มีสติดูกาย ดูจิต

Started by poonsri, July 16, 2009, 01:14:47 pm

previous topic - next topic
Go Down

poonsri

เจ้าบ้าน ยินดีต้อนรับทุกคนเลยค่ะ
ถ้าจะมาเที่ยวชมบรรยากาศต้องหน้าหนาวนะค๊ะ ตอนนี้อากาศกำลังดีค่ะ ไม่หนาวมากนัก
ดอกไม้ก็กำลังสวยงามค่ะ ที่เที่ยวก็เยอะ
ถ้าหน้าร้อนก็มาเที่ยวงานสงกรานต์ค่ะ จะได้เย็นกาย เย็นใจดี
หน้าฝนไม่อยากแนะนำค่ะ น้ำท่วม ดินถล่มและเฉอะแฉะ
เนอะ เนอะ น้องอุ๊ก น้องยุ ว่าไง

ขอบคุณน้องหลิงค่ะ ที่เป็นธุระปะปังให้มากมาย
อนุโมทนาบุญด้วยนะค๊ะ

บุญรักษาน้องๆ พี่ๆ ทุกคนนะค๊ะ

Angel

ยินดีค่ะพี่พูนศรี ถ้าได้รับหนังสือแล้ว ช่วยบอกหลิงทีนะคะ

ไว้มีโอกาส คงได้ไปเที่ยวบ้านพี่นะคะ

บุญรักษาค่ะ

yuwa

นี่เรากำลังจะตั้งชมรมใหม่กันใช่ไหมคะพี่พูนศรี
ทั้งชวนกันกิน ชวนกันเที่ยว
และเดี๋ยวๆก็จะมีการชวนกันปฏิบัติธรรม
ดีค่ะ
เจ้าบ้านที่น่านก็ยินดีต้อนรับทุกท่านเช่นกันค่ะ
จะไปอยู่นานแค่ไหนก็ได้นะคะ ยินดีค่ะ ;)

Angel

สวัสดีปีใหม่ค่ะ พี่พูนศรี _/\_

ปีใหม่นี้ขอให้พี่พูนศรีมีความสุขกายสบายใจนะคะ สมปรารถนากับสิ่งดี ๆ ที่หวังไว้

หลิงรู้สึกดีจังเลยค่ะ ที่ได้ร่วมบุญกับพี่แจกหนังสือ "สอนแม่หัดปฏิบัติธรรม"

ถ้ามีสิ่งใดที่หลิงจะช่วยพี่ได้ หลิงยินดีและเต็มใจนะคะ ขอให้บอกมาได้เลยค่ะ

อ้อ ขอบคุณเจ้าบ้านทั้งพี่พูนศรี และน้องยุ ที่ยินดีเปิดบ้านให้พวกเราไปเที่ยว

คิดว่าคงมีสักวันที่พวกเราจะได้เจอกัน และได้ไปเที่ยวบ้านพี่และน้องยุค่ะ

หลิงอยากไปตอนช่วงหน้าหนาว เพราะอากาศดี ดอกไม้สวยค่ะ

เคยไปแต่เชียงใหม่ เชียงราย แม่ฮ่องสอน และลำพูน แต่ยังไม่เคยไปแพร่และน่านเลย

และหลิงก็อยากไปลำปางด้วย จะได้ไปสักการะ พระธาตุลำปางหลวง พระธาตุประจำปีเกิดค่ะ

หวังว่าคงได้ไปเร็ว ๆ นี้ค่ะ
::m15::

sun

พระธาตุชอแฮ...ประจำปีขาล...
ผมก็เกิดปีขาลครับ
แต่ก็ยังไม่เคยไปไหว้ซักที
บุญรักษานะครับพี่พูนศรีใจดี^/\^
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

อิกคิว

มาแอบฟังด้วยคนครับ  ::01::

สวัสดีครับพี่พูนศรี  _/\_
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

poonsri

สวัสดีปีใหม่จ้า ทุกๆคน
สาวๆ หนุ่มๆ จะไปเที่ยวเหนือก็บอกเน้อ ยินดีต้อนฮับเจ้า

คุณ sun เกิดปีขาลเหรอ...
ถ้าไม่มีเวลามาไหว้พระธาตุฯรับของที่ระลึก
ก็ส่งชื่อที่อยู่มาให้ทางเมล์หน่อยนะจ๊ะ
เดี๋ยวจะส่งขอที่ระลึกคนปีขาลไปให้จ้ะ...

ส่วนหนุ่มๆ สาวๆ ที่ไม่ได้เกิดปีขาล ก็ส่งชื่อ ที่อยู่มาให้ได้นะ
จะส่งของที่ระลึกปีขาลให้ทุกคนเลยจ้ะ...

dang1304@yahoo.com

สวัสดีค่ะคุณ poonsri
        น่ารักจังเลยจะส่งของที่ระลึกให้ทุกคนเลย
คุณ angel ค่ะสงสัยว่าเราต้องจูงมือไปไหว้พระธาตุลำปางหลวงด้วยกันแล้วล่ะ จริงๆ ก็เคยไปไหว้มาครั้งหนึ่งหลายปีมาแล้วล่ะ ขอบคุณคุณ poonsri และคุณ yuwa ที่ยินดีต้อนรับพวกเรา ขอบคุณล่วงหน้าก่อนยังไม่รู้ว่าจะได้ไปหรือไม่
        ขอให้คุณ poonsri  รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ ตอนนี้หวัด 2009 กำลังระบาดที่ทำงานเป็นกันหลายคนเลย  สวัสดีปีใหม่ค่ะ :D

poonsri

ขอบคุณค่ะ คุณแดง วัดพระธาตุช่อแฮค่ะ ตอนนี้อากาศเริ่มจะร้อนแล้ว
แต่ใจคนไม่ร้อนตามนะค๊ะ ยังพอมีสติที่จะตั้งมั่นอยู่ค่ะ
พยายามฝึกทุกวัน วันละเเล็ก ละน้อย เดี๋ยวจิตมันจะจำสภาวะได้เองค่ะ (ลพ.ว่าอย่างนั้น)

บุญรักษานะคะ

yuwa

พระธาตุแช่แห้งที่น่าน เป็นพระธาตุประจำปีเถาะ
ใครเกิดปีเถาะ หรือปีไหนๆก็ตาม
อยากแบกเป้ไปพักผ่อนกายใจที่น่าน
ก็ยินดีต้อนรับนะคะ
น่านเป็นเมืองเล็กๆที่เงียบสงบมากค่ะ

Angel

_/\_ สวัสดีค่ะพี่พูนศรี ขอบคุณที่จะส่งของที่ระลึกปีขาลมาให้นะคะ

หลิงจะส่งที่อยู่ไปให้พี่ทาง mail นะคะ

ไม่รู้ของที่ระลึกยังจะเหลือถึงหลิงรึเปล่า เพราะหลิงไม่ได้เข้ามาในกระทู้ของเพื่อน ๆ เลย

เพราะงานทางโลกมากมาย ทำให้หลิงปวดตามากค่ะ เพราะจ้องคอมฯ ทั้งวันเลย

กลับบ้านก็เลยไม่ได้เข้า net ค่ะ ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้ส่งข่าวให้เลย

แต่ยังไงหลิงก็ส่งกำลังใจไปให้พี่พูนศรีและเพื่อน ๆ ทุกคนขอให้มีความสุขทุกวันนะคะ  ::33::

::01:: คุณแดงก็เกิดปีฉลูหรือคะเนี่ย ถ้ามีโอกาสเราคงได้ไปสักการะพระธาตุลำปางหลวงด้วยกัน

นะคะ และจะได้ไปเที่ยวบ้านพี่พูนศรีกันน้องยุด้วย

:) บอกตามตรงว่าหลิงเข้ามาในกระทู้เพื่อน ๆ แล้วยังคิดถึงกันอยู่ และส่งความปรารถนาดีให้กัน

เสมอ ทำให้หลิงอดยิ้มกับตัวเองไม่ได้ และรู้สึกแช่มชื่นหัวใจจังค่ะ ดีใจที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ

บุญรักษาค่ะ   ::33::

Angel หลิง

yuwa

คุณพี่พูนศรีเจ้า
บ้านข้าเจ้าที่น่านจะมีงานบุญ
งานผ้าป่า มีรายละเอียดที่กระทู้YUwaเจ้า
ขอเชิญคุณพี่ร่วมทำบุญโตยกันเน้อเจ้า
_/|\_อนุโมทนาล่วงหน้าเจ้า
อันบุญนี้ คุณพี่จะจ้วยส่งใจ๋มาฮ่วมงานก็ขอขอบพระคุณแล้วเจ้า
ไว้คุยกันใหม่เน้อเจ้า

อิกคิว

พี่พูลศรี  พระธรรมเทศนาแผ่นที่ 33 ออกแล้วที่ลานธรรมครับ
ทราบแล้วเปลี่ยน  ช้าหมดนะครับ
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

dang1304@yahoo.com

::33:: ::33::เอาดอกไม้มาฝากค่ะ

Angel

เข้ามาทักทายพี่พูนศรีค่ะ  ::01::

ขอให้มีความสุขนะคะ เขียนมาคุยกันบ้างนะคะ ยังคิดถึงพี่เสมอค่ะ

บุญรักษานะคะ  ::33::

หลิง

Go Up