ตั้งใจ..คิดดี พูดดี มีสติไม่เอาอารมณ์เป็นใหญ่

Started by narakdharma, July 25, 2009, 01:34:33 pm

previous topic - next topic
Go Down

narakdharma

ปกติจะถือศีล 5 ค่ะ แต่ยังบกพร่องศลีข้อ 4 เรื่องการพูดส่อเสียด ติเตียน เพราะชอบเม้าท์คนอื่นและหาข้อไม่ดีของคนอื่นมาพูดๆ กัน แย่มากเลยใช่มั้ยคะ ..เฮ้อ  พยายามแล้วนะคะ แต่บรรยาศมันพาไป เพราะเพื่อนๆ ชอบเม้าท์กันทั้งนั้น แต่จริงๆมั้นไม่ใช่เพราะบรรยากาศหรือเพื่อนๆหลอก มันเป็นเพราะ "เรา ตัวเเรา" เองต่างหาก  o_die

ต่อไปนี้ จะตั้งใจ มีสติในทุกความคิดและคำพูดที่จะพูดออกไป ค่ะ สู้ สู้   o_cool

syamon tongsuti

เอาใจช่วยนะจ๊ะเวลาจาพูดรัยก้อต้องมีสติก่อนพูดนะ สู้สู้

sittnn

อนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้นะครับ ได้ผลอย่างไรแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  ::33:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

narakdharma

ก็ผ่านมาเกิน 2 วันแล้วค่ะ กับที่ตั้งใจไว้ว่า 2 วันต้องทำได้..
ก็ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง ก็ยังเผลอคิดไม่ดี พูดไม่ดีบ้าง
มีอยู่เหตุการณ์หนึ่งที่เป็นเอามากอยู่ตอนนี้
เรื่องมีอยู่ว่า..จะมีเพื่อนร่วมงานคนนี้ที่เราและเพื่อนๆเรารู้สึกอคติด้วย คงเป็นเพราะเค้าไม่ค่อยตอบสนองต่อคำพูดคนอื่นๆ เวลาพวกเราคุยกันเค้าก็จะไม่มายุ่งมาร่วมคุยกันฉันเพื่อนด้วย เราและเพื่อนคนอื่นๆ เลยยิ่งรู้สึกว่าไม่น่าคบเลยคนนี้  วันๆ พวกเราก็จะค่อยดูคอยตินิสัยเค้ากัน ซึ่งฉันเองก็พยายามแล้วที่จะไม่ยุ่งแต่มันเผลอบ้าง..ทั้งที่ตั้งใจสัญญา 2 วันต้องทำได้แล้วนะเนี่ย ..เฮ้อ.. o_down
แต่..วันนี้ค่ะ ได้เล่าเรื่องไม่ดีนี้ให้พี่สาวคนนึงฟัง..จะพูดไงดีอ่ะ เหมือนพระมาโปรด เหมือนรัศมีหรือบารมีพี่เค้าแผ่มาถึงรา ให้ตาสว่าง พี่เค้าพูดมาคำนึงว่า..อย่าคาดหวังว่าคนอื่นจะทำหรือพูดได้ถูกใจเรา..คนเราไม่เหมือนกันนะต้องเข้าใจ  แล้วน้ำเสียงพี่เค้าเมตตามาก ใช่เลย ดวงตาเห็นธรรม .. o_kiss
ทำให้รู้สึกผิดที่ไปคิดแบบนั้นกับเพื่อนคนนี้ ทั้งที่เค้าก็ไม่เคยมาพูดหรือทำไม่ดีกับเรา แต่พวกเราซิวันๆ คอยหาเรื่องไม่ดีเค้ามาพูดมาติ เราเป็นไปมากจิงๆ เพราะฟังแต่คนอื่นวิจารณ์ ก็เออ ออ ไปกับเค้าด้วยไปหมด...เลยมีอคติ o_die

เอาใหม่ เอาใหม่ เอาใหม่ นะเรา...

คิดดี พูดดี ไม่อคติ ไม่คิดแทนคนอื่น ไม่คาดหวังในคนอื่น  o_cry

ปล. กระทู้นี้ขอระบายแค่นี้ค่ะ
ปล. กราบของพระคุณคุณพี่สาวแสนดีมากค่ะ
ปล. ขอบคุณเจ้าของโครงการนี้ด้วยค่ะ

sittnn

::33::

โชคดีจริงๆที่มีพี่สาวแสนดีที่คอยให้คำแนะนำที่เป็นประโยชน์นะครับ
ลองเปลี่ยนความคิดใหม่แบบที่คุณพี่สาวเธอว่า อย่าคาดหวังให้คนอื่นทำถูกใจเรา
(ถ้าลองสังเกตดีๆ ตัวเราเองก็ยังทำอะไรๆไม่ค่อยถูกใจตัวเองเสมอๆเลย  ::01::)

ได้คำแนะนำและ hint ใหม่จากพี่สาวแสนดีแล้ว ตั้งใจลองใหม่อีกสองวันดีไหมครับ
เป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จลุล่วงด้วยคาถาของคุณพี่สาวนะครับ  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Go Up