จะไม่เบียดเีบียนชีวิตสัตว์

Started by washiravit, July 16, 2009, 09:32:51 am

previous topic - next topic
Go Down

washiravit

จะไม่เบียดเีบียนชีวิตสัตว์

ตลอดเวลาที่ผ่านมานั้น ผมตั้งในถือศีล 5 เเต่ด้วยที่สายตาสั้น ประกอบกับในห้องนอนมีมดเยอะ (ไม่รู้มาได้อย่างไร) ทำให้ผมเผลิเหยียบตอนตื่นนอนเเละกำลังไปอาบน้ำ (เพราะตอนตื่นนอนจะไม่ใส่เเว่น)

เพราะฉะันั้น 2 วันนี้จะไม่เบียดเบียนชีวิตสัตว์เลย เเม้จะเจตนาหรือไม่เจตนาก่อนตาม

ขอให้เเมลงน้อยที่สิ้นชีพคาเท้าข้าพเจ้า โปรดอโหสิกรรมให้ข้าพเจ้าด้วยเถิด

sittnn

ขออนุโมทนากับความตั้งใจนะครับ ขอให้ทำสำเร็จดังตั้งใจไว้
ถ้าได้ล่วงทำผิดไปโดยไม่เจตนา ก็ไม่เป็นไร กลับมาเริ่มใหม่ _/\_ ::33::

น่าจะลองหาวิธีทำให้ห้องให้เป็นที่ที่มดไม่ชอบและมีมดน้อยลงด้วยนะครับ
ไม่แน่อาจจะได้คำแนะนำที่ดีๆจากท่านอื่นในกระทู้นี้ครับ  ::02::
-- เมตตาคือไมตรี --

pd_aeh

แล้วถ้าไม่ทันเห็นมดอีกหล่ะ แย่เลย ยังไงก็ขอให้ทำสำเร็จนะคะ

ananta

กับมดเนี่ยะเหมือนเราเลย พอมองไม่เห็นก็นอนตายในแก้วกาแฟเราแล้ว  _/\_ ขอให้ทำสำเร็จนะ

kookkai

ขอให้สำเร็จนะคะ

แบบนี้ต้องใช้ความละเอียดในการสำรวจตรวจตรามาก ๆ เลยทีเดียว
แต่กรรมอยู่ที่เจตนาค่ะ ที่เคยพลาดไปแล้วก็ขอให้แล้วไปนะคะ

::33:: ::33:: ::33::
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

washiravit

ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ

dang1304@yahoo.com

ยากเหมือนกันนะ เพราะมดมันตัวเล็ก อย่างไรก็ตามก็ต้องพยายามต่อไปนะค่ะ อย่างที่บอกบางทีเจอมันก็เผลอทำมันตายเสียแล้ว สู้สู้ค่ะจะระวังเหมือนกัน :)ขอให้ทำให้สำเร็จนนะ ::33::ะค่ะ

pim

เมตตาชีวิตสัตว์ตัวเล็กๆ  ดีจังเลยค่ะ

เห็นด้วยกับน้องค่ะ   ลองหาวิธีที่ทำให้ไม่มีมดด้วยก็ดีนะคะ

::33::

Angel

ถ้าไม่เจตนาก็ไม่น่าจะผิดนะคะ แต่เราหาวิธีป้องกันดีกว่าค่ะ
แต่ถ้าหลีกเลี่ยงยาก ก็แผ่เมตตาให้น้องมดนะคะ เพราะอาจจะเผลอไป

ขออนุโมทนาในความตั้งใจดีของคุณวชิรวิทย์ด้วยค่ะ  _/|\_

Go Up