จะสวดมนต์ทุกวัน และ เดินจงกรมให้ได้ 15 นาทีทุกวัน

Started by wanpen, September 15, 2009, 12:15:39 pm

previous topic - next topic
Go Down

wanpen

ตอนนี้ลูกชายอายุ 9 ขวบค่ะ เค้าก็ฟังหลวงพ่อบ่อยค่ะ ส่วนใหญ่ฟังในรถ ก็ฟังรู้เรื่องนะคะ เค้าบอกว่า เค้ารู้สึกๆ เอา เวลาเดินก็รู้  เล่นก็รู้ แต่เวลาโมโห เค้ารู้ชัดเลย เก่งกว่าคุณแม่อีกค่ะ ::m43:: ::m43::คุณแม่อิจฉา o_die ::m18:: ::m53:: ::m53:: ::m49:: ::m20::เลย

wanpen

เรื่องสตินั้น รู้จริงๆ แค่ 2  ครั้้ง จริงๆ ค่ะ คุณ angle คือสติที่เกิดแล้ว เห็นสภาวะดับลงต่อหน้าต่อตาค่ะ ส่วนการรู้ว่าหลง และเผลอนั้น  เห็นบ่อยๆ ค่ะ  คือ หลงๆ เผลอๆ ทั้งวัน

sittnn

อนุโมทนาด้วยนะครับคุณวันเพ็ญ
ลองฟังซีดีหลวงพ่อวันละครั้งนะรับ จะเห็นผลที่ต่างไปแบบรู้สึกได้
ไม่ได้ขอให้เชื่อหรือบังคับ แต่อยากขอเชิญชวนให้ลองดู
เปิดฟังแบบสบายๆทุกๆวันนะครับ  ::01:: _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

wanpen

ฟังทุกวันค่ะ คุณ sittnn ตอนเช้าเย็นขับรถไปกลับบ้านที่ทำงาน รวมๆ วันละประมาณ 1 ชั่วโมง ฟังจนกลับมาวนฟังซ้ำแล้วค่ะ ฟังแล้วได้ทบทวนตัวเอง เมื่อเจอปัญหาการปฏิบัติ มาฟังก็จะเหมือนได้ฟังใหม่ค่ะ  บางทีรู้สึกว่า ทำไมตอนนั้นเราไม่รู้นะ 

ปฏิบัติตอนนี้ เหมือนเผลอ กับเพ่งค่ะ  ช่วงนี้ ติดอาการเพ่งจนบางครั้ง รู้สึกว่าขึ้นเป็นก้อนที่อก บางครั้งเจ็บเลยค่ะ ก็เลยเพลาๆ ลงบ้าง  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ_/\_

sittnn

อนุโมทนาด้วยนะครับคุณวันเพ็ญ  _/\_
ถ้ารู้เห็นถึงความเพ่งความเผลอแล้วนั้นก็มีอะไรๆให้ดูได้บ่อยๆได้ทั้งวันแล้วครับ

ตามระลึกรู้กายใจตัวเองในปัจจุบันตามความเป็นจริง ด้วยใจตั้งมั่นเป็นกลาง
จับหลักไว้ให้มั่น แล้วนับหนึ่งเดินทางต่อไปเรื่อยๆ กับเพื่อนร่วมทางมากมายในที่นี้นะครับ  _/\_ ::33::

wanpen

ขอบคุณค่ะ เพิ่งอวยพรให้คุณ poonsri รู่้กายใจด้วยใจตั้งมั่นและเป็นกลาง
ก็ได้รับกลับมาพอดี
ยากนะคะ  คำไม่กี่คำ แต่ยากเหลือเกิน 
เผลอกับเพ่ง สุดโต่งสองด้าน แต่ก็กระทบชิ่งทั้งสองด้านตลอดค่ะ  ไม่เผลอลืม ก็เพ่งจ้องดู  ::115::   

sittnn

อืมๆ บังเอิญจัง  ::01::

และถ้ารู้ว่าเรากระทบชิ่ง มันก็เข้าตรงกลางเอง
ทำไปเรื่อยๆ มีสุขอยู่กับปัจจุบันกันนะครับ

อนุโมทนาด้วยนะครับคุณวันเพ็ญ  _/\_

Angel

เอาใจช่วยคุณวันเพ็ญนะคะ  o_kiss

เห็นว่าอิจฉาลูกที่รู้กาย รู้ใจได้ดีกว่า

ขอให้อนุโมทนากับลูกดีกว่านะคะ

อย่าอิจฉาเลย เพราะเขาคงมีบุญเก่าที่ทำไว้เมื่อชาติก่อนๆ

ทำให้เขารู้ได้เร็ว ทั้งที่เพิ่งจะปฏิบัติ

คุณวันเพ็ญตั้งใจปฏิบัติ และเริ่มได้ดีแล้วด้วย

ไม่ต้องกลัวว่าจะเก่งไม่เท่าลูก หรือ สามี หรอกนะคะ

ขอให้มีใจตั้งมั่น รู้กาย รู้ใจไปเรื่อยๆ

วันหนึ่งสติตัวจริงก็เกิดขึ้นแน่นอนค่ะ

Angel เป็นกำลังใจให้นะคะ  ::33::

wanpen

ตรงคำว่า เก่งกว่าคุณแม่ คุณแม่อิจฉา พร้อมภาพประกอบนั้น ลูกชายมาเขียนเองค่ะ เค้ามาดูว่าเรา post อะไร แล้วก็ดีใจว่ามีคนชมเค้า เลยละเลงใหญ่เลยค่ะ

ไม่ได้อิจฉาเค้าหรอกค่ะ เค้ารู้ตัวซะที่ไหน โมโหที กว่าจะหายนานค่ะ  นี่เค้าตั้งสัจจะไว้ว่าจะไม่โมโห  ให้กำลังใจเค้าหน่อยนะคะ  ;D

poonsri

เมื่อหนูตั้งใจไว้ว่าจะไม่โมโห ป้าpoonsri ก็ขอเป็นกำลังใจให้หนูนะจ๊ะ
ทันทีที่โมโหเกิดขึ้น ก็ขอให้หนูรู้ว่ากำลังโมโห แล้วโมโหมันก็จะหายไปนะจ๊ะ ::33::

ขอบคุณ คุณwanpen นะค๊ะ ที่อวยพร
ก็ขอให้คุณwanpen ประสบความสำเร็จ พบทางพระนิพพานโดยไวค่ะ _/|\_

Angel

ยินดีให้กำลังใจคุณลูกของคุณพูนศรีด้วยค่ะ  ::33::

เก่งจริงนะ ตัวแค่เนี้ย  ::m01::

แถมรู้จักเลือกรูป Animation ให้ตรงกับ feeling ด้วย

ยกนิ้วให้ค่ะ  ::12::

wanpen

ได้เห็นภายใน 7 ชาติก็บุญแล้วค่ะ
แต่ยังไงก็ขอบคุณค่ะ  สาธุ _/\_

sittnn

admin

panapien

น่ารักจังเลยค่ะ คุณแม่คุณลูกคู่นี้
ปลื้มค่ะ

Go Up