รู้ตื่น & เบิกบาน ให้บ่อยที่สุด

Started by panapien, August 02, 2009, 07:48:44 pm

previous topic - next topic
Go Down

panapien

ความมีหิริโอตัปปะมากเกิน จะกังวล เสียใจกับสิ่งที่ตนเองทำได้ไม่ดี
รู้ทั้งรู้ว่าตั้งจิตผิด  แต่สติก็ไม่แข็งแรงพอมัวแต่คิดถึงสิ่งที่ผ่านไปแล้ว
และสิ่งที่ยังมาไม่ถึง
จึงตั้งใจว่า 2 วันต่อจากนี้ ทุกครั้งที่มีสติ.....
จะรู้ตัว!!!  เตือนตนเองให้ ตื่น & เบิกบาน

Angel

ขออนุโมทนากับคุณ panapien ด้วยค่ะ
แต่อย่ากังวลและเสียใจกับอดึตทีผ่านไปแล้วเลยนะคะ ให้ถือเป็นบทเรียนที่จะให้เราได้เรียนรู้ชีวิตมากขึ้น และพยายามหาทางแก้ไขอย่าให้เกิดอีก และอย่ากังวลกับเหตุการณ์ที่ยังมาไม่ถึงเลยนะคะ เราวางแผนบางอย่างไว้ก่อนได้ แต่ทุกอย่างอาจจะไม่เป็นตามแผน และอาจทำให้เราหงุดหงิดไม่พอใจ ขอให้คุณอยู่กับปัจจุบันขณะดีที่สุดค่ะ
      สำหรับตัวเองก็เคยเป็นแบบคุณ panapien แต่พอได้ไปฝึกปฏิบัติเจริญสติมา ทำให้รู้จักตัวเองมากขึ้น ปล่อยวางได้มากขึ้น และให้อภัยได้ง่ายขึ้นค่ะ ที่สำคัญคิดดี พูดดี ทำดี ทุกวันค่ะ
เพราะการคิดดี เหมือนเป็นแรงดึงดูดให้สิ่งดีดีมาหาเรา เป็นกฎของแรงดึงดูดที่อ่านจากหนังสือ Top Secret ของทันตแพทย์สม
      ขอให้คุณมีสติรู้ตัวอยู่กับปัจจุบันขณะให้มากที่สุด เพราะสติจะนำความรู้ตื่นและเบิกบานมาให้คุณในที่สุดค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ  _/|\_ ::33::

panapien

samart

panapien

ขอบคุณค่ะคุณสามารถ
เอาใจช่วยคุณสามารถให้ตื่นเช้าได้อย่างตั้งใจนะคะ
พอร่างกายแข็งแรงเต็มที่  กำลังใจก็มากขึ้นเอง
ไม่มีอะไรทำไม่ได้หากยังมีลมหายใจ  สู้ต่อไปนะคะ

Angel

ขอเป็นกำลังใจให้ทั้งคุณ panapien และคุณ samart สำเร็จตามที่ตั้งสัจจะอธิษฐานไว้นะคะ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ  ::33::

sittnn

ลองฟังหลวงพ่อปราโมทย์สอนเรื่องตรงนี้นะครับ เอามาจาก twitter.com/wimutti ครับผม  _/\_

http://filesocial.com/4iaiosj
-- เมตตาคือไมตรี --

panapien

ขอบคุณมากนะคะคุณ Sittnn
ขออนุโมทนาน้ำใจที่ให้กำลังใจกับหลายๆกระทู้ในบอร์ด"2วันฉันทำได้"
บุญรักษานะคะ

ทานตะวัน

รู้กายใจให้บ่อยๆระหว่างวันช่วยได้เยอะเลยค่ะ ทำตามรูปแบบก็ช่วยได้มาก พอสติเกิดบ่อยขึ้น เราก็รู้ตัวว่าเผลอไปคิดแล้วบ้าง จิตตกไปแล้วบ้าง ยินดียินร้ายก็รู้ รู้ไปเรื่อยอย่างไม่เข้าไปมีส่วนได้เสียกับมัน

รู้กายใจได้บ่อยๆ รู้เผลอได้บ่อยๆ มันจะตื่นและเบิกบานเองโดยอัตโนมัติค่ะ

ทำเหตุให้ถูก เดี๋ยวได้ผลตรงตามนั้นเองค่ะ อนุโมทนา ขอให้ทำสำเร็จนะคะ  _/\_ ขอบคุณสำหรับกำลังใจที่ไปฝากไว้ที่กระทู้ด้วยค่ะ ::33::

panapien

ขอบคุณคุณทานตะวันค่ะ ที่เปิดกระทู้เข้ามาให้กำลังใจ
ขอให้ทุกวันทุกขณะทุกลมหายใจของคุณเต็มเปี่ียมด้วยสติเช่นกันค่ะ
::33::

panapien

ขอบคุณค่ะที่คุณทานตะวันเข้ามาในกระทู้เพื่อให้กำลังใจ
ขอให้ทุกขณะทุกลมหายใจของคุณเต็มเปี่ยมไปด้วยสติรู้เช่นกันค่ะ  ::33::

Angel

ดีใจจริงๆ ที่มีคนเข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในหัวข้อนี้นะคะ แม้จะเป็นเรื่องที่ไม่ง่ายเท่าไหร่นัก แต่ก็คงไม่เกินความสามารถและความตั้งใจจริงของคุณ panapien หรอก จริงไหมค่ะ Angel จะเป็นกำลังใจให้ตลอดไปค่ะ อนุโมทนา สาธุ  _/|\_ ::02::

ung

สมาชิกใหม่เพิ่งเข้ามาอ่านค่า มีหลายกระทู้โดนๆทั้งนั้นเลย
เป็นกำลังใจให้เหมือนกันคะ

panapien

_/|\_ สวัสดีค่ะคุณ Angel & คุณ Ung เข้ามาช่วยทำให้อบอุ่นใจและมีกำลังใจ
สารภาพนะคะ  :(  ยังทำได้ไม่ดีเท่าที่ตั้งใจ
จะพยายาม..........ต่อไปค่ะ
เป็นกำลังใจให้คุณนางฟ้า และคุณอังค์ในสิ่งที่ตั้งใจทำใน 2วันด้วยค่ะ  ::33:: ::33::

วันนี้ราตรีสวัสดิ์ค่ะ

Angel

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ panapien ต่อไปนะคะ ไม่เป็นไรค่ะ ถ้ายังทำได้ไม่ดีในวันนี้ พรุ่งนี้ก็จะทำได้ดีกว่าวันนี้ แม้ว่าจะเผลอก็ยังรู้ตัวว่าเผลอ ก็ถือว่าคุณรู้ตัวแล้วนะคะ การฝึกสติไม่ใช่ว่าทำวันนี้ แล้วจะได้ผลวันนี้ แต่เราสามารถเก็บเล็กผสมน้อย ทำไปแบบสบายๆ ทำไปเรื่อยๆ วันหนึ่งเราก็จะรู้กายรู้ใจเรามากขึ้นค่ะ

หลวงพ่อปราโมทย์เคยสอนว่า

ความตื่นก็ไม่เที่ยง สติก็ไม่เที่ยง เกิดแล้วก็ดับเหมือนกัน
                  เพราะฉะนั้นเราจะรู้สึกเลยว่า เรารู้สึกตัวได้ทีละแวบเดียว
                  แล้วจิตก็จะหลงไปบ้าง รู้สึกตัวขึ้นซ้ำขึ้นมาบ้าง เอาแน่เอานอนไม่ได้
                  เพราะจิตเป็นของบังคับไม่ได้ จะรู้สึกตัวหรือจะเผลอบังคับไม่ได้
                  แต่ถ้าเราฝึกอย่างนี้ ต่อไปปัญญามันเกิด เราจะเห็นเลย
                  จิตที่เผลอไป จิตที่หลงไป ห้ามมันไม่ได้
                  จิตที่รู้สึกตัว สั่งให้รู้สึกไม่ได้ รู้สึกแล้วก็รักษาไว้ไม่ได้
                  จิตทั้งหมดนี้ไม่เที่ยง จิตทั้งหมดนี้บังคับไม่ได้
                  นี่เป็นปัญญาแท้จริงอยู่ตรงนี้ต่างหาก
                  ปัญญาแท้จริงไม่ใช่อยู่ที่ฝีกให้รู้สึกตัวนะ
                  ความรู้สึกตัวเป็นแค่ทางผ่าน เป็นเรือเท่านั้นเอง
                  เป็นทางผ่านเพื่อให้เห็นว่า ความไม่รู้สึกต้วก็ไม่เที่ยง ความรู้สึกตัวก็ไม่เที่ยง

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับการปฏิบัติของคุณ panapien บ้างไม่มากก็น้อยนะคะ แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ  ::01::

Go Up