ตั้งใจจะให้อภัยทาน

Started by อิกคิว, July 30, 2009, 11:29:32 am

previous topic - next topic
Go Down

อิกคิว

หลังจากหายป่วยจากไข้หวัดใหญ่สายพันธ์เก่า  เล่นเอาจนน่วม
ไปทุกระบบ ตั้งแต่ จมูก  หู ปอด จนใจห่อเหี่ยวไปหมด

ก็น่าจะได้สะสางจิตใจให้สะอาดใสหมดจดกว่าเดิม
ไม่น่าจะมีอะไรที่ดีกว่า อภัยทาน อันเป็นทานสูงสุด
ที่ช่วยให้เราลด  โทสะ พยาบาท อัตตา มานะ ทิฏฐิ ให้น้อยลง

ตั้งใจว่า จะไปขออภัยสิ่งไม่ดีที่เราทำไว้กับคนอื่นๆ
ให้อภัยในสิ่งที่คนอื่นทำไม่ดีกับเราทุกๆคน
จะแผ่เมตตาทุกครั้งในการกระทำ
ไม่มุ่งหวังอะไรตอบแทนในการกระทำของเรา
หวังเพียงความสุขความเจริญ  ของผู้ได้รับเท่านั้น

ขออธิษฐาน   _/|\_ ทำตามกำลังสติ  และปัญญาที่มี ตั้งแต่นี้เป็นต้นไป
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

Angel

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณอิกคิวด้วยค่ะ เพราะการให้อภัยเป็นการให้ทานที่สูงที่สุด ถ้าไม่สบายหรือเจ็บป่วย ขอให้อธิษฐานอุทิศบุญให้กับเชื้อโรคที่มีอยู่ในร่างกายนะคะ ถ้าอยากทราบว่าอธิษฐานอย่างไร ขอให้บอกความประสงค์ของคุณมานะคะ จะแจ้งให้ทราบค่ะ

sittnn

อนุโมทนาครับคุณอิกคิว เป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จตามที่ตั้งใจอธิษฐานไว้นะครับ  _/\_ ::01::

ป.ล. คุณอิกคิวคือคนเดียวกับที่เขียนเรื่องสั้นลงธรรมะใกล้ตัวฉบับ grand หรือเปล่าครับ
อนุโมทนาตรงนี้ด้วยอีกครั้งนะครับ  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Aims

:D ขออนุโมทนาด้วยนะคะ  ::33::
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

dang1304@yahoo.com

:Dขออนุโมทนาด้วยน่ะค่ะ :-\

Angel

อนุโมทนากับคุณอิกคิวนะคะ แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ  ::02::

kookkai

รอฟัง ( อ่าน ) ด้วยคนค่ะ

ตอนนี้เป็นกำลังใจให้นะคะ

::33:: ::33:: ::33::
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

อิกคิว

ต้องขอบคุณเพื่อนๆที่ให้กำลังใจกันมากมาย 

อ้อ คุณ sitt ใช่แล้วครับ ผมเป็นอิกคิวคนเดียวกับที่เขียนเรื่อง ธรรมะเสมือนลมหายใจ
แล้วก็ กาแลกซี่ 999 เรื่องอื่นๆก็ต้องแล้วแต่ทีมงานจะพิจารณาน่ะครับ   แต่ก็
สงสัยว่าจะได้ลงอีกไหมน้อ  ลุ้นเหมือนกันครับ

มารายงานผลน่ะครับ  ความจริงสองวันแรกก็ผ่านไปได้ด้วยดี  พยายามดูว่าเรายังไม่ได้ให้
อภัยใครอีกบ้างแล้วก็เอามันออกไป  ยิ้มให้ก่อนถ้ายังทำไม่ได้  ถ้ามีโอกาศก็คุยทักทายคน
ที่ไม่ค่อยจะได้คุยกัน  แล้วก็ส่งเมลล์ไปให้เพื่อนๆที่ไม่ค่อยได้ติดต่อกัน

ทุกครั้งที่ผ่านป้อมยามก็ยิ้มและขอบคุณ  เมื่อซื้อของก็จะขอบคุณทุกครั้ง  ถ้าเด็กที่ร้านไม่ทักทาย
ก็ดูใจที่ไม่พอใจแล้วก็ให้อภัย   ถ้าเขาทำดีได้ตลอดเขาก็คงเป็นเจ้าของร้านไปแล้วเนอะ

ตอนนี้โปล่งโล่งเบาไปอีกแบบครับ
จบรายงานครับ  ;)

ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

wanrawee

อนุโมทนากับคุณอิกคิวด้วยค่ะ...

ขอให้ร่างกายแข็งแรงไปพร้อมกับใจที่มีแต่บุญกุศลนะคะ ::33::

เราก็จะพยายามให้อภัยคนอื่นเหมือนกันค่ะ

Angel

อนุโมทนากับคุณอิกคิวด้วยนะคะ  _/|\_
เยี่ยมเลยค่ะที่ให้อภัยทุกคนได้ เพราะใจจะโปร่งโล่งสบาย
และความสบายใจนี้ก็จะระบายออกมาทางสีหน้า และแววตาด้วยนะคะ  ::02::
ใครเห็นก็อยากทักทาย อยากเข้าใกล้ เพราะเขารู้สึกเย็นเวลาอยู่ใกล้คนที่มีเมตตาธรรมค่ะ   :D
เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33:: แล้วเขียนมาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ

sittnn

อนุโมทนาด้วยอีกครั้งนะครับคุณอิกคิว  _/\_ ::01::

Yaowalak

แวะมาบอกคุณอิกคิวว่าชอบบทความ แง่คิดจากหนังการ์ตูนกาแลกซี่ 999 มากเลยค่ะ
เมื่อก่อนติดการ์ตูนเรื่องนี้ด้วยค่ะ (แป่ว เลยรู้กันว่าแ่ก่ ^^" )
คุณอิกคิวเขียนสรุปแง่คิดไว้ได้ดีมากๆ อ่านแล้วอยากกลับไปหาการ์ตูนมาดูอีกครั้งค่ะ
(แต่ถึงตอนนี้แล้วคงหายากน่าดู)

ย้งไงก็อนุโมทนาด้วยนะคะ  ::01::
*☆**★**☆** ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว **★**☆**★*

sittnn

Quote from: Yaowalak on August 28, 2009, 05:23:22 pm
แวะมาบอกคุณอิกคิวว่าชอบบทความ แง่คิดจากหนังการ์ตูนกาแลกซี่ 999 มากเลยค่ะ
เมื่อก่อนติดการ์ตูนเรื่องนี้ด้วยค่ะ (แป่ว เลยรู้กันว่าแ่ก่ ^^" )
คุณอิกคิวเขียนสรุปแง่คิดไว้ได้ดีมากๆ อ่านแล้วอยากกลับไปหาการ์ตูนมาดูอีกครั้งค่ะ
(แต่ถึงตอนนี้แล้วคงหายากน่าดู)

ย้งไงก็อนุโมทนาด้วยนะคะ  ::01::
::01::

samart

อนุโมทนาบุญด้วยครับ 
_/|\_

Angel

คุณอิกคิว หายไปไหนเอ่ย
เพื่อนๆ รอฟังเรื่องเล่าจากคุณอยู่นะคะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::33::

Go Up