ฝึกรู้ลมหายใจ

Started by sun, September 12, 2009, 10:51:32 pm

previous topic - next topic
Go Down

yuwa

ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้นะคะ

ตบท้ายด้วยบรรยากาศชวนคิดถึงบ้าน
สัมผัสความสุขที่อบอวลในกระทู้
ทำให้รู้สึกผ่อนคลายหายเหนื่อยได้
(ตอนแรกที่คุณSunพูดถึงพระจันทร์ก็คิดถึงฉากหนังสมัยขวัญเรียม
แต่พอพูดถึงพระพุทธเจ้า ก็มีความสงบเย็นเข้ามาแทน)
by the way,เรื่องการดูลมหายใจของคุณSunยังคงทำต่อเนื่องอยู่ไหมคะ
แล้วเป็นอย่างไรบ้างคะ
เมื่อวานYuwaก็พยายามจะดูกายดูจิต ดูลมหายใจบ้าง
กลายเป็นนอนไม่หลับ
คงไปฝืนบังคับมากมาย
แต่ก็จะพยายามต่อไปค่ะ
::33::

wanrawee

คุณsun คะ

เราไม่ได้เข้ามาน้านนนนนนนน นาน.....
แต่เรายังพยายามรู้ลมหายใจอยู่นะคะ...

เราจะพยายามแบ่งเวลาระหว่างวันมารู้ลมหายใจบ้าง
เพราะอยากรู้ว่าถ้าถึงเวลาเค้าจะรู้ได้เองจริงรึเปล่า  หุหุ..

แต่เพิ่งรู้นะเนี่ย..ว่า sunคุยยาวๆก็เป็น อิอิ o_chessy

poonsri

แวะมาทักทายค่ะ
ห่างหายไปนาน นี่เพราะว่างานเยอะมากๆค่ะ
ยังคงดูกายสม่ำเสมอค่ะ แต่ไม่ค่อยจะได้ดูจิตค่ะ
ก่อนนอนก็สวดมนต์และนั่งสมาธิเสมอค่ะ
คุณ SUN ปฏิบัติเป็นอย่างไรบ้างตอนนี้
เล่าสู่กันฟังบ้างนะค๊ะ ::33::

เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะค๊ะ _/|\_

yuwa

คุณsunคะแฟนคลับมารอติดตามการปฏิบัติ
รีบปล่อยต้นฉบับสดๆออกมาได้แล้วค่ะ
ขออภัยที่เข้ามาบ่อยนะคะ
ช่วงนี้งานยุ่งเลยใช้คอมบ่อยขึ้น
แอบแวบมาดูกระทู้ได้บ่อยกว่าเดิม
คุณsunคง งานเข้า
มีงานที่ต้องประจำมากกว่าแต่ก่อนอีก
เลยยังไม่ได้เข้ามา
แต่ก็มั่นใจว่ายังคงไม่เดินถอยหลังอยู่แน่ๆ
สู้ๆนะคะ ::33::

Angel

สวัสดีค่ะคุณ sun

ช่วงนี้งานคงเยอะใช่ไหมคะ เลยไม่มีดอกไม้มาฝากหลิงเหมือนเช่นเคย

แต่ไม่เป็นไรค่ะ ขอเอาใจช่วยคุณ sun ในการทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด ทั้งทางโลกและทางธรรม

คุณ sun มีความรู้เยอะเหมือนกันนะคะเนี่ย น่าจะเขียนเรื่องดีๆ เหมือนพี่หมออิกคิว

แล้วส่งมาให้เพื่อนๆ อ่านกันบ้าง

เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ

sun

December 15, 2009, 12:22:21 am #80 Last Edit: December 18, 2009, 06:58:45 pm by sun
 ;Dคุณ warawee ครับ ยินดีต้อนรับกลับมาครับ ขอให้เจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไปนะครับ
เอาใจช่วยครับ ::33::
;D คุณพี่ poonsri ครับ ทำงานเยอะๆก็พักผ่อนสุขภาพบ้างนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ ::33::
;Dคุณ yuwa ครับ ผมดีใจครับที่คุณyuwa เข้ามาบ่อยๆ (รวมท่านอื่นด้วยครับ)ผมเข้ามาอ่านผ่านมือถือก็ได้กำลังใจทุกครั้งแต่ว่า ใช้มือถือพิมพ์ไม่ถนัดน่ะครับ ช้าด้วย เลยไม่ค่อยได้เขียนอะไร
  ;D คุณ Angel ครับ ช่วงนี้ดอกไม้ บานไปแล้วเลยกลายเป็นผลไปแทนน่ะครับ มีแต่ผลไม้ อ้อ...แล้วอีกอย่างผมคิดว่าจะทำเป็น แกลเลอรี่ ไว้พิจารณา ไตรลักษณ์น่ะครับ
มีเป็นตุ่มเล็กๆขึ้นมา...มีดอกสวยงาม...กลายเป็นผล...สุก...แห้ง...เมล็ดหลุดออก...เปลือกร่วงโรย...
...เมล็ดฝังลงดิน...รอการผลิใบ...เมื่อฤดูมาถึง....หมุนเวียน...เปลี่ยนไป...จากรุ่น..สู่รุ่น...
อนิจจัง....อนิจจัง...  ก็คิดว่าประมาณนี้ล่ะครับ เอาไว้เสร็จแล้วผมจะส่งไปให้ดูนะครับ :)
ที่จริงจะหาภาพจากอินเตอร์เน็ตก็ได้แต่ผมรู้สึกว่าไกลตัวน่ะครับ...
     ขอบคุณครับที่กรุณาแนะนำให้ผมเขียนเรื่องดีๆ ให้อ่าน ผมลองดูแล้วครับ กลับมาอ่านอีกรอบ
ก็ขำตัวเองทุกที ::115::เลยไม่กล้าส่งให้ใครอ่าน ::115::
    ::33::อ้าว...แบตเตอรี่จะหมดอีกแล้วครับ เอาแบบย่อๆก่อนละกันครับ
ตอนนี้ผมรู้สึกว่าลมหายใจหวานๆน่ะครับ คือ หวานจริงๆ มีใครเคยเป็นบ้างไหมครับ (แต่คิดว่าคงไม่ใช่เรื่องหลัก...งานจริงๆคือเกิดอะไรขึ้นก็รู้ทันด้วยใจเป็นกลางครับ)
เอ..หรือว่าผมจะเป็นโรคเบาหวานนะ...คงต้องหาเวลาไปตรวจสุขภาพบ้างแล้วล่ะ
    ขอให้เจริญในธรรมทุกๆท่านครับ _/\_

วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

Angel

ก่อนอื่นหลิงต้องขออนุโมทนากับคุณ sun อีกครั้งที่ส่งปัจจัยมาร่วมทำบุญไถ่ชีวิตฯ นะคะ  _/|\_

:) เรื่องดอกไม้กลายเป็นผลไม้ก็ดีสิคะ จะได้กินอร่อย ตอนนี้ดอกมะม่วงที่บ้านหลิงออกเต็มเลย

แต่ไม่รู้จะออกผลให้เจ้าของได้กินรึเปล่า เพราะมักจะเสร็จพวกกระแต กระรอก เอาไปกินซะก่อน

;) เรื่องทำเป็นแกลลอรี่ตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงดอกร่วงโรย ไอเดียดีนะคะ

ทำเสร็จแล้วอย่าลืมส่งมาให้หลิงดูด้วยนะคะ เหมือนโฆษณาที่เด็กวาดรูปวิวัฒนาการของผีเสื้อเลยค่ะ

:D คุณ sun ท่าทางมีอารมณ์ขันเยอะออกนะคะ น่าจะแต่งเป็นเรื่องได้จริงๆ

เอาใจช่วยค่ะ ไว้หนึ่งคงได้อ่านงานเขียนเต็มรูปแบบของคุณ sun

::01:: ลมหายใจหวาน ๆ หลิงไม่เคยเจอนะคะ เคยแต่รู้สึกเบาๆ เหมือนมันจะหายไป

แต่ก็สบายอย่างบอกไม่ถูก เป็นเวลานั่งสมาธิค่ะ

ไว้ค่อยคุยกันใหม่นะคะ ขอทำงานก่อนค่ะ

บุญรักษานะคะ

yuwa

ในที่สุดคุณsunก็กลับมา
พร้อมกับลมหายใจหวานๆ?
ซึ่งไม่เคยเจอค่ะ
เคยแต่ลมหายใจเย็นๆบ้าง และมีควันอุ่นๆออกมาบ้างในฤดูหนาวค่ะ
ขออนุโมทนาที่ยังปฏิบัติอย่างต่อเนื่องนะคะ _/|\_
เรื่องการจัดแสดงภาพ ให้Yuwaดูด้วยนะคะ
คงจะน่ากินดี
เอาตอนมะม่วงสุกหนอนขึ้นก็ได้ค่ะ
จะได้ลดความอยากลงบ้าง
ทุกวันนี้มีความอยากมากเหลือเกิน...
เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ ::33::

อิกคิว

แวะมาทักทาย  แหมโมทนากับความตั้งใจจริงนะครับ  _/|\_

เจริญธรรมยิ่งๆขึ้นไปอีกนะครับ  :D
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

Angel

อนุโมทนากับสิ่งดีๆ ที่คุณ sun ทำอยู่อย่างต่อเนื่อง และกำลังจะทำด้วยนะคะ

เป็นกำลังใจให้เหมือนเดิมค่ะ  ::33::

yuwa

สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณ sun
หายไปฉลองปีใหม่ที่ไหนคะเนี่ย
มาเป็นกำลังใจให้เช่นเคยค่ะ ::33::

Angel

สวัสดีปีใหม่คะ คุณ sun  _/\_

ขอให้คุณ sun มีความสุขทุกวันนะคะ เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยค่ะ

ไปเที่ยวปีใหม่ที่ไหนมา เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ  ::m50::

บุญรักษาค่ะ

Angel หลิง

yuwa

คุณ sun ไปทำบุญที่วัดลานบุญด้วยกันนะคะ ::33::

sun

January 19, 2010, 01:46:29 am #88 Last Edit: January 19, 2010, 02:12:18 am by sun
 _/\_ ;Dสวัสดีปีใหม่กับทุกท่านอีกทีครับ...
_/\_ขอบคุณครับ กับสิ่งดีๆที่มอบให้แก่กันเสมอมา...
_/\_และขออภัย...ที่ไม่ได้ค่อยได้เข้ามาครับ...
          ผมมีความละอายใจจังเลยครับ ที่การฝึกของผมยังไม่ก้าวหน้าไปถึงไหน
พอกำลังจะไปได้ดี...ก็ต้องมีอุปสรรค...งานเข้า
           คงจะเป็นช่วงหลังจากตรุษจีนไปแล้วโน่นละครับ...จึงจะมีเวลาฝึกต่อเนื่องหน่อย
ที่ผมพูดหมายถึงการฝึกรู้ลมหายใจในรูปแบบนะครับ ส่วนการเจริญสติในชีวิตประจำวันก็เรื่อยๆครับ
           วันนี้ผมนอนดึกหน่อย ติดตามข่าวคราวเรื่องเศร้าในแวดวงพระศาสนา...
ไม่ติดตามแค่ไม่กี่อาทิตย์ ทุกอย่างเปลี่ยนไปเยอะมาก...
           ธรรมะคำสอน แนวปฏิบัติ มากมายหลายอย่างเสียเหลือเกิน
จนบางครั้งผมก็ท้อ สับสน น้อยใจในโชควาสนา สติปัญญาของตัวเอง
(คงเพราะไม่มีสติดีพอ^^')ทุกท่านต่างก็สอนให้คนเป็นคนดี ทำไมต้องทะเลาะกันก็ไม่รู้
           ตอนนี้ผมถือหลักอยู่สามอย่างครับ ถ้าแนวคำสอนใดเป็นไปในแนวทางนี้ผมก็จะถือเอาตามนั้น
        1 ละเว้นจากทุจริต 3 อย่าง คือ กายทุจริต วจีทุจริต มโนทุจริต
        2 ทำสุจริต 3 อย่างใ้ห้เจริญงอกงาม คือ กายสุจริต วจีสุจริต มโนสุจริต
        3 ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ ผ่องใส เบิกบาน เป็นอิสระจากสิ่งเศร้าหมองทั้งปวง
แล้วก็จะมีเทคนิคเพิ่มเติมอีกสองอย่างครับ
หิริและโอตตัปปะครับ
           ส่วนจะทำได้แค่ไหนนั้น...ไม่รู้สิ...ที่รู้ๆคือก้าวต่อไปเรื่อยๆ
           คงจะเป็นอย่างที่ท่านเรียกว่า ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิ
(วิญญูชน พึงรู้ได้ด้วยตัวเอง)กระมังครับ
         สิ่งไหนๆที่เราทำแล้ว...ทำให้มีวุฒิภาวะทางจิตใจสูงขึ้นเราก็คงรู้ได้ด้วยตัวเราเอง
ส่วนทางอื่นเขาจะทะเลาะกันยังไง ก็ได้แต่หวังว่า...คงจะจบกันลงได้ด้วยดี.... _/\_
.............
          เรื่องไปทำบุญขออนุโมทนาด้วยนะครับ แต่ผมคงไม่ได้ไปด้วย _/|\_
::33::เป็นกำลังใจให้กับทุกท่านในการสร้างสรรค์สิ่งที่ดีครับ ::33:: ::12::
วูบหนึ่งเหมือนลมพัด โบกสะบัดเหมือนลมต้อง แวะเวียนมาเกี่ยวข้อง แล้วต้องพรากจากกันไป

อิกคิว

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำในเรื่องวุ่นๆช่วงนี้  จะรับไปปฏิบัติด้วยคนครับ  ::12::

เรื่องการปฏิบัติทำมากบ้างน้อยมากก็ยังดี  เป็นธรรมดาของชีวิตฆารวาส
อย่างเราๆนี่แหละครับ  ::33:: ::33::
ทุกข์เป็นเหตุให้เกิดศรัทธา.... ศรัทธาเป็นเหตุให้เกิดความปีติปราโมทย์.... ซึ่งเป็นเหตุให้เกิดความสุข.... และความสุขเป็นเหตุ.... ให้จิตเข้าถึงความสงบได้

Go Up