ตั้งใจอภัยและอโหสิกรรมให้คนสองคนที่ ทำร้ายจิตใจเรา

Started by piyanuchsorn, July 16, 2009, 08:20:44 pm

previous topic - next topic
Go Down

piyanuchsorn

เดือนที่แล้วดิฉันไปสัมมนา กลับมา แฟนก็ไปคบกับเพื่อน   

ฉันงงและไม่มีสติเป็นเวลาเกือบอาทิตย์ พอตั้งสติได้ ก็พยายามให้อภัยและอยากอโหสิกรรมให้เค้า

จากใจจริงให้ได้ แต่บางวันก็ทำไม่ได้เพราะเรายังต้องอยู่ใกล้กัน สามคน ภายใน คณะเดียวกัน

อีกนาน เลย ตั้งใจ ว่า สองวันนี้ ฉันจะพยายามให้อภัย และอโหสิกรรมให้คนสองคนนี้ ด้วยใจจริง

จะพยายามค่ะ :)

kookkai

::33:: ::33:: ::33::

ส่งข้อความดี ๆ ไว้อ่านเล่นเป็นกำลังใจนะคะ

อย่าคิดว่าเราเป็นฝ่ายถูกทิ้ง
ให้คิดว่าเราเป็นฝ่ายเลือกที่จะทิ้งรักขยะชิ้นหนึ่งไป

อย่าคิดว่าเราต้องเป็นฝ่ายเหงา
ให้คิดว่าเราเป็นฝ่ายเลือกพักร้อนให้สบายตัวสบายใจสักระยะหนึ่ง

อย่าคิดว่าเราเป็นฝ่ายทรมาน
ให้คิดว่าเราเป็นฝ่ายเลือกทำความสบายใจแก่เขา

อย่าคิดว่าเราควรเหนี่ยวรั้งเขา
ให้คิดว่าเราเป็นฝ่ายให้อิสระเป็นทานแก่คนอื่น

เปลี่ยนมโนกรรม (กรรมทางความคิด) จากมืดเป็นสว่าง ชีวิตจะสว่างเองครับ
จิตที่สว่างย่อมอบอุ่นเป็นสุข
มีแต่ใครๆวิ่งมาหา มีแต่ความอิ่มเต็มเบิกบาน
มีแต่อยากได้อิสระให้ตนเองและใครๆทั้งโลก

โดย ดังตฤณ
ที่มา http://dungtrin.net/newsletter/viewtopic.php?t=79&start=10 (http://dungtrin.net/newsletter/viewtopic.php?t=79&start=10)
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

admin

คุณมีความตั้งใจดีมากๆเลยครับ  ::12::
ไม่บ่อยนะครับ ที่เวลาเจอเหตุการณ์แบบนี้ และจะคิดให้อภัยได้

ส่งดอกไม้ให้จากใจเลยครับ  ::33::

ถ้าเริ่มจากการคิดดี ก็มีสิ่งดีๆรออยู่แน่นอนครับ
แวะเวียนมาเล่าให้พวกเราฟังได้เรื่อยๆนะครับ  ::02::

sittnn

เป็นกำลังใจให้นะครับ มีความสุข ผ่านพ้นทุกข์ด้วยความตั้งใจดีที่แน่วแน่ครับผม ::33:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

ananta

เป็นกำลังใจให้ค่ะ แล้วมันจะผ่านไปด้วยดี แล้วก็รู้สึกโล่งใจเป็นกอง  ::12::

มีคนเคยบอกว่า ยิ่งเราตั้งใจทำดีเท่าไหร่ จะมีมาร มาผจญ เรื่องมันก็เกิดขึ้นจริงๆ

ดิฉันเจอ คนที่ทำร้ายจิตใจ แต่ดิฉันทำได้ค่ะ

::01::

ดิฉันสงบสติ แล้วเดินไป เค้าก็ขอคุยด้วยแล้วบอกว่า  ขอโทษ

ดิฉัน ยิ้ม และบอกว่า เรื่องมันจบไปแล้ว อย่าคิดอะไรเลย

แล้วฉันก็ยิ้ม และเดินผ่านไป

ดิฉันทำได้

แต่บ่อยครั้งเหมือนกันที่เกือบวูบไปกับเพลง ที่เพื่อนๆเปิด

แต่ดิฉันคิดว่า ดิฉันทำได้ดีที่สุดแล้ว

ขอบคุณสำหรับ ทุกกำลังใจ  ดิฉันจะพยายามทำ เรื่องดีๆแบบนี้ และ เรื่องอื่นๆ ที่ดี ที่อยู่ในกรอบศีล

ไปตลอดค่ะ

brilliantty

"การให้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือ การให้อภัย"

ดีใจด้วยนะคะ ที่คุณได้เอาชนะตัวเองได้แล้ว
อย่างน้อยจิตใจเราก็ถูกปลดปล่อยได้ระดับนึง  :)

เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

noktalay

::33::เป็นกำลังใจให้ค่ะ การให้อภัยคนที่เราโกรธมากที่สุดได้..เป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่มีคุณค่ามากค่ะ

Boom

เป็นกำลังใจให้นะครับ

เราไม่ใช่ผู้ก่อเวร ก็ดีแล้ว
ผู้ก่อเวร ย่อมจะต้องได้รับผลกรรมนั้นต่อไปเอง

ความยึดถือ เป็นสิ่งตรงข้ามกับหนทางแห่ง ความพ้นภัย
การจะปล่อยวาง แล้วพ้นไปจากวังวนทุกข์นี้เสียได้ เป็นสุขอย่างแท้จริง

ผู้ที่ยังอยากอยู่กับโลกนี้ โลกแห่งการกระทบกระทั่งก่อกรรมดีร้ายด้วยความไม่รู้ จะได้เวียนวนขึ้นลงไปมา หาความสุขที่แท้ไม่เจอหรอก จนกว่าจะได้พบและดำเนินไปในทางของผู้มีใจฉลาดแล้วหายมืดบอดแล้ว

ขอให้คุณมีใจที่เป็นสุขมากๆนะครับ

ขอขอบคุณ ทุกท่านที่ให้กำลังใจและอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ทุกแรง ทำให้ดิฉันไม่อยากโกรธ เกลียดอีกเลย

ขอบคุณค่ะ ดิฉันทำได้สองวันและจะพยายามให้ ยาวนานเรื่อยๆค่ะ

ตอนนี้ดิฉัน สบายใจมากๆๆ ถึงแม้เจอก็ ไม่หวั่นไหว กลับยิ้มด้วยใจจริง ขอให้เค้าทั้งคู่มีความสุข

pim

ขอชื่นชม และเป็นกำลังใจให้นะคะ   ::33::

การอภัยทำได้ยาก  แต่คุณก็ทำได้ไปแล้ว
สองวันทำได้  สามวัน สี่วัน  เป็นเดือน เป็นปีก็ทำได้

อภัยด้วยเรื่องบาดใจขนาดนี้ก็ทำได้มาแล้ว

ต่อไปเรื่องในอนาคตอะไรก็ได้ 
เพื่อนร่วมงาน ซื้อของ เดินทาง อะไรก็ได้ในชีวิตประจำวัน 
เราก็มีโอกาสเจอปฏิกิริยาจากผู้คนหลากหลาย
เรื่องพวกนี้จะกลายเป็นโจทย์เล็กไปเลยค่ะ

ใจเบาขึ้น  อิสระขึ้น
ใช้ชีวิตง่ายขึ้น  สบายใจง่ายขึ้น

:)

ดีขึ้นในทุกๆวัน

เราทำได้

เย้ๆๆๆ

ขอบคุณทุกๆคนอีกครั้งค่ะ

sittnn

-- เมตตาคือไมตรี --

ดิฉันได้อ่านหนังสือ ของผู้ชายคนหนึ่ง ที่สามารถระลึกชาติได้ ที่ชื่อว่าครูบัวไข และก็เคยออกรายการตีสิบ

เปิดไปเจอ หน้าที่กำลังเล่าถึงเรื่องว่าทำไมถึงตายในชาติที่แล้ว เพราะความเข้าใจผิดเรื่องชู้สาว

ทำให้เค้าถูกฆ่าตาย และก็อ่านเลยไปถึงหน้าที่บอกเรื่องการรับกรรมของครูบัวไขในนรก

เค้าเล่าว่า ต้องเดินลงไปในคลอง ที่มีกลิ่นคาวเลือด ดอกบัวมีแต่หนามแหลม คอยบาด เนื้อตัวให้

เวอะหวะ  ทำให้ได้ข้อคิดดีๆเกี่ยวกับเรื่องนี้ ศีลข้อสาม เป็นข้อที่รักษาง่ายสุด แต่คนเราก็สามารถทำ

ให้มันกลายเป็นข้อที่รักษาได้ยากที่สุดเหมือนกันเพราะความไม่พอ อีกอย่างถ้าผิดศีลข้อ 3 ปุ๊บ

ข้ออื่นๆก็ตามมา ต้องโกหก เผลอ ๆมีใครบางคนที่เสียใจ ก็หันไปกินน้ำเมา เพื่อเป็นเพื่อนแก้กลุ้ม

ถ้าเกิดระงับอารมณ์ไม่อยู่ ก็ ฆ่ากันตายไปข้างหนึ่งเหมือนในข่าวหลายๆเรื่องๆ

และอย่างน้อยที่สุดสำหรับหนังสือเล่มนี้ ทำให้ฉันขนลุกขนพองก็ตอนที่ต้องชดใช้กรรมนี่สิ

อ่านแล้วก็อดคิดไม่ได้ ว่าคนเราจะต้องรับกรรม เรื่องแบบนี้ไป เพียงเพราะความไม่พอของตัวเอง

หรอกหรือนี่

เอาเป็นว่าดิฉันตั้ง ใจ แล้วจะไม่ยุ่งเกี่ยว กับเรื่องชู้สาวเป็นอันขาด จะไม่ทำให้ครอบครัวของใครต้องมาแตกแยกเพราะเราสัญญาค่ะ

Go Up