ตั้งใจ...คิดก่อนพูดให้มากที่สุด

Started by yuwa, September 14, 2009, 08:10:32 am

previous topic - next topic
Go Down

yuwa

เพราะพูดโดยไม่คิดให้ถ้วนถี่
ด้วยความหวังดีแต่ไม่ได้คิดให้ดี
จึงนำมาซึ่งความเดือดร้อนของคนรอบข้างและตัวเราใจเราเอง
จึงอยากจะให้ความผิดพลาดนี้เป็น"บทเรียน"
คิดก่อนพูด เพื่อจะได้พูดสิ่งที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง
แม้ทำได้เพียงเล็กน้อยก็ยังดี
ผลดีใดที่จะเกิดจากความตั้งใจนี้
ก็ขอให้คนที่ข้าพเจ้าได้ทำให้ทุกข์ด้วยวาจาได้มีความสุขและอโหสิให้ด้วย
และขอให้ข้าพเจ้าได้พูดแต่สิ่งที่ดีมีประโยชน์ต่อผู้อื่นได้ยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ _/|\_

Gogolico

ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอให้ทำได้สำเร็จตลอด 2 วันนี้และตลอดไป  _/\_

ลองตั้งสติ รู้ตัวอยู่ตลอด จะช่วยได้ครับ  :)

yuwa

ขอบคุณมากค่ะที่ให้กำลังใจ และคำแนะนำที่ดี
เมื่อกี้ส่งเมล์ถึงเพื่อน ตอนแรกก็พิมพ์ไปเรื่อยๆ
พอคิดได้ว่าเราตั้งใจอะไรไว้ ก็เลือกส่งข้อความที่ดีไป
ก็รู้สึกดีที่คิดได้ก่อนส่ง การพิมพ์ก็ทำร้ายคนอื่นได้เหมือนคำพูดนะคะ
จะพยายามต่อไปค่ะ

Angel

อนุโมทนากับคุณ yuwa ด้วยค่ะ  _/|\_
ขอให้ทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้นะคะ
คิดดี พูดดี ทำดี สิ่งดีดีจะมาหาคุณค่ะ  ::02::
นี่เป็นสโลแกนที่ Angel มักจะบอกเพื่อนๆค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

yuwa

ขอบคุณค่ะ Angel
ตอนนี้อยู่คนเดียวมีแค่ความคิดที่ทำงาน
ก็ยังทำให้ดีหรือไม่ดีไม่ได้เลยค่ะ
นี่ถ้าออกไปเจอผู้คนก็ไม่รู้จะยังไงเหมือนกัน
ก็จะต้องไม่ลืมเรื่องที่เราตั้งใจค่ะ

Ampai-Amy

:)ขออนุโมทนากับคุณYuwa และเป็นกำลังใจในการตั้งใจดีค่ะ ขอให้มีสติก่อนพูดเสมอๆ และสำเร็จดังใจปรารถนา กุศลในการคิด ทำ พูด ในสิ่งดีๆ จะช่วยคุณคะ ::12:: ::33::

sittnn

อนุโมทนาด้วยนะครับ  _/\_

ขอให้ทำในสิ่งที่ตั้งใจดีๆไว้ให้สำเร็จโดยง่ายนะครับ
เป็นกำลังใจให้เสมอครับ  ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

ขอให้คุณ Yuwa ตั้งใจมั่นในการตั้งสัจจะอธิษฐาน  _/|\_
ด้วยอำนาจของพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
จะช่วยคนที่ตั้งใจมุ่งมั่นในการทำดีให้ทำสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้ค่ะ
เอาใจช่วยนะคะ  ::33::

poonsri

หากตั้งใจมั่นแล้ว ก็จะประสบความสำเร็จค่ะ
ขอเอาใจช่วยนะค๊ะ

yuwa

วันนี้เป็นวันที่2แล้วที่เข้าร่วมโครงการ2วัน...ฉันทำได้
แต่ไม่รู้เป็นไรไม่ได้ออกไปพูดกับใครเลยค่ะ
เพราะอยู่ๆก็โดนเลื่อนการพบปะผู้คนไปเป็นวันพรุ่งนี้แทน
เลยได้แต่ติดต่อคนอื่นผ่านทางโทรศัพท์แทน
ก็จตั้งใจะคิดก่อนพูด ต่อไปอีก2วันค่ะ _/|\_

Angel

สงสัยธรรมะจัดสรร ให้คุณ yuwa ได้ต่อเวลากับโครงการนี้ออกไปอีก
และได้มีเวลาฝึกและเตรียมกายและใจ ก่อนที่จะไปพบใครมั้งคะ
ขอให้ทำให้สำเร็จดังที่ตั้งใจไว้นะคะ
เอาใจช่วยค่ะ  ::12:: ::33::

yuwa

ขอบคุณค่ะคุณนางฟ้า
เมื่อกี้ไปอ่านกระทู้ของคุณนางฟ้ามา
อ่านเพลินจนครบทุกกระทู้
รู้สึกดีมากๆเลยค่ะ
ดีใจที่ได้เข้ามาในโครงการนี้ค่ะ
ตั้งใจเพิ่มว่าจะเข้าไปอ่านกระทู้ของคนอื่นๆด้วยในโอกาสต่อไปค่ะ
ขออนุญาติเรียนรู้จากทุกคนนะคะ _/|\_

dang1304@yahoo.com

อนุโมทนาค่ะคุณ yuwa มีสติไว้ตลอดเวลาช่วยได้ค่ะ         ขอให้ทำสำเร็จค่ะ 

Angel

ขอบคุณมากค่ะคุณ yuwa ที่เข้ามาอ่าน
และให้กำลังใจในกระทู้ของ Angel  _/\_

การได้เข้ามาในโครงการนี้ ทำให้ Angel ได้พบ
กัลยาณมิตรหลายคนเลยค่ะ ได้ให้กำลังใจและรับกำลังใจจากเพื่อนๆ
รู้สึกอิ่มใจมากๆ เลยค่ะ  o_kiss

แวะเข้ามาทักทายกันบ่อยๆ นะคะ
แล้วคุณจะมีแรงใจในการทำให้สำเร็จดังที่ตั้งใจไว้ค่ะ
เพราะ Angel และเพื่อนๆ จะให้กำลังใจคุณเองค่ะ  ::33::

wanrawee

คุณ yuwa ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาช่วยตอบให้เรา...

เรามาสู้ๆด้วยกันนะคะ ::33::

Go Up