ตั้งใจจะไม่กล่าวตำหนิเพื่อนร่วมงานทั้งต่อหน้าและลับหลัง

Started by noktalay, July 16, 2009, 11:01:18 am

previous topic - next topic
Go Down

noktalay

หลายวันมานี้ไม่สบายใจกับพฤติกรรมของเพื่อนร่วมงานที่ไม่รับผิดชอบในงาน...ปล่อยให้เราทำคนเดียว
แต่ตั้งใจแล้วว่า จะไม่ตำหนิเขาแล้วล่ะ ให้เขาเรียนรู้จากการกระทำของเรา และผู้อื่นไปเรื่อยๆ ทำได้อย่างไร หรือไม่จะมานำเสนอต่อค่ะ :'(

Aims

ขออนุโมทนาด้วยนะคะ  _/|\_
อภัยทานก็เป็นทานที่มีประโยชน์กับผู้ให้จริงๆ ค่ะ
จะได้ไม่ต้องมีจิตใจที่ผูกอยู่กับโทสะนะคะ  ;D
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

pd_aeh

kookkai

"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

piyanuchsorn

ดีค่ะ พระพุทธเจ้าท่านตรัสว่า ไม่มีอะไรเป็นครูได้ดีกว่าการปฎิบัติให้เห็น

ขอเป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

สู้ๆๆ

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

suwan

ขอให้ปฏิบัติได้ตามความตั้งใจนะครับ
เอาใจช่วยครับ ;)

noktalay

_/|\_ขอบคุณสำหรับทุกๆกำลังใจ ค่ะ แล้วจะมารายงานผลค่ะ

noktalay

:'(ตนเองพลาดไปหน่อยตรงที่ตั้งใจจะไม่ตำหนิผู้อื่นในวันศุกร์...วันถัดมาเป็นเสาร์กับอาทิตย์ เลยไม่ได้บรรลุวัตถุประสงค์ ต้องขยายวันให้ท้าทายกับความตั้งใจ
    วันนี้(วันแรกของการ restart) สามารถทำใจให้รื่นรมย์ได้ โดยไม่ขุ่นมัวกับน้องคนที่ขาดความรับผิดชอบ แต่พยายามจะเข้าใจความเป็นไปของตัวเขามากกว่า
    รอรายงานผลวันที่สองนะค่ะ _/|\_

knowzycat

การที่จะให้อภัยเขาได้ต้องเปิดใจยอมรับว่า ไม่มีใคร perfect และไม่มีใครเป็นได้อย่างเราต้องการ
แล้วเราจะให้อภัยเขาได้อย่างเต็มใจนะค่ะ ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจค่ะ  ::33::

noktalay

:) รายงานผลวันที่สอง...22 ก.ค.ผ่านไปได้ด้วยดี....พยายามใจเย็นกับทุกคำพูด ทุกๆการกระทำ
แต่มีบางครั้งที่ใจก็แอบไปตำหนิเขาอีกแล้ว...แต่ลดลงเมื่อเทียบกับการตั้งใจจะว่า "ไม่กล่าวตำหนิใคร"
    ต่อมาวันที่สาม...23 ก.ค. ตั้งใจแน่วแน่จะพยายามไม่ตำหนิใครทั้งนอกใจและในใจ..พยายามเรียนรู้จากสิ่งที่เขาเป็น...จะเห็นผลต่างๆ ดีขึ้น คนที่เราจะโกรธเขา..เขาก็ปรับตัวดีขึ้น  และทำกิจกรรมใดก็ได้รับความร่วมมือดีขึ้น...สรุปยังคงต้องฝึกต่อไปให้เป็นปกติวิสัยของเราให้ได้

sittnn

อนุโมทนาครับ และขอบคุณสำหรับคำบอกเล่าแบ่งปันประสบการณ์ดีๆด้วยครับ  _/\_

แม้เวลาจะผ่านไปเพียงสองวัน แต่คงได้รู้สึกถึงความหนักแน่นของความตั้งใจของตนเอง
"ความตั้งใจ" ที่เป็นคำพูด อาจดูเบาๆเลื่อนลอยสำหรับคนอื่น
แต่สำหรับผู้ที่ตั้งใจจริงแล้ว ก็สามารถหนักแน่นเหมือนแผ่นดิน
มีพลังต่อการกระทำของเราอย่างที่คน noktalay รู้สึกด้วยครับ

อนุโมทนาอีกครั้งกับ "ความตั้งใจ" ดีๆ และเป็นกำลังใจต่อไปเสมอครับ  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

noktalay

::33::ขอบคุณสำหรับทุกๆ กำลังใจ...คงต้องฝึกกันต่อไปอีกยาวนานค่ะ

noktalay

การจะทำสิ่งดีๆ ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย..มีสิ่งทดสอบใจเราทุกวันเลย...แต่จะตั้งใจทำอะไรดีๆต่อไป แม้ว่าจะพลั้งจะเผลอไปบ้างในบางขณะ

Go Up