สองวันนี้ฉันจะพยายามรักษาศีลข้อ ๔ ไม่ด่าว่าใคร ไม่พูดให้ใครต้องเสียใจ

Started by ใบมินท์, September 02, 2009, 03:51:19 pm

previous topic - next topic
Go Down

ใบมินท์

:) เป็นน้องใหม่หัดภาวนาคะ ตั้งใจว่าจะพยายามรักษาศีลห้าให้สะอาดหมดจด ทุกข้อไม่มีปัญหา มีแต่ข้อ ๔ นี่ ยากที่จะระงับคำพูดไม่ให้พูดเสียดสี ขี้บ่นคนอื่น แต่จะพยายามคะ สู้ตายนะ (คำหลวงพ่อ) และแถมด้วยจะพยายามฝึกรูปแบบให้มากขึ้น แต่ว่ายังหารูปแบบที่เหมาะกะตัวเองไม่ได้ดีนัก กำลังค้นหาอยู่นะ หวังว่าคงพบเร็วๆนี้ ขอกำลังใจกันด้วยนะคะ  ::01::

ใบมินท์คะ

dang1304@yahoo.com

::33::อนุโมทนาค่ะ  แวะมาให้กำลังนะค่ะ ขอให้ประสบความสำเร็จดังตั้งใจนะค่ะ เอาใจช่วยค่ะ
เห้นด้วยค่ะศีลข้อ 4 รักษายาก แต่ก็ไม่น่ายากเกิน ถ้าพยายามและตั้งใจ...โชคดีค่ะ ::33::
                                                       ดินสอสีม่วง

Yaowalak

มาให้กำลังใจคุณใบมินท์ ในฐานะที่ตัวเองก็เคยเป็นคนปากไวมาก่อนค่ะ  ;)
ถ้ามีความตั้งใจจริง แล้วปฎิบัติตามที่เราตั้งสัจจะไว้อย่างเคร่งครัดและต่อเนื่อง
ในเวลาไม่นาน เราจะรู้สึกกระดากกับการพูดไม่ดีไปเองค่ะ  :-X
ขอเอาใจช่วยนะคะ  ::33::
*☆**★**☆** ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว **★**☆**★*

Aims

"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

Angel

อนุโมทนากับคุณใบมินท์ด้วยค่ะ  _/|\_
ขอให้ทำสำเร็จดังตั้งใจไว้นะคะ  ::02::
เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆ นะ   ::33::

wanrawee

Soey

คุณใบมินท์อธิษฐานข้อเดียวกับ Soey เลย
เป็นกำลังใจให้นะคะ   ::33::
ของ Soey เองก็ทุลักทุเล มีหลุด มีเผลออยู่เลย แต่ก็จะสู้ๆ ค่ะ
สู้ๆ ไปด้วยกันนะคะ  ได้กำลังใจจากเพื่อนๆในนี้ไปเยอะเลย
ทำให้มีกำลังใจมากๆเลยค่ะ   ::01::

Angel

สวัสดีค่ะคุณใบมินท์ เป็นยังไงบ้างคะ
เขียนมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ เพื่อนๆ คอยให้กำลังใจอยู่ค่ะ  ::33::

sittnn

อนุโมทนากับความตั้งใจอันดีงาม และขอเป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

ใบมินท์

ขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ  _/\_  ที่กรุณาเข้ามาให้กำลังใจกัน รู้สึกซึ้งใจมากคะ ต้องขอโทษที่ไม่ได้เข้ามาเลยหลังจากที่ได้ตั้งอธิฐานไว้ว่าจะพูดดี ก็มีหลุดเหมือนกันตอนโกรธ เผลอตัวไปโดยไม่เจตนา เป็นความเคยชินน่ะคะ แต่ก็พยายามเตือนสติตัวเองให้ระวังตลอด เอาเป็นว่าจะเริ่มทำใหม่ให้ดีกว่าเดิมนะคะ ขอบคุณมากคะ แล้วก็เป็นกำลังใจให้คนอื่นๆด้วยนะคะ ให้ทำสิ่งที่ตั้งใจไว้ให้สำเร็จ  _/|\_  ::01::  ::33::

Angel

ยินดีให้กำลังใจคุณใบมินท์นะคะ  ::33::

เรายังเป็นแค่ผู้หัดใหม่ ถ้ารู้ว่าเรายังบกพร่องข้อไหน

ก็ขอให้แก้ไข และปรับปรุงให้ดีขึ้นค่ะ

อย่างน้อยที่สุด ขอให้มีสติกำกับอยู่ทุกครั้ง

แม้จะเผลอไปบ้าง ก็ให้รู้ตัวเร็วที่สุด

และตั้งต้นใหม่ค่ะ สู้ ๆ นะคะ  o_smiley

yuwa

ขออนุโมทนา
และขอเป็นกำลังใจให้เต็มที่เลยค่ะคุณใบมินท์ ::12::

sittnn

พลาดพลั้งไปบ้าง เป็นประสบการณ์ของเรา
นับหนึ่งเริ่มต้นใหม่ ทุกๆวันทุกๆขณะจะแจ่มใส
เป็นกำลังใจให้นะครับ  ::33:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

พิมพ์พลอย

_/|\_ อนุโมทนาด้วยคนค่ะ
เป็นข้อเดียวกันกับในใจพิมพ์พลอยเลยค่ะ
คิดเหมือนกันเลย .. สู้ๆ นะคะ
มาสู้ไปพร้อมกับเพื่อนๆ สองวันฯ ค่ะ
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Go Up