♥ ♥ ♥ มหัศจรรย์ สองวันฉันทำได้ @ กุลสตรี ๙๒๘ ปักษ์แรก ๑ กันยายน ๒๕๕๒ ♥ ♥ ♥

Started by Lite, September 03, 2009, 03:33:58 pm

previous topic - next topic
Go Down

Lite

คุณเคยอยากทำอะไรดีๆ สักอย่าง  แต่ยังไม่ได้เริ่มเสียทีไหมคะ 
เราทุกคนล้วนมีนิสัยบางอย่างที่ไม่ดี  หรือมีเรื่องดีๆ ที่อยากทำ  แต่ยังไม่มีจุดเริ่มต้นเสียที

คุณแม่ของน้องบอลช่างบ่น บ่นมากเข้าคุณพ่อก็ขับรถหายไปไหนก็ไม่ทราบ ลูกก็ดูต่อต้าน
บางทีก็เถียงหน้าดำหน้าแดง เธอก็เสียใจทุกที  เคยตั้งใจกับตัวเองว่าจะไม่บ่นแต่ก็อดไม่ได้
คุณแม่ของน้องเบลล์ติดอินเตอร์เนตอย่างจัง วันไหนไม่ได้ออน msn รู้สึกเหมือนชีวิตขาดอะไรไป
คุณพ่อของน้องบิ๊กอยากออกกำลังวันละสิบนาที 
คุณป้าของน้องบิวตั้งใจจะใส่บาตรทุกวันแต่ก็ผัดผ่อนทุกที   

ความฝัน  ความตั้งใจดีๆ อีกมากมาย  ที่ยังไม่ได้สานให้เป็นรูปเป็นร่าง  รอจนเวลาล่วงเลยผ่านไป 
ก็ยังอยู่ในขั้นตอน "ฉันอยากจะ"   "ต่อไปนี้นะ"  "เดี๋ยวอีกหน่อย"   "ฉันตั้งใจว่า"

"สองวัน... ฉันทำได้"   คือชื่อโครงการเฉพาะกิจของกลุ่ม "ธรรมะใกล้ตัว Lite"(http://www.dlitemag.com)
ทีมงานอาสาสมัครที่ร่วมกันทำงานเผยแผ่ธรรมะออนไลน์ด้วยความศรัทธาต่อพระพุทธศาสนาเป็นหลัก 
ภายใต้แรงบันดาลใจจากบทสัมภาษณ์ของคุณดังตฤณ ที่ให้สัมภาษณ์ไว้ในรายการตาสว่าง  ว่า   
"ถ้าหากว่าจะยึดเอาวันเข้าพรรษาเป็นวันศักดิ์สิทธิ์  ขอให้ยึดอย่างนี้ก็แล้วกัน 
ถามตัวเองว่าคุณตั้งใจอะไรดีๆ ที่จะให้เกิดขึ้นกับตัวเองบ้างแล้วหรือยัง 
อะไรเสียๆ อยากให้มันหมดออกไปจากตัวเองบ้างแล้วหรือยัง  ถ้าหากว่าตั้งใจแล้วนะครับ
ขอให้ทำให้ได้ ๒ วันพอ  แล้วพอแข็งแรง ปีไหนก็ได้เลือกเอา วันเข้าพรรษา ทำให้ได้ครบ ๓ เดือน" 

สองวันไม่นานจนรู้สึกท้อ แต่ยาวพอจะเกิดความภูมิใจถ้าทำสำเร็จ 
โครงการนี้เริ่มออนไลน์ในช่วงต้นพรรษาคือราวต้นเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมานี้เองค่ะ 
ทันทีที่ออนไลน์ มีหลายสิบท่านร่วมโครงการทันที  โดยการเปิดกระทู้ของตัวเองว่าตั้งใจจะทำอะไร 
บางท่านตั้งใจจะไม่บ่นลูก ไม่สูบบุหรี่ ไม่ขับรถเร็ว  ออกกำลังกายทุกวัน รักษาศีลให้บริสุทธิ์ 
ซื่อตรงต่อคู่ครอง และอีกหลายหลากความตั้งใจดีๆ ที่น่าสนใจ  น่าชื่นชม  และน่าเอาแบบอย่างไปเสียหมด

เกิดชุมชนออนไลน์แบบใหม่ ที่ทุกคนมาเปิดเผยความตั้งใจของตน
บางท่านสารภาพว่าทำอะไรผิดเอาไว้บ้าง  เรื่องส่วนตัวที่อาจจะเล่าให้ใครฟังไม่ได้
กลุ่มสมาชิกจะผลัดกันไปอ่านความตั้งใจของคนอื่นๆ  มีการให้กำลังใจ ให้ข้อคิด
ให้เทคนิคต่างๆ  บางท่านอ่านความตั้งใจของท่านอื่นแล้วว่า  "ก็ดีเหมือนกัน  ฉันก็จะทำด้วย"   
พ้นสองวันไปแล้วบางท่านก็แวะมาเล่าสรุปผลให้ฟัง บางท่านว่าเรื่องดีๆ นี่ทำไม่ยากอย่างที่คิด
พ้นสองวันแล้วก็จะทำต่อ และรักษาต่อไปเรื่อยๆ  ท่านที่ทำได้ไปแล้วก็แวะมาให้กำลังใจท่านอื่น
น่ารักเหลือเกินนะคะ

ณ ชุมชนออนไลน์แห่งนี้  เราไม่รู้จักกันมาก่อน ไม่เห็นหน้าเห็นตากัน
แต่กลับมีความจริงใจ และความปรารถนาดีต่อกัน ให้กำลังใจ ไม่ซ้ำเติมกัน 
ทุกคนอยากพัฒนาตัวเอง โดยมีเพื่อนสมาชิกด้วยกันให้กำลังใจ

ความมหัศจรรย์ในโครงการนี้คือคน 
คนเรามีพลังเหลือเฟือที่จะทำความปรารถนาให้เป็นจริง ถ้าตั้งใจจริง อยากทำอะไรก็ทำได้ 
แวะท่องเที่ยวไปในกระดานสนทนาห้องแห่งความฝันและความตั้งใจนี้ นอกจากจะพลอยฮึกเหิมไป
กับความตั้งใจของท่านอื่นๆ  พลอยยินดีไปด้วยเวลาเขาทำสำเร็จ  อบอุ่นไปกับมิตรภาพและกำลังใจ
แถมยังเห็นใจบวกเข้าใจกับบางสถานการณ์มากขึ้น

เราทุกคนอยากเป็นคนดี อยากควบคุมตัวเองได้ อยากทำสิ่งที่ถูกที่ควร
แต่ติดอะไรสักอย่างที่ยังทำไม่ได้ แต่ไม่ใช่ว่าจะทำไม่ได้ตลอดไป

สรุปได้สิ่งหนึ่งว่า ความปรารถนามีสองกลุ่ม 
เนื่องจากเป็นเวบธรรมะจึงมีความปรารถนาของสมาชิกกลุ่มที่มุ่งพระนิพพาน
การดับทุกข์อย่างถาวร ก็จะเป็นความตั้งใจที่เกี่ยวกับศีล สมาธิ และการภาวนา 

กับอีกกลุ่มหนึ่ง คือสมาชิกที่ต้องการใช้ชีวิตอย่างสงบสุข มีครอบครัวที่อบอุ่น
ที่ตั้งใจจะรักษาสุขภาพและชีวิต ประหยัดเวลา ประหยัดเงินทอง ถนอมความสัมพันธ์
ทั้งหมดนี่มาจากความปรารถนาเดียวกันทั้งนั้น

ความตั้งใจดีๆ เหล่านี้ ไม่ได้มีผลแค่สิ่งที่ถูกพัฒนาไปอย่างเดียว
แต่ยังช่วยให้เราเชื่อมั่นในตัวเองมากขึ้น  สร้างสมนิสัยรักษาคำพูดและความตั้งใจ   
แถมยังส่งผลดีไปถึงคนรอบข้างได้อีกต่างหาก 

อย่างเช่นคุณแม่ของน้องบอล  พอลดการบ่น ลูกก็ต่อต้านน้อยลง 
เปลี่ยนเป็นพูดสั้นๆ แต่ได้ใจความ  หากฎเกณฑ์และทางออกร่วมกัน รับฟังกัน เข้าใจกันให้มากขึ้น
ดูจะมีประโยชน์กว่า เริ่มจากจะไม่บ่นตอนกินข้าว  แล้วเพิ่มเวลาจนเป็นหนึ่งวัน สองวัน...
การออกกำลังกายก็เช่นกัน พอเริ่มทำก็รู้สึกได้ถึงความสดชื่นกระฉับกระเฉง ก็อยากทำต่อได้เอง

แล้วคุณล่ะคะ  มีความตั้งใจอะไรบ้างหรือเปล่า   
ถ้าคุณไม่มี คนรอบข้างมีหรือเปล่า 

ถ้ามีความตั้งใจอะไรดีๆ  ลงมือทำเลยค่ะ 
หรือคนรอบตัวมีความตั้งใจอะไรก็โปรดเป็นกำลังใจ และสนับสนุนให้เขาลงมือทำเลย 
คำชมเชย กำลังใจ หรือแม้แต่เวลาที่สละรับฟังกันเพียงสั้นๆ  ก็มีค่า
ขนาดโลกออนไลน์ที่ไม่รู้จักกัน ก็ยังเกิดพลังและความอบอุ่นขนาดนี้ 
ถ้าเป็นคนใกล้ตัวที่ช่วยรับฟัง คอยให้แง่คิด ให้กำลังใจ 
เชื่อมั่นในศักยภาพและเชื่อว่าคนทุกคนดีขึ้นได้ จะเกิดพลังสักแค่ไหน

เริ่มจากสองวัน ทำได้แล้วค่อยๆ เพิ่ม
สองวัน..  คุณทำได้
เริ่มเลยเถอะนะคะ

Lite

ทีมงานชาวไลท์ต้องขอขอบคุณคุณหมอพิมพการัง  _/\_
ที่ช่วยแนะนำโครงการของเราในนิตยสารกุลสตรีปักษ์ที่ผ่านมาด้วยค่ะ 

และดูเหมือนว่าจะได้เป็นคอลัมน์แนะนำด้วยนะคะ ดีใจกันไหมเอ่ย ใครดีใจบ้างยกมือขึ้น ::01::

mommom

เข้ามายกมือดีใจด้วยคนค่ะ  :D

แล้วเผอิญว่าได้อ่านคอลัมน์นี้ในกุลสตรีแล้วด้วย

เป็นแฟนพันธุ์แท้หมอพิมพการังน่ะค่ะ  :)

kookkai

"รู้ทันกิเลส วันนึงจะพ้นกิเลส" หลวงพ่อปราโมทย์

พิมพ์พลอย

::33::
เข้ามาแสดงความดีใจและยินดีกับโครงการบุญครั้งนี้ด้วยนะคะ

อนุโมทนาทีมงานและผู้เข้าร่วมโครงการทุกท่านค่ะ
_/|\_
http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

Aims

o_kiss ดีใจจัง

ขออนุโมทนากับทุกๆ ท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องนะคะ  _/|\_
"มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข เอวัมปิ
สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง เมตตัญจะ
สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง"

"คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตาไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้
ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต
ฉะนั้นพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู
อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ"

Yaowalak

*☆**★**☆** ทุกสิ่งล้วนชั่วคราว **★**☆**★*

sittnn

o_kiss ปลื้มด้วยอีกคน

อนุโมทนากับผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทุกท่านด้วยนะครับ  _/\_
-- เมตตาคือไมตรี --

Angel

ขออนุโมทนาบุญกับผู้ที่เกี่ยวข้องทุกคนที่ทำให้เกิดโครงการนี้ค่ะ  _/|\_

บอกได้คำเดียวว่า "เยี่ยม" มากค่ะ  ::12:: ::02::

pim

ขอขอบคุณทุกๆ ท่าน  ที่ร่วมกันสร้างความ "มหัศจรรย์"  นะคะ

_/|\_

piyanuchsorn

ดีใจ และ อนุโมทนา จากใจจริงค่ะ

อยากให้มีกิจกรรมดีๆอย่างนี้เกิดขึ้นค่ะ

ยินดี เข้าร่วมและ ช่วยเหลือทุกอย่างค่ะ _/\_

พิมพ์พลอย

http://twitter.com/pitaploy
http://www.facebook.com/pitaploy
http://www.facebook.com/piimplloy

I'm just the one who has various dreams, trying to learn how to live this miracle life worthily and find the way to end the cycle of birth and death.

daruneekarn

8) :) o_rolleyes
โครงการนี้ สะกิดใจมากค่ะ ค่อยๆ ทำๆ ๆ ความประพฤติ>>จนคุ้นชิน...เคยชิน>>นิสัย>>>>กำหนดชะตาชีวิต
ชีวิตเรา เรา กำหนดชะตาชีวิตเองได้

panapien

ร่วมยินดีและอนุโมทนาทุกท่านที่เกี่ยวข้อง ทั้งท่านที่ลงแรงกายใจ
ทั้งท่านที่ลุ้นให้กำลังใจ และท่านทั้งหลายที่ได้สิ่งดีๆมีค่าต่อชีวิตจิตใจตน
ซึ่งก็รวมทั้งตัวดิฉันเองด้วย
สิ่งที่ได้คือความปลื้มใจเป็นสุขที่เห็นและได้เข้าร่วมในสังคมคนธรรมะ
ได้มีกัลยาณมิตรเพิ่มขึ้น  ได้หยิบเอาแบบอย่างที่ดีมาปฏิบัติ
จากคนที่ไม่เห็นคุณค่าของการสวดมนต์  ตอนนี้ได้สวดมนต์ทุกเช้า
เว้นเสาร์ อาทิตย์  อย่างต่อเนื่องมาร่วม 2 สัปดาห์แล้วค่ะ
ยืนยันว่า......  มีคุณค่าต่อจิตใจอย่างยิ่ง

ขอบคุณผู้ทุ่มเทแรงกายแรงใจทุกๆท่านค่ะ
ขอบุญกุศลส่งผลให้พบแต่ความสำเร็จผลในทุกสิ่งที่ปรารถนาค่ะ

_/|\_ _/|\_ _/|\_

Go Up