล้ว เริ่มต้นภาวนาใหม่ค่ะ

Angel

อนุโมทนาบุญจากใจจริงกับคุณ wanrawee ด้วยค่ะ  _/|\_ _/|\_ _/|\_
ถือเป็นบุญกุศลที่คุณ wanrawee ได้มีโอกาสไปสักการะพระเขี้ยวแก้วที่ศรีลังกา
Angel อยากมีโอกาสอย่างนี้บ้างจังค่ะ  :)
ตอนนี้คงต้องขออนุโมทนาบุญกับคุณ wanrawee ไปก่อนนะคะ  _/|\_

เยี่ยมมากค่ะที่ได้รู้จิตตัวเองว่ามีทั้งอัตตาโต โลภะเยอะ
อย่างนี้ก็ถือเป็นการปฏิบัติแล้วนะคะ ที่รู้กาย รู้ใจตัวเองได้  ::12::

Angel ขอเป็นกำลังใจให้คุณ wanrawee มีความก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ
Angel ก็จะพยายามด้วยเช่นกันค่ะ เรามาพากเพียรด้วยกันนะคะ  ::02:: ::33::

Angel

ขอโทษค่ะ Angel เขียนชื่อคุณ Wanpen เป็นคุณ wanrawee ทั้งหมดเลย
เพราะเพิ่งตอบกระทู้ของคุณ wanrawee ไปก่อนหน้านี้ค่ะ

เอาใหม่ Angel ขอลอกมาตอบใหม่นะคะ จะได้อนุโมทนาบุญถูกคน ขอโทษจริงๆค่ะ

อนุโมทนาบุญจากใจจริงกับคุณ wanpen ด้วยค่ะ   
ถือเป็นบุญกุศลที่คุณ wanpen ได้มีโอกาสไปสักการะพระเขี้ยวแก้วที่ศรีลังกา
Angel อยากมีโอกาสอย่างนี้บ้างจังค่ะ 
ตอนนี้คงต้องขออนุโมทนาบุญกับคุณ wanpen ไปก่อนนะคะ 

เยี่ยมมากค่ะที่ได้รู้จิตตัวเองว่ามีทั้งอัตตาโต โลภะเยอะ
อย่างนี้ก็ถือเป็นการปฏิบัติแล้วนะคะ ที่รู้กาย รู้ใจตัวเองได้ 

Angel ขอเป็นกำลังใจให้คุณ wanpen มีความก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ
Angel ก็จะพยายามด้วยเช่นกันค่ะ เรามาพากเพียรด้วยกันนะคะ   

Go Up