จะปฏิบัติบูชา

Started by Jitta, July 16, 2009, 09:30:37 am

previous topic - next topic
Go Down

Jitta

ตั้งใจปฏิบัติบูชาในรูปแบบ เพิ่มเติมจากที่ดูกายดูจิตระหว่างวันค่ะ
ที่ผ่านมางานหนักบ้าง ขาดความเพียรบ้างทำให้ทำได้ไม่ต่อเนื่องเท่าที่ควร
สองวันนี้ตั้งใจจะไม่ขี้เกียจ แต่ก็จะไม่คาดคั้นตนเอง ขอปฏิบัติบูชาด้วยความรู้สึกตัวแบบสบายๆ ค่ะ _/\_

sittnn

ขออนุโมทนาและเป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จนะครับ  _/\_ ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Yaowalak

Quote from: Jitta on July 16, 2009, 09:30:37 am
ตั้งใจปฏิบัติบูชาในรูปแบบ เพิ่มเติมจากที่ดูกายดูจิตระหว่างวันค่ะ
ที่ผ่านมางานหนักบ้าง ขาดความเพียรบ้างทำให้ทำได้ไม่ต่อเนื่องเท่าที่ควร
สองวันนี้ตั้งใจจะไม่ขี้เกียจ แต่ก็จะไม่คาดคั้นตนเอง ขอปฏิบัติบูชาด้วยความรู้สึกตัวแบบสบายๆ ค่ะ _/\_

ปฏิบัติแบบสบายๆเป็นวิธีทีุ่ถูกทางที่สุดค่ะ
อนุโมทนาค่าาาา
*☆**★**☆** ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว **★**☆**★*

Aims

_/\_ ขออนุโมทนาค่ะ
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

pd_aeh

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ  _/|\_

kookkai

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

::33:: ::33:: ::33::
"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

sophony

_/\_ อนุโมทนาด้วยนะครับ

Jitta

มารายงานผลค่ะ

แปลกดีเหมือนกันนะคะ ที่เวลาตั้งใจทำอะไรมักมีบททดสอบ
การทำในรูปแบบของเราคือถนัดนั่งสมาธิดูลมหายใจค่ะ ทำแรกๆ ปรากฏว่าข้างนอกห้องก็มีคนคุยกันเสียงดังเต็มไปหมดทั้งที่ปกติน่าจะนอนแล้ว เราก็นั่งของเราต่อไปสบายๆ ปรากฏว่าคราวนี้มาเรียกเราออกไปข้างนอกเลย  :D ทำนู่นทำนี่ไม่ต้องนั่งกัน ก็เลยกลายเป็นได้ดูจิตไปแทนตามสภาพ

ตั้งเป้าไว้แล้วว่าจะสบายๆ เลยทำแบบถึงก็ช่างไม่ถึงก็ช่างแต่จะเดินเรื่อยไป กลับมาก็นั่งดูลมต่อ นอนก็ดูลมต่อ ใจแวบก็ค่อยตามดูจิตไป มันขยับเปลี่ยนท่าก็ดูกาย ยังไงก็ได้ อะไรก็ได้ ไปๆ มาๆ ตอนนี้ก็ครบ 2 วัน และเลย 2 วันมาแล้วไม่รู้ตัว

ผลที่ได้คือรู้สึกว่าตัวเองกลับไปเป็นเด็กทางใจค่ะ เหมือนได้ปลดหัวโขนลงว่าชั้นจะต้องทำได้ยังงั้น ต้องสร้างภาพว่าเป็นแบบนี้ รู้สึกกับอะไรได้เป็นธรรมชาติกว่าแต่ก่อน มันเป็นความรู้สึกที่ผุดขึ้นมาเองว่าเราเคยเป็นธรรมชาติแบบนี้เมื่อตอนเรายังเด็กๆ เป็นความรู้สึกเบาๆ ที่ไม่ได้สัมผัสมานานแล้ว การปฏิบัติก็เลยสบายกว่าแต่ก่อน ไม่เพ่งนานค่ะ

ขอบคุณสำหรับโครงการดีๆ ที่จุดประกายให้มีกำลังใจทำสิ่งดีๆ นะคะ _/\_ ::33::

nao7310

อนุโมทนาด้วยค่ะ คุณ Jitta ขอให้สมความตั้งใจนะค่ะ  _/\_

sittnn

อนุโมทนาครับ เมื่อตั้งเป้าทำสิ่งใดแล้วตั้งใจทำสิ่งนั้นอย่างเต็มที่
วันหนึ่งจะเห็นความเปลี่ยนแปลงในตัวเองครับผม เป็นกำลังใจให้เสมอนะครับ  _/\_ ::01:: ::33::
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Jitta ด้วยค่ะ รู้กายรู้ใจไปเรื่อยๆ ดีมากเลยค่ะ Angel ก็กำลังฝึกอยู่ค่ะ อยากมีความรู้สึกกลับไปเป็นเด็กทางใจเหมือนคุณด้วยจัง ขอเป็นกำลังใจให้คุณทำสำเร็จสมดังตั้งใจไว้นะคะ  _/|\_ ::33::

Jitta

August 21, 2009, 02:41:04 pm #12 Last Edit: August 21, 2009, 02:48:40 pm by Jitta
ขอบพระคุณทุกท่านค่ะ ขอให้ทุกๆ ท่านเจริญก้าวหน้าในธรรมเช่นกันนะคะ _/|\_

อัพเดทนะคะ
พอทำในรูปแบบสม่ำเสมอขึ้นแล้ว ส่งผลให้สติเร็วกว่าเดิม เห็นความหลงไป เผลอไปบ่อยขึ้นกว่าเดิมมาก
หลายวันที่ผ่านมานี้มีเรื่องที่หวิดๆ จะโทสะเป็นพิษอยู่หลายครั้ง แต่เมื่อเห็นก่อนแล้วจึงช่วยไม่ให้ศีลขาดได้ทันการณ์

แปลกดีเหมือนกันนะคะ เคยคิดว่าแต่ก่อนเป็นคน "พูดอะไร ทำอะไรไม่คิด" แต่น่าจะเข้าใจผิดมาตลอด
เพราะจริงๆ แล้วมัน "คิด" เสร็จสรรพก่อนแล้วในหัว บางทีจะด่าใครมันก็คิดเป็นประโยคก่อนอย่างรวดเร็ว
ถ้าสติไม่ทันก็เป็นอันได้พูดออกมาตามนั้น (แล้วก็งานเข้า :D) ถ้าสติทันก็รอดการผิดศีลไปได้อีกหน

ก่อนหันมาปฏิบัติธรรมไม่เคยเห็นแบบนี้ มิน่าชีวิตจึงมีปัญหาอยู่ตลอด เครียดอยู่ตลอด โทษคนอื่นตลอด
เช่น ทำอะไรไม่ดีแล้วก็มาบอกตัวเองว่า "ไม่รู้นี่...มันห้ามไม่ได้นี่" (ก็จะทำได้อย่างไรเมื่อไม่มีสติ)
หรือเกิดปัญหากับคนอื่นแล้วก็มาโทษว่า "ถ้าไม่มีเค้าเราคงไม่เป็นแบบนี้" ทั้งที่จริงแล้วควรจะสอนตัวเองว่า
"ถ้าเรามีสติเราจะไม่เป็นแบบนี้" ต่างหาก

ทั้งนี้ต้องขอกราบขอบคุณหลวงพ่อปราโมทย์ที่เมตตาแสดงธรรม
รวมถึงกัลยาณมิตรทุกๆท่านในหลายๆเว็บที่ช่วยเผยแผ่ธรรมะของพระพุทธองค์ เลยทำให้คนที่ไม่ค่อยได้เข้าวัด
อย่างเราได้มีโอกาสรู้แนวทางการปฏิบัติที่ตรงทางอย่างสติปัฏฐาน4 และมีแรงกระตุ้นให้ปฏิบัติในรูปแบบมากขึ้น
แม้จะยังเดินไม่ค่อยตรงเข้าที่เข้าทางเท่าไหร่แต่ก็จะพยายามเดินบนเส้นทางนี้ต่อไปนะคะ

ขอขอบพระคุณจากใจค่ะ _/|\_

ploi

Angel

อนุโมทนาและยินดีกับคุณ Jitta ด้วยนะคะ สำหรับความก้าวหน้าในทางธรรม   _/\_
ขอให้ทำต่อไปเรื่อยๆ ให้ก้าวหน้าต่อไป และบรรลุมรรค ผล นิพพานนะคะ  _/|\_
Angel จะคอยเป็นกำลังใจให้ค่ะ  ::02:: ::33::

Go Up