ตั้งใจอภัยและอโหสิกรรมให้คนสองคนที่ ทำร้ายจิตใจเรา

Started by piyanuchsorn, July 16, 2009, 08:20:44 pm

previous topic - next topic
Go Down

piyanuchsorn

เมื่อวาน จิตตก เธอกลับมาหาฉัน

วันนี้ จิตตก พบคนสองคน

พรุ่งนี้ จิตไม่ตก เพราะฉันรู้ทัน

หายใจลึกๆไปกับฉัน น่ะสติ  ;D

yuwa

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ
  อยากให้รู้ว่าคุณทำได้ดีมากๆ
  อยากให้เพื่อนของฉันคิดได้เหมือนคุณจังค่ะ
  เพื่อนฉันอกหักแต่เค้าก็โทษแฟนเก่าอยู่เรื่อยมาที่ทิ้งเค้าไป
  แถมยังหาทางออกผิดๆที่ทำให้ชีวิตแย่กว่าเดิมแทบทุกด้าน
  ในสถานการณ์คล้ายกัน คุณทำได้ดีมากแล้วจริงๆ
ขอให้เข้มแข็ง และผ่านพ้นทุกความทุกข์ไปได้ด้วยดีนะคะ
เป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ

vanillasugar

เก่งมากเลยค่ะ ที่ทำได้
เป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ

ขอบคุณอีกครั้งน่ะค่ะ

ดิฉันมีเคล็ดลับมาฝากค่ะ

การเสียสละ การเอาใจเค้ามาใส่ใจเรา นั่นแหละค่ะ

อีกอย่างคือสติ สติ สติ

ทำให้ดิฉันมีวันนี้ และอนาคตที่คิดว่าสดใสแน่นอนค่ะ

::12::

sun

:) ::33::
   เป็นกำลังใจให้ครับ   ::33::
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

พิมพ์พลอย

แอบมาเก็บเคล็ดลับด้วยคนค่ะ อิอิ

สู้ต่อไปนะคะ  ::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

sittnn

Quote from: piyanuchsorn on September 16, 2009, 10:06:24 pm
ขอบคุณอีกครั้งน่ะค่ะ

ดิฉันมีเคล็ดลับมาฝากค่ะ

การเสียสละ การเอาใจเค้ามาใส่ใจเรา นั่นแหละค่ะ

อีกอย่างคือสติ สติ สติ

ทำให้ดิฉันมีวันนี้ และอนาคตที่คิดว่าสดใสแน่นอนค่ะ

::12::

อนุโมทนาและขอเก็บกลับไปสอนจิตสอนใจตัวเองด้วยนะครับ  _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

วิธีหนึ่ง ที่จะทำให้เรา ผละออกจากความคิดถึงสิ่งที่ล่วงไปแล้ว

คือ การเสียสละ การปล่อยวาง

ลองเอาใจ เค้า มาใส่ใจเรา  ลองเอาใจเรา คิดแทนผู้อื่นบ้าง คนทุกคนต้องการสิ่งที่ดี ให้กับชีวิตตัวเอง

ทุกคน  ถ้าเป็นเราเองที่เดินออกจากชีวิตคนรักเพื่อไปหาอีกคน เราก็อยากมีความสุขกับคนใหม่

อยากอยู่ด้วยกันไปนาน และยังหวังว่าคนใหม่จะต้องดีกว่าคนเก่า

อย่าไปแช่งหรือว่า หวังว่าวันหนึ่งเค้าต้องซมซานกลับมา ถ้าเป็นเรา เราอยากหรอค่ะ

อยากซมซานกลับมาหรอค่ะ

ยิ้มให้กับ ใจเค้าใจเราน่ะค่ะ

สู้ๆๆ

pim

ดีจังเลย

อ่านไปยิ้มไป
และได้เก็บเคล็ดลับกลับไปด้วย 

ได้มาหลายเคล็ดเลยค่ะ

ขอบคุณ และอนุโมทนาด้วยนะคะ    _/|\_

Nara

มาเป็นกำลังใจด้วยคนค่ะ  นาราก็กำลังพยายามทำอย่างเดียวกับคุณ เมื่อให้อภัยได้แล้ว ใจเบาขึ้นมากค่ะ เมื่อเรามั่นใจว่าทำในสิ่งที่ถูกแล้ว จิตจะตกยังไงก็ทำอะไรเราไม่ได้
อ้อ....ขอเก็บเคล็ดลับไปใช้ด้วยนะคะ

ทุกรัก ทุกประสบการณ์ มันมีสิ่งดีๆสอนใจเรา

แม้ว่ารักครั้งนั้นจะทำให้เราผิดหวัง ทุกอย่างมีสองด้านเสมอ

ยิ้มรับกับสิ่งที่เกิดขึ้นแล้ว ปล่อยวางน่ะค่ะ

อยากให้ทุกคนที่กำลังท้อแท้ กำลังผิดหวัง  เสียสละ ความทุกข์นี้ เถอะค่ะ

สร้างสรรค์สิ่งดีๆ ในชีวิตคุณ ด้วยการมองด้านดีๆ ของสิ่งร้ายๆค่ะ

สู้ๆน่ะค่ะ ให้ดิฉันช่วยอะไรก็บอกได้เลยน่ะค่ะ ยินดีช่วยอย่างยิ่งค่ะ

sittnn

ขออนุโมทนาและขอบคุณคุณ piyanuchsorn ด้วยนะครับ ที่ช่วยแบ่งปันประสบการณ์ที่มีค่าให้แก่กัน  _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

admin

หยิบเนื้อเพลง  ผ่าน ของ Slot machine มาให้ฟังค่ะ

ไม่ว่าเจอสิ่งใด เนิ่นนานไปก็แปรเปลี่ยน สักวัน
เคยวิ่งตามความฝัน แต่บางครั้งก็ต้องหยุด แค่นั้น
เมื่อก่อนเคยรัก เคยผูกพัน

แต่มาวันนี้มันเป็นเพียง คนเคยได้รู้จักกัน

วันนี้มีสุขใจ แต่ต่อไปสักวันคง วุ่นวาย
หากความทุกข์ทนจางหาย อาจมองเห็นความสุข อีกครั้ง

จึงทำให้ฉัน ได้เข้า(มั่น)ใจ ทุกสิ่งเปลี่ยนผันสักเท่าไร
ฉันจะก้าวเดินต่อไป

อย่าลืมเรื่องราวที่ผ่านที่เคยได้เจ็บช้ำ
ยังมีเรื่องราวที่ดีที่เคยได้จดจำ
เก็บคืนและวันที่ผ่านที่เคยได้ปวดร้าว
ยังมีเรื่องราวที่ดีที่รอให้จดจำ

วันที่ทำผิดไป อาจเจอใครที่เข้าใจ สักคน
ในความมืดมนสับสน อาจเจอคนที่จริงใจ ไม่ยากนัก

จึงทำให้ฉัน ได้เข้า(มั่น)ใจ ทุกสิ่งเปลี่ยนผันสักเท่าไร
ฉันจะก้าวเดินต่อไป

ในความมืดมิดยังมีดวงดาว
และแดดยามเช้าพาให้เราก้าวไป

อย่าลืมเรื่องราวที่ผ่านที่เคยได้เจ็บช้ำ
ยังมีเรื่องราวที่ดีที่เคยได้จดจำ
เก็บคืนและวันที่ผ่านที่เคยได้ปวดร้าว
ยังมีเรื่องราวที่ดีที่รอให้จดจำ

พิมพ์พลอย

::01:: พิมพ์พลอยก้อชอบเพลง "ผ่าน" ค่ะ

แอบหยิบเพลงที่ความหมายดีมากๆ อีกเพลงมาฝากคุณ piyanuchsorn ด้วยค่ะ
ถ้าสามารถไปหาฟังได้ ลองฟังดูด้วยนะคะ ให้กำลังใจได้ดีมากๆ ค่ะ .. สู้ๆ ค่ะ ; )  ::33::

เพลง: ขอบคุณกันและกัน
อัลบั้ม: August Thanx
ร้องนำโดย พิช วิชญ์วิสิฐ และ เพชร ภาสกร

ยังมีเรื่องราวมากมายเกี่ยวกับความรัก
หากลองหยุดพัก จงฟังซะก่อน
จะรู้ว่าเราไม่เดินอยู่เดียวดาย
ยังมีผู้คนบนทางอีกหลากหลาย อีกมากมาย
ที่เราก็ต่างมองหาความรักมาเติมให้เต็มหัวใจ

มีความทรงจำดีๆ เกี่ยวกับความรัก
บ้างสุขสมหวัง บ้างจะร้องไห้
แต่นั่นก็ทำให้ใจเรามีพลัง

จนนานๆ ไปมันก็กลายเป็นความหลัง
ที่ในทุกครั้ง เรานึกถึงเมื่อไหร่
ก็ไม่รู้จะขอบคุณมันยังไง

ถ้าหากว่า ใจเราไม่เคยจะรักเลยสักที
จิตใจวันนี้คงจะไม่แข็งแกร่ง
และในวันที่ล้มลงคงไม่มีแรง
ถ้าเรามัวระแวงในมือของกันและกัน

ถ้ามันเป็นเพลงบนทางเดินเคียง
ที่จะมีเพียงเสียงเธอกับฉัน
และไม่มีวันที่ฉันและเธอจะเดินจากกัน ไปที่ไหน
และถ้าชีวิตคือท่วงทำนอง
เธอคือคำร้องที่มีความหมาย
ให้ใจได้ซึ้งและมีพลังจะเดินต่อไปให้ไกล

มองจะมองทางไหนมีใครสักคนที่หวังจะเดินเข้ามา
นั่นคือปัญหา ยิ่งรอยิ่งนาน
ยิ่งผ่านอะไรไปนานๆ ใจยิ่งหวั่นไหว
และถ้าวันหนึ่งมีคนที่รอเข้ามา
โอ้ฟ้าก็คงไม่ทำเราเสียใจ
แต่เขามันไม่ใช่ ยังไงก็ไม่ใช่
ก็ได้แต่ถอนหายใจมองเหม่ออ้อนวอนให้
ใครๆ บางคนบนนั้นช่วยฉันที่
อยากมีความรักกับเขาบ้าง
หากมันต้องแลกอะไร ฉันยอมได้ทุกทาง
เพียงคำว่ากันและกัน ฉันขอคำอธิบาย

และไม่มีวันที่ฉันและเธอจะเดินจากกัน ไปที่ไหน
ให้ใจได้ซึ้งและมีพลังจะเดินต่อไปให้ไกล

เหนื่อย เหนื่อยจนถอนใจ
ไม่รู้เมื่อไรว่าเราจะมีความหวัง ไม่รู้เมื่อไร
แค่เพียงสักครั้ง ได้เจอสักครั้ง
แม้มันต้องเจ็บต้องปวด อย่างน้อยก็ยังได้รู้ว่ารักเป็นไง
คนเราจะเสาะจะหาทำไม และมันจะเป็นจะรักยังไง
ตะเกียกตะกายจนได้มา
สุดท้ายบางทีต้องเสียน้ำตา แต่ให้ทนไว้ อาจเจ็บใจ
และรอวันหนึ่งที่เราเติบโต
จะขอบคุณว่าใจที่ไม่เคยมีรักให้ใคร
และนานต่อไปจะเป็นใจที่ไร้ค่า

หากมันจะมีอะไรที่ต้องแลกเพื่อได้มา
ฉันว่ากันและกัน มีค่าที่จะแลกได้มากมาย

มีทางเดินให้เราเดินเคียงและมีแต่เสียงของเธอกับฉัน
มีทางเดินให้เราเดินเคียงและมีแต่เสียงของเธอกับฉัน
แสนนานเท่านาน แสนนานเท่านาน

::33::
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Go Up